• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu sống chó, bị chó cắn chết

VietnamNet - Một người đàn ông Slovenia đã bị chó cắn chết sau khi chính ông cứu sống chúng khỏi cái chết.

Cảnh sát Slovenia vừa cho hay, một người đàn ông 52 tuổi đã bị 3 con chó cắn tới chết tại thành phố Ljubljana.

Đáng chú ý, 3 con chó hung dữ này từng tấn công và làm trọng thương nhiều người trước đây, từng bị đem ra xét xử và bị chính quyền địa phương yêu cầu xử tử.

Tuy nhiên, sau rất nhiều nỗ lực, vị chủ của 3 con chó này đã dành được quyền sống cho chúng và được “bảo lãnh tại ngoại” cho chúng.

Và cuối cùng, ông chủ chó, vốn là một bác sỹ, đã bị chính 3 con chó hung dữ này cắn chết.

Ngay sau khi xảy ra vụ việc, các thành viên của đảng đối lập tại đất nước này đã lên tiếng yêu cầu Bộ trưởng nông nghiệp của nước này phải từ chức do đã để một hiện tượng nguy hiểm như thế tái diễn.

Hiện 3 con chó đã được bắt giữ và nhiều khả năng sẽ bị xử tử.

Giống Bullmastiff có cơ thể lực lưỡng, đầu to, có các nếp nhăn, mõm vuông. Mắt to vừa tầm, có màu nâu lục nhạt, biểu lộ sắc thái thông minh, lanh lợi. Đôi tai hình chữ V úp với gốc rộng có màu sẫm, rủ tự nhiên trên đầu.

Giống Bullmastiff là loài chó tận tụy, thông thường chúng khá ngoan ngoãn, trừ khi bị kích động. Mặc dù ít khi chủ động tấn công, nhưng Bullmastiff có thể đối đầu với người lạ bằng cách vật ngã và khống chế họ.

Bullmastiff là loài chó cực dũng mãnh và cần người kiểm soát chặt chẽ.
Diệp Chi (Theo AP, Reuters)

Con Lợn Lòi

Active Member
Dễ hiểu thôi, có lẽ người nay nuôi chó nhưng thiếu kinh nghiệm về chó. Thường các dòng chó to và hung dữ này chỉ có một chủ thôi, nếu khi đã lớn rồi mới chuyển chủ thì chủ mới đối với chúng chỉ là bạn mà không là chủ.

hoangtkv

Active Member
Có lẽ do nuôi 3 con nên khó kiếm soát chúng hơn, dân ta hay gọi là "chó đàn" mà

thanh hải

có thể có 1 con trong chúng muốn bạo động nên đã lôi kéo các con khác cùng hành động, hoặc nó thấy cắn người là một niềm vui.

marky

Member
tội nghiệp ông bs đó, nhưng nói gì thì nói, mình mà là ổng thì cũng đâu thể ngồi yên nhìn người ta xử tử mấy con chó được. nếu cho ổng chọn lại chắc ổng cũng vẫn chọn làm vậy thôi.

marky

Member
bạn nói nghe có vẻ coi thường loài chó quá. mấy con chó trên chỉ là trường hợp rất rất nhỏ thôi mà. có rất nhiều người tệ hơn con chó đó thôi, vậy thể loại đó mình phải goi là gì đây.

trangphuong

Active Member
bạn nói nghe có vẻ coi thường loài chó quá. mấy con chó trên chỉ là trường hợp rất rất nhỏ thôi mà. có rất nhiều người tệ hơn con chó đó thôi, vậy thể loại đó mình phải goi là gì đây.
Chắc bạn nói mình..:D...
Với mình chó vẫn mãi chỉ là một con chó, còn con người có như thế nào vẫn là một con người. Sự thật là vậy mà chó là chó người là người, sự thật là sự thật...

Bạn có thể nói với tôi một câu cún yêu của bạn không phải là một con chó không?

Bạn có thể nói một người A B C nào đó sống không bằng một con chó, nhưng không thể nói anh ta là chó được vì sự thật anh ta là một con người, một con người bằng xương bằng thịt có cấu trúc cơ thể giống ta.
Thân!

Con Lợn Lòi

Active Member
Mình nghĩ giết một người thì thường vẫn bị tù tội, còn giết một con chó thì ... (chỉ cần đi mua ghiềng thôi), so mình cũng nghĩ người thì vẫn là người - còn chó thì vẫn là chó thôi ..:D

futurai9x

Member
có trời mới biết chúng nghĩ gì.Thật là kinh khủng khi tưởng tượng ra cảnh bị 3 con chó to đùng ngã ngửa tấn công

marky

Member
@bạn trangphuong : đúng là bạn nói "chó vẫn chỉ là chó" thì mình nghe hơi buồn. có thể vì mình nhạy cảm thôi. vì trước giờ, con người mà khốn nạn, hay gì gì đó, người ta toàn chửi "đồ chó", hay "thằng chó".. nên có vẻ theo quan niệm chung của nhiều người, chó là loài hạ đẳng, trong khi chúng ta cũng biết "khuyển mã tri tình" - chúng còn trung thành, tốt đẹp hơn nhiều những người không có tình nghĩa, .. đầy rẫy trong xã hội chúng ta. tất nhiên chó không thể là người, là mèo, là chim .. về sinh lý, nhưng điều mình nói là về tinh thần, tình cảm cơ. điều mình nói mà bạn gạch dưới đó, không nhằm ám chỉ gì hết, mình hy vọng nó không gây hiểu lầm gì. mình chỉ nói chung về loại người xấu vốn đầy trong xh thôi.
mình mong là bạn không nghĩ là mình cay nghiệt hay muốn kiếm chuyện với người khác, mình chỉ nêu ý kiến riêng của mình thôi.
cũng cảm ơn bạn đã trao đổi rất thẳng thắn nhưng vẫn nhẹ nhàng .. mình trân trọng điều này :)

vinhphuc

Member
Theo mình thì những dòng chó to hung dữ chỉ nên nuôi trong quân đội và cảnh sát, nuôi bên ngoài nguy hiểm lắm, có một số người còn huấn luyện chó cắn người nữa chứ, thật không hiểu nổi.