• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị ong đốt

Shakhi Viet

Active Member
Con chó nhà tôi rất thích bị nhốt trên sân thượng. Nhưng lại có 1 tổ ong ở đó, ở bên ngoài lan can nhưng khá thấp, chó có thể với tới. Chiều hôm qua, lúc cho xuống ăn cơm thấy mõm sung vù, tuy vẫn thấy nhanh nhẹn nhưng ăn uống giảm hẳn. Chắc bị ong đốt.

Các bác đã giải quyết tình huống này chưa? nếu rồi thì hướng dẫn tôi với.

minhcuong

Active Member
Lab nhà mình đã từng bị ong đốt. Thú thực là cũng không biết xử lý thế nào. Chỉ biết cho nó uống nhiều nước, dắt ra công viên đi tiểu nhiều hơn. Sau 2 hôm lại chạy nhảy như bình thường.

Lúc nó bị ong đốt vào chân, cu cậu kêu "u u", rồi tập tễnh chạy lại giơ cái chân sưng tướng lên để cho chủ xem. Đừng để bị cả một đàn ong đốt cùng một lúc là được, chỉ 1, 2 con đốt thì mình nghĩ cũng không quá lo ngại.

tosa-inu

Member
Các bác đã giải quyết tình huống này chưa? nếu rồi thì hướng dẫn tôi với.
Theo tôi thì 1 - 2 con ong đốt thì mặc kệ nó bác ạ chắc vài ngày sẽ tự khỏi thôi, bị ong đốt sẽ giảm hẳn nguy cơ bệnh xương khớp =))

Mình thấy nhổ kim ong ra và dùng giấm nuôi hoặc chanh rửa ngay vết thương là mau hết đau nhất(đã bị ong đốt và đã làm thử rồi:D)

vanglai213

Active Member
hehehe vụ này hay nhỉ lấy độc trị độc đi bác lấy ít mật ong bôi cho em ấy vào chỗ đó rồi cho nó ăn chút nhanh khỏi lắm lại tăng sức đề kháng>đây là thuốc mà người cũng làm thế sao không áp dụng cho cún được.1 vết ong đốt bác đừng lo sợ nhất ong đen ong vò vẽ thôi.ong vàng chích vô tư nhưng trù trường hợp vào mắt.thì lên lấy nước lạnh cho vào cái khăn chường cho nó vậy thui ^^

Shakhi Viet

Active Member
Cám ơn các bác đã quan tâm. Quả là tôi không biết bao nhiêu con ong đã tấn công chó, nhưng chắc là <20 vì tổ này nhỏ, ong màu vàng, hình như là loại bắp cày.
Chiều nay đi làm về, vẫn thấy nó ra mừng, sau đó đi ra sân nằm một mình. Tôi thấy cổ bên bị đốt (bên phải) sưng lên, sờ vào thấy mềm mềm. Mũi khô, trông buồn bã, làm tôi thấy hơi lo. Thằng con tôi giơ tay vuốt mà nó định cắn, tôi vuốt và sờ nắn chỗ sưng thì im lặng.
Có lẽ tiếp tục theo dõi các bác nhỉ

Shakhi Viet

Active Member
Thưa các bác, hiện cháu nó đã nhanh nhẹn trở lại. Tối qua tôi nhồi 1 viên thuốc tên là Advil, sau 15 phút là ngồi dậy, sục sạo, ăn uống rồi. Sáng nay làm tiếp 1 viên nữa, bây giờ đã trông nhà, sục tìm chuột được rồi, tuy mõm và cổ vẫn sưng như cũ. Tôi cũng điều trị bổ sung theo các bác hướng dẫn.
Tiếp tục theo dõi, sẽ cập nhật thông tin sau ạ
Cám ơn các bác.

Shakhi Viet

Active Member
Tình hình là cháu nó chưa đỡ sưng mõm, nhưng chỗ sưng ở cổ do tấy đã đỡ nhiều. Mấy hôm nay ngủ nhiều ăn ít đi chút, chắc là đang tĩnh tâm để khơi lại các tiềm năng. Hậu quả tiếp theo của cú ong đốt là rụng mất mấy cái râu ở cằm. Hôm trước ngạc nhiên quá, tự dưng chó của mình lại trở thành "nhị hổ", hôm nay thì bỏ qua "độc long". Tuy thế nhưng vẫn đi lùng chuột, tai vẫn thính để theo dõi tên "phốc" hàng xóm.

buonvikhoc15

chó của mình bị cắn ngay mõm, gần mắt
giờ mắt đổ ghèn, đỏ , đuc, có cách nào giúp nó không mn

baoga261

con duchshun nhà em bị bầy ong mật đốt, lúc lên đã thấy nó nằm run, ở đất còn hơn trăm xác ong, em cho vào lấy nhíp nhổ ra hơn 50 ngòi trên người rồi bôi nước chanh vào, ai biết làm cách nào tiếp theo ko, chỗ em bác sĩ thú y ko có kinh nghiệm cũng chỉ bảo như em làm chẳng chịu tiêm