• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

CỨU 1 CON CÚN VỚI -> Chó bi tiêu chảy, !_!....

ductienkt

Tình hình là mình vừa mua 1 em cún, khoản được 2 tháng tuổi. Người bán đá tiêm 1 mũi 6 bệnh, có sổ (nhưng không biết người bán chó có thiệt không :-w)
Khi đem về chưa có gì cho nó ăn. Tui đành cho nó uống sửa (Sửa bò tươi Vinamilk) . Nó uống như điên ( nhiều lắm :-o ). Tiếp đó lần thứ 2 nó cũng uống (bình thường) . Trong ngay đó thấy nó đi phân khô.
Sáng hôm sau bất đầu nó đi phân khô + phân lõng. Sáng và trưa hôm đó cũng uống sửa nhưng uống ít hẳn ra (rất ít, hình như nó chê sửa roài :-??). Chiều hôm đó vì sợ nó uống sửa không được nên mua bị thức ăn giành cho chó (hương thịt bò), tối đó mua xong đem về no ăn như điên (như lúc uống sửa :-o) pó tay con này luôn.
Sang ngày hôm sau (tức hôm nay), sáng thì ăn bình thường, chiều không thấy ăn, tối thì tui bõ thêm cơm gà vào thấy nó ăn (nhưng không nhiều).
Vấn đề là hiện tại em nó vẫn tiêu chảy :(( , nhưng vẫn vui vẻ và quậy như thường. :-??

Ai chuyên gia mấy vụ này giúp tui với. Vậy nó như thế nào, có cần dắt vào bệnh viện không.

Chi tiết thêm: nó quậy nên liếm đất, lúc mới đem về còn cắn 1 miếng giấy cuộn rồi nuốt luôn , nuốt nhanh quá , lấy ra không được. Không biết là nó có ăn hay nuốt gì nữa không :-??

Tóm lại: Tui nên làm sao, theo dõi tiếp hay sao.

em đừng cho nó ăn cơm nữa mà hãy đút cháo loãng có pha đường tồi cho nó uống.em chó uống thuốc trimeseptol.uống 2 lần 1 ngày sau khi ăn.em theo dõi xem phân nó có màu hồng hoặc màu đỏ và bị nôn thì đi bsty gấp. em đến ngõ 110 phố phương liệt hà nội khám.số đt là 0936633539

ductienkt

Hôm nay vẫn tiêu chảy, vẫn chơi vui vẻ , ~_~
Tui ở tp HCM, ai biết bác sĩ nào giỏi ở tp HCM giới thiệu với.

_DIAMOND_1984

Ban liên lạc VP Hải Phòng
Tình hình là mình vừa mua 1 em cún, khoản được 2 tháng tuổi. Người bán đá tiêm 1 mũi 6 bệnh, có sổ (nhưng không biết người bán chó có thiệt không :-w)
Khi đem về chưa có gì cho nó ăn. Tui đành cho nó uống sửa (Sửa bò tươi Vinamilk) . Nó uống như điên ( nhiều lắm :-o ). Tiếp đó lần thứ 2 nó cũng uống (bình thường) . Trong ngay đó thấy nó đi phân khô.
Sáng hôm sau bất đầu nó đi phân khô + phân lõng. Sáng và trưa hôm đó cũng uống sửa nhưng uống ít hẳn ra (rất ít, hình như nó chê sửa roài :-??). Chiều hôm đó vì sợ nó uống sửa không được nên mua bị thức ăn giành cho chó (hương thịt bò), tối đó mua xong đem về no ăn như điên (như lúc uống sửa :-o) pó tay con này luôn.
Sang ngày hôm sau (tức hôm nay), sáng thì ăn bình thường, chiều không thấy ăn, tối thì tui bõ thêm cơm gà vào thấy nó ăn (nhưng không nhiều).
Vấn đề là hiện tại em nó vẫn tiêu chảy :(( , nhưng vẫn vui vẻ và quậy như thường. :-??

Ai chuyên gia mấy vụ này giúp tui với. Vậy nó như thế nào, có cần dắt vào bệnh viện không.

Chi tiết thêm: nó quậy nên liếm đất, lúc mới đem về còn cắn 1 miếng giấy cuộn rồi nuốt luôn , nuốt nhanh quá , lấy ra không được. Không biết là nó có ăn hay nuốt gì nữa không :-??

Tóm lại: Tui nên làm sao, theo dõi tiếp hay sao.
Nếu bị nhẹ thì bạn cho em nó nhịn ăn 1 ngày theo dõi rồi dã búp ổi non trộn chút muối bơm vào mồm cho cún của bạn uống xem sao, con nếu bị nặng 2 ngày vẫn chưa cầm đi ngoài thì cứ gọi bác sỹ về tiêm ngay cho chắc bạn à, đường ruột nên xử lý sớm sẽ tốt hơn, chó con đi ngoài mình thường tiêm cho 3 ngày, chó to thường thì 4 đến 5 ngày, nhưng chủ yếu là phải theo dõi cún của bạn

biron

Member
ngừng cho uống sữa đi bạn chó ăn nhiều quá không tiêu hóa hết cũng dễ sinh bệnh lắm,trước tớ cũng dính 1 lần như vậy rồi,cho uống sữa nên đi ỉa lỏng luôn. cứ cơm bình thường là được, người xưa có câu chó ăn đá gà ăn sỏi mà o->

ductienkt

Thanks máy bác nhiều, hiện giờ mình ngưng sửa rồi. Đem tới bệnh viện tiêm 2 mũi /
Sau đó , sau 1 buổi nó ăn va uống lại được rồi. ( bác sĩ bảo nó bị đường ruột, không nên cho đi lung tung để nó sẽ ăn lung tung, không tốt ).
Nhưng hiện vẫn phải theo giõi nó coi sao
Có điều chích xong rồi nó bay mùi thuốc quá, ^^.
Cám ơn anh em giúp đỡ nhé.

thanhtruckyu

mình nghĩ tiêu chảy cũng bình thường mà !!! tại bạn cho nó uống nhìu sữa nguội wa nên mới zậy ...... mình cũng đã nui 1 e chó kn và cách nuôi cũng y chang bạn nhưng lớn lớn thì cho nó ăn cơm rồi bây h` nó đã hết 7 tháng rồi !!! bây h` đã trở thành nàng Bo !!!:)
đừng pùn nha bạn , chúc cún mau khỏe !!!

HuyDN

Member
ngừng cho uống sữa đi bạn chó ăn nhiều quá không tiêu hóa hết cũng dễ sinh bệnh lắm,trước tớ cũng dính 1 lần như vậy rồi,cho uống sữa nên đi ỉa lỏng luôn. cứ cơm bình thường là được, người xưa có câu chó ăn đá gà ăn sỏi mà o->
Đồng ý với bạn chó con uống sữa không quen sẽ bị tiêu chảy,nhưng liệu nuôi như ông bà mình thì con chó có phát triển tối đa được không,chứ chưa nói là nuôi cho đẹp.Nuôi để sống thì ok thôi!
Ps chủ thớt: cho ăn thức ăn tổng hợp tốt lắm đó bạn,nhưng cho ăn đúng hàm lượng trên bao bì bạn nhé :D

phuong_huy

Chào bạn, chó bạn bị rối loạn tiêu hóa thôi.
Bản thân con người cũng vậy, nếu uống sữa ko quen sẽ dễ bị tiêu chảy. Việc chó bạn lúc đầu uống nhiều sữa là do nó có mùi vị lạ, cũng như thức ăn viên vậy.
Bạn nên nghe theo hướng dẫn của bsty, theo dõi thường xuyên và cho cún uống nước lọc nhiều hơn bình thường tí.

Tramy1402

Em bong cua minh bi tieu chay va non. Minh da gia nuoc cay nho noi cho e i uong. Em i da khoi day ban a. Ban thu xem

Hati

em cún nhà bạn giống chó j`? Theo như mình biết thì ko nên cho uống quá nhiều sữa, kiêng cá, trứng. Nếu tiêu chảy nhiều thì cho uống oresol loại cho trẻ con và uống BioAcimin (men tiêu hóa), nên cho ăn nhẹ nhàng thôi^^