• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó ăn đất ?

hôm bữa dắt con Sam nhà mình đi ra bãi cỏ chơi, thấy nó cứ lúi húi gặm găm cái gì đấy cứ nghĩ nó đầng ăn cỏ, ai dè lúc chạy ra thi thấy nó đang ăn đất, lúc về nhà thì vẫn chạy nhẩy bt, rồi đến khoảng 2 tiếng sau nó đi ị ra toàn đất, nước miếng chảy nhiều, tự nhiên thấy nó ko linh hoạt như trước nữa nhưng vẫn nghịch, cho ăn vẫn ăn khoẻ, nhưng mình vẫn lo quá ko biết nó có sao ko, ai có kinh nghiệm giúp mình với,,,cảm ơn trước ạ

Darkstar

Vietpet sponsor
Chắc là không sao đâu bác ạ. Có thể em nó thiếu chất, nên ăn đất thôi, bác xem xem thức ăn ở nhà nó có ăn rau không??

thỉnh thoảng cũng cho em nó ăn rau ,củ,quả mà , nó mới đc gần 4 tháng thôi ạ em vẫn lo quá ai đã gặp trường hợp như em chưa vậy :(

Darkstar

Vietpet sponsor
bác cho em nó ăn thức ăn gì? Bình thường là cơm và thịt, các loại. có rau củ quả. Nhưng em nó có ăn nhiều rau không? nếu khôgn ăn nhiều rau, bác mua thêm thức ăn Royal Canin ý hoặc là Pedegre gì gì cũng được. trộn vào cơm thường cho em nó ăn. Vừa đủ chất, vừa no! Bé Sa nhà em cũng ăn như vậy đó!

bác cho em nó ăn thức ăn gì? Bình thường là cơm và thịt, các loại. có rau củ quả. Nhưng em nó có ăn nhiều rau không? nếu khôgn ăn nhiều rau, bác mua thêm thức ăn Royal Canin ý hoặc là Pedegre gì gì cũng được. trộn vào cơm thường cho em nó ăn. Vừa đủ chất, vừa no! Bé Sa nhà em cũng ăn như vậy đó!
Vâng cảm ơn bác rất nhiều em sẽ khác phục chuyên này:-bd
Thân

violetriver

chó nhà mình ko ăn đất mà lại ăn phân của nó, mình suốt ngày phải canh lúc nó ăn thì la + đánh nó. Nhưng càng ngày nó càng khôn, nó cứ canh lúc nào mình đi lên phòng thế là ị ra và xơi, còn lúc mình ngồi dưới nhà thì nó lại ko ị. Mình chả biết làm sao để trị nó nữa

Mốc yêu

Member
chó nhà mình ko ăn đất mà lại ăn phân của nó, mình suốt ngày phải canh lúc nó ăn thì la + đánh nó. Nhưng càng ngày nó càng khôn, nó cứ canh lúc nào mình đi lên phòng thế là ị ra và xơi, còn lúc mình ngồi dưới nhà thì nó lại ko ị. Mình chả biết làm sao để trị nó nữa
mình nhớ là có một bài viết về vấn đề này trong forum của vietpet rồi hay sao ấy, trước cậu mình có một chú chó ta, ị xong là nó cũng ăn "phin" ngay, hóa ra bụng em nó rất nhiều giun nhưng cũng có thể là do yếu tố tâm lý nữa

loverDog

Theo 1 số chuyện em đọc thì do chó bị thiếu nhiều chất có trong đất như muối khoáng, can xi vs 1 số chất khác kok biết đc ( gặp trương hợp này lần đầu)
hay do dạ dày không mềm như gà thường phải ăn xòi để hệ tiêu hóa tốt hơn
nếu đc thì bác cho nó ăn mề gà thái mỏng vs các thức ăn có muối khoáng