• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó bị liệt 2 chân sau

Exterminator

Chào tất cả mọi người!

Nhà mình hiện có nuôi 1 chú chó phốc-sốc, nhỏ nhỏ, nhiều lông, giống đực, cũng khoảng hơn 2 năm tuổi rồi.
Hôm 28 tết thì thấy 2 chân sau khá yếu, đi xiêu vẹo, đến mùng 1 tết thì thấy 1 chân đi không được, và đến mùng 2 thì cả 2 chân đều đi không được.
Hàng ngày nhà mình cho ăn thịt heo xé, thịt gà xé, trộn với cơm. Lâu lâu cũng có trứng vịt lộn nữa.

Mình buồn và lo lắng quá, xin được hỏi liệu có chữa được không mọi người ơi, xin hãy giúp mình với. Hoặc mọi người có biết chỗ nào chữa trị tốt không, hoặc có ai từng có thú nuôi giống mình không, thì cho mình xin ý kiến với nhé :(

Cảm ơn mọi người nhiều lắm!

masterofmath

Bạn xem bé có bị ngã hay vết thương gì không.
Cond nếu không thì có thể là bị thiếu canxi bạn ơi. Bạn mua viên canxi về cho bé uống, sáng sớm tắm nắng, với lại bắt đi lại nhiều một chút.

Exterminator

Bạn xem bé có bị ngã hay vết thương gì không.
Cond nếu không thì có thể là bị thiếu canxi bạn ơi. Bạn mua viên canxi về cho bé uống, sáng sớm tắm nắng, với lại bắt đi lại nhiều một chút.
Hôm qua người nhà mình có chở đi trạm thú y khám, họ coi sơ sơ qua rồi hỏi có té ngã gì không. Nhưng chó nhà mình dạng fox sốc lai, nhỏ nhắn, không lên cao mà té được. Nên mình nghĩ có thể là do ăn uống thiếu canxi rồi.
Mình muốn hỏi là liệu bị như vầy có chữa trị lành được không ạ?
Có ai từng có thú nuôi bị như vầy chưa thì cho mình xin thông tin với nhé :(

Cảm ơn bạn nhiều.

Exterminator

Có ai biết thông tin thì cho mình xin giúp đỡ với mọi người ơi :( tội con chó nhà em quá.

masterofmath

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu mới bị thì bạn bổ sung canxi, tắm nắng, thể dục thể thao thì vài hôm là bớt à. Em nhà mình lúc tối bị đi cà nhắc là hôm sau mình đi mua canxi cho uống liền, thì khoảng 4 ngày sau em đi lại bình thường. Còn nhà hàng xóm bị cà nhắc khá lâu do chủ đi làm cả tháng, lúc chủ về phải cho tập luyện cũng ngần đó thời gian mới bớt được chút. Nhưng mà quan trọng là phải xem có đúng là bị như vậy không. Mấy ông hàng xóm của mình gọi là bị hạ bàn á.

masterofmath

À còn nữa, theo như mấy ông trong xóm mình thì nếu để lâu mà không trị thì nó sẽ cà nhắc hoài luôn, còn trị sớm thì không có di chứng gì đâu. Cho bé tắm nắng sáng sớm á, với lại nếu lười đi bộ thì cũng phải bắt đi nữa, càng lười vận động càng lâu hết

Exterminator

Cảm ơn bạn nhiều lắm nha! Mình có hy vọng rồi! Mình sẽ cố gắng chữa trị cho bé :)
Cảm ơn bạn lần nữa nhé!