• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chân bị nổi trái rất to!

chim em chân nó bị nổi cục rất to , có vẻ đau đớn ít,đi lại bình thường nhưng mỗi khi nó bay xong đáp xuống là không dám đứng bằng chân đau thường bị té.ai giúp em với.cám ơn.xin hướng dẫn cách điều trị với.hiện giờ đã nhốt riêng con ấy ra,có con cũng thấy nổi 1 cục nhỏ không biết bệnh gì và có lây không.

nhocsport

Member
chim em chân nó bị nổi cục rất to , có vẻ đau đớn ít,đi lại bình thường nhưng mỗi khi nó bay xong đáp xuống là không dám đứng bằng chân đau thường bị té.ai giúp em với.cám ơn.xin hướng dẫn cách điều trị với.hiện giờ đã nhốt riêng con ấy ra,có con cũng thấy nổi 1 cục nhỏ không biết bệnh gì và có lây không.
bệnh này lây đó bạn,bạn nên tách những e bị bệnh ra nhé.bạn phải thường xuyên vệ sinh chuồng trại,chim bị bệnh cũng 1 phần là do chuồng trại không được vệ sinh sạch sẽ đó.
bạn có thể vào mục bệnh nồi trái của bồ câu mà tham khảo nhé,chúc chim bạn mau hết bệnh.

haohao

Member
Bạn cho con bị trái tắm bằng nước muối pha loãng, nếu chim không chịu tắm thì bạn dùng nước muối rửa chân bị nổi trái, khi cục trái ướt mềm thì bạn lột ra (có chảy máu cũng không sao) rồi thoa thuốc nâu trị ghẻ vào (ra tiệm thuốc tây hỏi mua lọ thuốc nâu xức ghẻ), chịu khó mỗi ngày làm như vậy 1-2 lần, 2 ngày sau khi thấy cục trái khô xẹp xuống là OK.

em hay vệ sinh chuồng trại lắm,ổ của nó thì ít vệ sinh hơn khảon 1 tuần 2 lần em cạo trong ổ thôi.em sẽ làm thử.hnay em cũng rửa chân cho nó nhưng không bằng nước muối.em sẽ làm theo cách anh haohao.cám ơn nhiều.

nhocsport

Member
bạn phải thường xuyên phung xit chuồng trại bằng vikon như a big đã chỉ nhé.thuốc có bán tại sạp chị yến.mình thấy rất hiệu quả.

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Bạn chú ý nhé :

Bạn chú ý nhé :
Trước khi hỏi ...... ta ghé thăm Bác Sỹ tại Link này :
Tôi xin lỗi : Vì Copi nhầm .................. Bây giờ không nhầm nữa :
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=15964

sao click vào link rồi mà không thấy bác sĩ vậy anh?bây giờ chim cũng chưa có dấu hiệu khoẻ mạnh nữa.e ra ngoài dược sĩ hỏi mua thuốc trị ghẻ thì người ta đưa 1 típ thuốc bôi màu trắng.Em hỏi là dùng cho chim được không bà dược sĩ nói là được nhưng em dùng vẫn thấy chưa khỏi,cục đó to quá em có thể lấy dao lam cắt bỏ không?rồi lấy băng cá nhân dán lai được không?

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Xin lỗ bạn nhé :

sao click vào link rồi mà không thấy bác sĩ vậy anh?bây giờ chim cũng chưa có dấu hiệu khoẻ mạnh nữa.e ra ngoài dược sĩ hỏi mua thuốc trị ghẻ thì người ta đưa 1 típ thuốc bôi màu trắng.Em hỏi là dùng cho chim được không bà dược sĩ nói là được nhưng em dùng vẫn thấy chưa khỏi,cục đó to quá em có thể lấy dao lam cắt bỏ không?rồi lấy băng cá nhân dán lai được không?
Vì mở nhiều cửa sổ để chọn Link , vì vậy mới sinh ra Copi nhầm Link .............. Mong các Quý bạn đã đọc thông cảm nhé .
Mời bạn vào đây để gặp Bác Sỹ tư vấn .
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=15964