• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Care ủ bệnh 3 tuần ?????

Tieu Mai

Chào các bạn, mình nuôi e Chip nhà mình (Alaska 2 tháng chưa tiêm) được gần 2 tuần rồi. Bh e í đang bị phổi và đang phải tiêm . Mình lo là e í bị care vì mình nghe nói care có thể ủ bệnh đến 3 tuần. Bh e í vẫn ăn được và đi ị ra phân rắn bình thường. Có bạn nào bị giống mình hay có cún bị care chữa đã khỏi có thể tư vấn giúp mình được k :D Mình cám ơn rất nhiều ^^

dawn

Member
nếu chưa có biểu hiện gì khác lạ, ăn uống chạy nhảy đùa nghịch bình thường, mới chỉ có các dấu hiệu của bệnh phổi và đang được chữa trị rồi thì tạm thời đừng lo lắng quá bạn ạ, để cẩn thận thì bạn có thể mua que test parvo và care virus để xem cún có đang có virus các bệnh đó không, và nhất là nên theo dõi em cún thường xuyên, nếu có bất kì một dấu hiệu nào khác lạ thì phải đi bác sĩ ngay
mong em cún chóng khỏe
thân
dawn

Tieu Mai

Cám ơn bạn nhé :D e cún nhà mình bác sĩ đang đến nhà tiêm để chữa phổi. Nhưng thường care ủ bệnh khoảng bao lâu hả bạn?

dawn

Member
bạn có thể xem chi tiết về thời gian ủ bệnh + thông tin bệnh care ở trong mục Truyền nhiễm này luôn
lâu nhất là 17-21 ngày, nhưng các dấu hiệu bệnh mình nghĩ chỉ xấp xỉ một tuần hoặc một tuần hơn là đã phát tác rồi
đây là link cụ thể http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=41471
thân
dawn

Tieu Mai

Mình vừa xuống cho e Chip nhà mình ăn xong, vẫn thấy nó nhanh nhẹn lắm :X bạn Dawn ơi nó phát bệnh là phát 1 lúc vừa nôn vừa ị hả bạn :-? ngại quá mình hỏi hơi nhiều :p cám ơn bạn nhiều nhé :X

dawn

Member
hì, có gì đâu mà ngại hả bạn, giúp được bạn là tốt rồi :)
cũng không nhất thiết là sẽ vừa bị nôn vừa bị tiêu chảy cùng một lúc bạn ạ, nhưng đấy là những dấu hiệu rõ ràng và cơ bản nhất khi cún bị care, ngoài ra còn các dấu hiệu khác như bỏ ăn, ủ rũ, thở khò khè và rít, chảy nước mũi xanh ( viêm phổi ) và có rử mắt đặc chưng như trong link mình vừa gửi bạn ấy
và điều quan trọng nhất mình nghĩ là nếu cún của bạn mua đẻ trong nước, hoặc những chỗ nhập cún có uy tín, đã tiêm phòng và xổ giun đầy đủ thì cũng bớt lo lắng vì cún sẽ có một sức đề kháng mạnh hơn hẳn chó tàu bán ở các cửa hàng, shop thú cưng, cũng yên tâm hơn phần nào rồi bạn ạ :)
dawn

Thời gian này bạn cũng phải tích cực chăm sóc em ấy, vì khi bị bệnh như vậy có thể làm giảm sức đề kháng, dễ dẫn đến bệnh carre như bạn nói là ủ bệnh đó. Vì virus có thể đã tồn tại bên trong em ấy rồi, nhưng khi đó sức đề kháng vẫn còn tốt nên chưa làm gì được, khi cún bệnh thì đây sẽ là cơ hội cho virus đó bạn.
Chúc cún bạn mau khỏe!
Bạn viết bài trên diễn đàn thấy ngôn ngữ teen nhiều, như thế không hay cho người tư vẫn cho bạn! có thể bị mod xóa bài đó, rút kinh nghiệm bạn nhé!;;);;)
Thân!

Tieu Mai

Cám ơn các bạn nhé.E Chip nhà mình hôm nay có vẻ nhanh nhẹn hoạt bát hơn rồi bạn ạ. Bác sĩ cũng bảo nó tiến triển tốt. Hôm nay mình có thấy xuất hiện một hai nốt mụn nước ở bụng nhưng bác sĩ bảo không sao. Em Chip nhà mình ăn vẫn tốt lắm và gần như không ra nước mũi xanh nữa rồi :X

dawn

Member
vậy là tốt quá rồi, chúc mừng bạn và Chip nha :)
mau khỏe hẳn cho chủ bớt lo thôi Chip ơi :)
dawn

th0c0n_1102

Member
em cún nhà mình có biểu hiện như chảy nước mũi và ho khạc ko biết có phải bênh care k vậy... em ý vẫn ăn uống bình thường...đi ngoài rắn... ???

hoaquynhdem

Member
Bạn nên đưa em ý đi tói trung tâm chăm sóc thú cưng nhé!ở đó có bác sĩ sẽ chăm sóc bé tốt hơn chứ để bệnh nặng hơn tội mấy bé lắm

Ptthanh

Cứ cho đi xét nhiêm ca-re đi bạn ạ cho chắc :( Cún nhà mình lúc đầu mình cũng tưởng bị phổi đấy nhưng mà mấy hôm sau thì nó nằm bệt luôn với cả bỏ ăn + vài triệu chứng :( Mình gọi bsy đến nhà thì ông ý bảo tỷ lệ sống 50% ( không nói bệnh >< bảo liên lạc thằng buôn chó và bảo đổi dc thì nên đổi) và cho uống thuốc nhưng mà mình vẫn lo nên hôm sau đi khám ở bệnh viện lại thì phát hiện bị Ca-re :(

đúng vậy ban a. care thường ủ bệnh rẩt lâu. gần như không có biểu hiện gi nêu không có kinh nghiệm thi không thể phát hiện được. nên là bênh có khả năng lây lan rất cao. chó mắc care thương khó thở ( khịt khịt ) trước 1 tuần thậm tri 15 ngày rồi mới xuất hiện các triệu chúng khác như sốt,rỉ mũi xanh, phan mau cafe....vì vây khi thấy cho khó thở nên cho đi tét. để điều trị sớm là tốt nhất.hiện minh đang điều trị cho 2 em care được 1 tuần rôi tình trang sức khỏe đang rất tốt, do cả 2 em đều được phát hện sớm

Tuy là một bác sĩ thú y nhưng trước đây mình đã chứng kiến rất nhiều những chú chó bị care ma ko làm được j cả...bức xúc với thực tế mình đã nghiên cứu, tìm tòi, học hỏi rất nhiều phương pháp khác nhau với mục đích hạn chế những con chó chết vì bệnh này... sau đây mình xin chia sẻ với những người đang nuôi chó hoặc chuẩn bị nuôi chó vài điều mình học được về bệnh care. care la một bệnh gây chết phần lớn chó ở nước ta, nguyên nhân là chưa có thuốc đặc trị, người nuôi chó ko đi tiêm phòng vius care hoặc đi tiêm phòng mà không đúng thời điểm...nếu tiêm phòng quá sớm( trước 8 tuần tuổi) lúc này kháng sinh của chó sẽ yếu hơn kháng sinh cua thuốc nên vô tình chúng ta đã tiêm mầm bệnh care cho cho' và mầm bệnh này sẽ phát sinh lúc thể trạng của chó yếu nhất. vì vậy nếu có tiêm phòng vacsin care các bạn hãy tiêm phòng khi chó được từ 10-12 tuần tuổi.. và cũng ko nên tiêm muộn quá vì chó mắc bệnh đa số từ 4-6 tháng tuổi..triệu chứng care là lúc đầu chó bỏ ăn và khạc ra nước bọt..những người nuôi chó thì ít người nhận biết được dấu hiệu của bệnh này nên cứ xem như bình thường và đến khi bệnh phát triển nặng hơn cụ thể là chó đi ngoài ra máu, cơ thể giật mạnh, nặng hơn có thể nôn ra máu thì người nuôi chó mới đem chó đi chữa trị.. lúc đó vì thương chó nên chung ta hay đem chó đến bác sĩ thú y trích thuốc kháng sinh, truyền nước, có bác sĩ lại tiêm thuốc viêm phổi...vài ngày như thế chó sẽ bị sốc thuốc, phản ứng thuốc nhẹ thì bị liệt ko đi được nặng thì cứng lại mà vẫn đi ngoài ra máu như bình thường...và đại đa số chó trụ được đến ngày thứ 6...(tôi viết đến đây nếu bạn nào đã gặp phải trường hợp này thì xin viết vài dòng chia sẻ nhé.) vì thế tôi đã chữa theo một hướng khác( không tiêm, không truyền nước) chỉ cho cho ăn uống thuốc và chó được điều trị tại nhà để tiện theo dõi, phương pháp điều trị đơn giản. phục vụ 24/24. sdt: 0169 255 4189. 0122 693 7721 dr Quyết. tân bình. tphcm.