• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cẩm nang đi "sâu" từ đầu chí cuối

Phá vỡ quy tắc/ phạm luật.

Cho chó của mình trình diễn có thể là một sở thích, nhưng phạm luật thì bạn sẽ bị phạt! Có thể là những lỗi nhỏ như là tham gia nhầm cấp độ thi ( class ) hoặc viết nhầm tên chú cún của mình ở mẫu đơn đăng ký, nhưng nó có thể dẫn đến việc để tuột mất giải thưởng sau khi bỏ nhiều thời gian để chuẩn bị và làm việc vất vả để có được vị trí chiến thắng.
Không thừa để bạn bảo đảm lại rằng đơn đăng ký của bạn đã chính xác hoàn toàn hay chưa, trước khi bạn gửi phong thư đi hoặc nhấp chuột vào ô “ gửi “ trên máy tính của mình. Một số người sử dụng máy vi tính để tạo ra những “Form” nhỏ, dán được, có kèm thông tin chi tiết trên đó như : tên khai sinh của cún, ngày sinh, thông tin về chó bố và chó mẹ..vv.. Và họ có thể dùng chúng để dán lên mẫu đơn đăng ký. Một số công ty in có cung cấp dịch vụ in Show lưu trữ dữ liệu và nếu bạn đăng nhập vào thì thông tin của cún sẽ tự động được in lên mẫu đơn đăng ký. Bất kỳ giải thưởng nào mà thí sinh nhận được cũng sẽ được đăng lên Nhật báo Kennel.

Khiếu nại.

Có thể sẽ có lúc bạn thấy ai đó phạm luật ở cuộc thi hoặc ngược đãi con chó của họ. Đáng buồn rằng, luôn có một số người ở mọi Dog Show có những phương thức gian lận, thiếu tôn trọng các thí sinh, các đối thủ khác. |Nếu bạn thấy mình đủ cứng rắn để lên án về những điều mà bạn chứng kiến, bạn có thể tìm thư ký/ trợ lý cuộc thi để được hướng dẫn về quy trình khiếu nại. Bạn sẽ phải cung cấp bản tường trình và tên người làm chứng vụ việc. Nếu vụ việc rất quan trọng thì người điều hành cuộc thi sẽ gọi cho cảnh sát địa phương để xin sự trợ giúp. Đừng quá ngạc nhiên nếu nhân chứng từ chối giúp đỡ - nhiều người thường ngoảnh mặt làm ngơ vì lo sợ chó của họ sẽ bị ảnh hưởng ở những cuộc thi sau này. Đừng bao giờ lại gần kẻ gian lận hoặc cố gắng khuyên nhủ bọn họ, vì bạn có thể bị thương nếu họ nổi nóng.
Thư ký cuộc thi sẽ phải hoàn thành tất cả chứng từ và nộp cho Hiệp hội chó giống để xem xét thêm. Một khi chứng từ đã được xử lý qua Hiệp hội chó giống, họ sẽ quyết định có gọi cho bên đương sự trước khi gọi cho uỷ ban kỉ luật hay không. Phụ thuộc vào mức độ nghiêm trọng của vụ việc, các bên liên quan có thể phải gọi nhân chứng và thuê luật sư đại diện.
Kết quả của cuộc điều trần kỷ luật có thể đơn giản chỉ là phạt tiền hoặc bị cấm nuôi chó sinh sản, đi thi – thậm chí là bước vào vùng lân cận khu vực thi trong nhiều năm. Bạn có thể thấy rằng lệnh cấm ở quy mô/ mức độ này có thể ảnh hưởng đến cả tương lai của người đã dấn sâu vào giống chó mà họ theo đuổi. Hiệp hội chó giống không bao giờ nhẹ tay với kẻ nào đem tiếng xấu vào thế giới của họ, của những chú chó.

Nguồn Rottweiler.com.vn
Dịch giả Candy_018 (HPRC)

Nghĩ cho người khác.
Khi bạn theo đuổi niềm vui thích của mình thì hãy luôn cân nhắc tới những người tham gia Show. Nếu bạn có một con chó cái, và nó đang trong thời kỳ động dục (sa lơ) thì hãy để nó ở nhà. Không chỉ vì đây là thời điểm thể trạng không tốt nhất của nó, mà bạn còn có thể làm gián đoạn hàng trăm con chó ở cuộc thi và gây ra tình trạng lộn xộn. Để một con chó đực ở trong sàn thi thấy 1 con chó cái đang ở thời kỳ sa lơ đứng đấy thì đúng là địa ngục. Tất cả những gì chó đực muốn làm lúc đó là đánh hơi mặt đất và đánh dấu lãnh thổ. Một số con chó đực thậm chí còn trở nên nóng nảy với những con đực khác ở trường thi, điều đó là rất nguy hiểm. Kể cả con chó cái của bạn có được lau sạch và xịt thơm, cũng không làm giảm nhuệ khí của con chó đực đang rất phấn khích.
Có một mẹo nhỏ để làm cho con chó đực của bạn thôi không đánh hơi đất để dò tìm mùi của con cái nữa, đó là thoa một chút nước hoa của bạn hoặc kem cạo râu vào ngực con chó đực. Nếu nó chỉ đánh hơi được mỗi mùi của bạn, nó có thể sẽ bỏ cuộc.

Trong sàn thi.

Khi ở trong sàn thi hãy cố gắng đừng để chó của bạn đứng sát chụm vào nhau với con chó bên cạnh, vì nó có thể khó chịu.
Khi dắt chó, đừng bao giờ chạy vào/ lao vào các thí sinh khác hoặc cố gắng làm chó của họ bị chậm lại bằng cách di chuyển quá chậm, chuyện này có thể bị đánh giá là chơi xấu nữa.
Nếu bạn biết một người tham gia thi cùng nào đó mà quá sốt sắng, hăng hái trong phương pháp trình diễn của họ, thì hãy tránh xa họ khi cùng trình diễn trong lần tới.
Khi diều chỉnh cho cún, bạn đừng bao giờ đứng phía trước nó để giám khảo có thể có cái nhìn bao quát được chó của bạn. Nếu chúng ta thực hiện được tất cả những điều trên, chúng ta sẽ tránh được việc mắc vào một đám lộn xộn khi trình diễn ở giữa sàn thi.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Cố gắng là người đầu tiên?

Một số người có thói quen muốn chạy trước vào ngay khi phần thi được báo bắt đầu, và đứng đầu tiên khi xếp hàng cho phần trình diễn. Điều này có vẻ như họ đang quá hăng hái, nhưng họ nhầm! Trọng tài có thể quyết định di chuyển vị trí những thí sinh đang xếp hàng, hoặc đánh số thứ tự cho từng người. Khi chờ đợi để trình diễn phần thi của mình, không được làm vướng/ chắn lối đi vào vì nó có thể gây cản trở đường đi của những thí sinh khác và làm họ thấy khó chịu.
Bạn sẽ phát hiện ra ai là người muốn mình là người đầu tiên và muốn chiếm ưu thế trong cuộc thi. Đừng lo lắng về họ - Trọng tài ở đó để đảm bảo cho tất cả các thí sinh đều có cơ hội trình diễn như nhau, bất kể là bạn đứng ở vị trí nào khi xếp ở dãy hàng.

Đến muộn.

Cố gắng sẵn sàng có mặt ở vị trí của mình khi vòng thi của bạn được báo bắt đầu. Cho dù trợ lý cuộc thi sẽ gọi tên các thí sinh vắng mặt một lần nữa trước khi trao lại danh sách cho giám khảo để bước vào phần đánh giá.
Đừng làm xấu hình ảnh của cuộc thi khi chạy vào cuộc thi mà phần đánh giá đã được bắt đầu từ trước. Một số giám khảo rộng lượng sẽ cho phép bạn xếp vào cuối hàng, nhưng sẽ không có nhiều người như thế và bạn sẽ mất một khoản lớn chi phí đăng ký, rồi cả một hành trình dài, đổi lại là chẳng có gì cả!
Đôi khi do bị kẹt xe trên đường nên giờ thi sẽ được hoãn lại để tạo điều kiện cho những thí sinh tới muộn (nếu nhiều thí sinh đến muộn). Nếu bạn phải bỏ lỡ vòng thi (class) đầu tiên của mình, bạn sẽ vẫn được cho phép thi ở những vòng thi khác nếu mà bạn đã đăng ký.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Sự thù địch

Đáng buồn rằng có thể có một số người sẽ không ưa bạn ở môi trường Dog Show, dù thậm chí bạn còn chưa từng nói chuyện với họ bao giờ. Có thể là do họ ghen tị vì bạn có chú cún đáng yêu hoặc thậm chí là do họ đã biết ai là người lai tạo chó của bạn và có vấn đề với người đó. Đôi khi, những triển lãm chó, những cuộc thi chó có thể rất lạ và kỳ cục và chúng ta có thể sẽ tự hỏi rằng không hiểu sao mình lại đến cái Show đó? Đơn giản chỉ mỉm cười và nói chuyện với những người thân thiện - đừng bao giờ để kẻ xấu tính, khó chịu có thêm ác cảm, kẻo bạn sẽ có thêm kẻ thù hằn mình đến suốt cuộc đời. Thật ra có nhiều người tốt hơn những kẻ xấu ở môi trường Dog Show, tuy nhiên đôi khi chúng ta cảm thấy điều ngược lại.

Trọng tài

Cho dù bạn có nghĩ gì về ban giám khảo, hãy chỉ mỉm cười và rời khỏi vòng thi. Đừng thắc mắc, hỏi han gì về phần đánh giá hay bắt chuyện với họ. Họ có công việc của họ và không thể ngừng lại để biện minh cho sự lựa chọn người chiến thắng của mình cho tất cả các thí sinh tham dự thi. Đừng bao giờ đứng bên ngoài vòng thi rồi bàn tán về đời tư của vị giám khảo. Nếu bạn buồn, thất vọng hoặc tức giận, hãy lên xe và về nhà.
Trừ khi giám khảo ngang nhiên, công khai làm điều gì đó sai trái – Trong trường hợp này hãy nộp đơn khiếu nại cho thư ký của Show. Thể hiện sự phản đối của mình bằng cách quay lưng lại với cuộc thi. Nói cách khác là sẽ không bao giờ cho vị giám khảo này chấm thi một lần nào nữa. Khi đã có đủ những người không hài lòng với vị giám khảo xấu tính thì những người đăng lý tham dự sẽ bỏ Show và các Show sẽ không mời vị giám khảo đó đến chấm thi nữa, bởi vì Các Show dành cho cộng đồng và họ cần những người tham gia, đăng ký để kiếm lợi nhuận và trang trải chi phí cho cuộc thi.
Bạn cũng có thể viết thư cho câu lạc bộ chó giống của mình và giải thích những vấn đề khúc mắc của bạn và vị giám khảo, do mỗi câu lạc bộ có giữ một danh sách riêng về những người được chọn để đánh giá trong các cuộc thi. Nếu có đủ bằng chứng, khi danh sách giám khảo tiếp theo được thảo luận bởi câu lạc bộ chó giống sẽ được cân nhắc, xem xét xem có nên loại người này ra khỏi danh sách của họ hay không?
Có vẻ như là không bao giờ có đủ chỗ trên băng ghế dự bị, cho dù bạn đang trình diện một chú Great Dane hay một con West Highland White Terrier. Với bàn chăm sóc, tỉa lông – chăn – túi tư trang và chó, bạn có thể rất dễ vô ý lấn sang chỗ của người khác. Hãy cố gắng giữ và sử dụng đúng chỗ bạn được phân cho, đặt bàn chăm sóc ngoại hình cho cún của bạn ở đúng khu vực của nó, và hãy thân thiện kết bạn với người kế bên - các bạn sẽ còn nhiều ràng buộc để còn gặp nhau ở những Show khác, sẽ không được gì nếu như hai người cứ cằn nhằn, gầm gừ nhau trong suốt cả chục năm tới.
Khu vực băng ghế dự bị thường ở trong những Show được tổ chức ngoài trời và chỗ đó có thể rất nóng và ồn ào. Nếu bạn cảm thấy chó của mình đang bị khó chịu thì hãy cố gắng tìm một bóng râm yên tĩnh bên ngoài để bạn và cún có thể ngồi chờ đợi đến vòng thi.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Tôn trọng thư ký Show.

Thư ký Show rất bận rộn và không thấy vui vẻ gì khi phải nghe vô số cuộc điện thoại vào mọi lúc để giải đáp thắc mắc về cách đăng ký, hay thời gian thi. Nếu bạn có câu hỏi quan trọng thì hãy gắng sử dụng thư điện tử và đừng làm gián đoạn hay làm mất thời gian của họ.

Xử lý rác/ Chất thải.

Dọn sạch sẽ sau mỗi lần chăm sóc tỉa lông cho cún và gom hết vào túi rác. Tiếp cận với các địa điểm lớn như Show Crufts tại Trung tâm triển lãm Quốc gia ở Birmingham, không có cảnh tượng nào tệ hơn; hàng dãy túi đựng phân, hoặc còn tệ hơn nữa; rác thải và chất thải của chó trên vỉa hè – trên đường do chủ nuôi không có ý thức vệ sinh sau khi chăm sóc chó của mình.
Đừng để cún của bạn phải giải quyết cho nhẹ bụng khi ở trong Ring Show. Dẫn cún đi dạo trước khi được gọi vào thi – cún sẽ cảm thấy thoải mái hơn và bạn sẽ không bị xấu hổ khi người trợ lý vòng thi xách xô đựng rác thải và phải xúc thứ chất thải nóng hổi ấy trước đám đông đang reo hò.

Phép xã giao.

Có những con chó mà bạn sẽ rất muốn được vuốt ve, âu yếm nó khi đến với Dog Show. Luôn luôn xin sự cho phép của chủ nhân và phải chờ sau khi chú chó đó đã hoàn thành phần thi của mình. Không chỉ vị chủ nhân đó sẽ bị rối trí khi đã sẵn sàng vào thi, mà cả công trình chải chuốt chăm sóc ngoại hình cho cún của họ sẽ có thể bị rối tung, còn tâm lý của cún sẽ bị kích động.
Khi tiếp cận 1 chú chó nào đó, luôn luôn bắt đầu từ phần đầu, và không bao giờ động chạm vào phần hông, đuôi, vì nó có thể hoảng sợ và cáu kỉnh.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Yêu cầu về Trang phục.

Dù cho chưa có chuẩn mực chính xác nào cho trang phục bắt buộc của Handler thì mọi người vẫn nên ăn mặc sạch sẽ và chỉnh tề. Nếu bạn phải trải qua một hành trình dài để tới Show, hãy mang theo một chiếc áo sạch và 1 cái lược - hoặc có thể lấy tạm một cái của cún để dùng. Bạn chẳng giúp được gì cho cún của mình khi thể hiện một hình ảnh : đầu bù tóc rối, râu ria không cạo sạch hoặc nhếch nhác.
Chuyện quy tắc ăn mặc thì cũng đơn giản thôi : đối với đàn ông thì quần đừng bị tụt xuống, còn đối với phụ nữ, chỉ cần váy đừng quá ngắn và áo thì đừng quá trễ là ổn rồi.

Thủ thuật điều khiển chó bằng mồi nhử.

Một số người sử dụng thức ăn ngon để nhử mồi con chó của họ ở vòng thi, làm cho chó của họ có vẻ thêm phần cảnh giác hơn với giám khảo. Đối với một số giống chó thì điều này không được tán thành, trong khi một số khác thì đó là việc luyện tập bình thường. Đừng quá lạm dụng và dễ dãi với việc sử dụng mồi nhử vì điều này có thể sẽ sẽ có vấn đề cho chó bởi nó sẽ cứ bám theo bạn khi vào vòng thi. Nếu có nhiều miếng gan thái nhỏ hoặc bánh quy vụn bị tung khắp bãi cỏ thì sẽ vô cùng khó khăn để giữ sự tập trung, chú ý của nó và khó lòng hi vọng nó sẽ chỉnh tề để thể hiện trong phần đánh giá.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Những chú chó làm khán giả.

Nếu chó của bạn không tham gia thi, hãy để nó ở nhà. Những chú chó không tham gia thi không được phép bước vào khu vực thi. Nếu không có người trông nom chó khi bạn đi tham quan Dogs Show thì hãy đăng ký cho nó một chỗ “ chó không tham gia thi “. Nó sẽ được phân một chỗ ngồi ở băng ghế khán giả và có thể được ở bên bạn suốt cả ngày.
Một số Championship Show lớn có riêng một khu vực rộng lớn ngay phía ngoài lối vào Show để cho những con chó không tham dự thi có thể vui chơi ở đó. Chúng sẽ được chăm sóc bởi những tình nguyện viên của các tổ chức từ thiện dành cho chó ở địa phương.
Dù ở bất kỳ hoàn cảnh nào, không bao giờ bỏ cún ở xe hơi. Những chú chó chết bởi tình huống này khiến bạn có thể bị truy tố, ngoài ra bạn sẽ mất đi một con thú nuôi yêu quý chỉ vì quá ham mê tham dự cuộc vui. Nếu bạn có vấn đề với việc chăm nom cho cún của mình thì đừng đến Show nữa.

Các nhóm.

Bạn có thể may mắn dành chiến thắng giải Best Puppy hoặc giải Best of Breed, tuy nhiên, bạn đừng ngưng cuộc chơi ở đây.
Bạn nên ở lại và tiếp tục tranh giả cao hơn bởi sẽ trọng tài sẽ rất thất vọng nếu không thấy sự xuất hiện của chú cún mà họ đã lựa chọn và tin tưởng.
Bạn đang là đại diện cho giống chó này và đó là một vinh dự để gặt hái được vị trí cao hơn trong nhóm. Vì thế hãy chơi hết mình trong dịp này. Nếu vì một lý do nào đó mà bạn không thể ở lại cùng nhóm thi, hãy nói chuyện với giám khảo giống chó của bạn và giải thích cho lý do mà bạn phải về sớm.
Việc chủ tịch câu lạc bộ chó giống của bạn là giám khảo không xảy ra thường xuyên. Có thể sẽ là một vị giám khảo khác, có khả năng sẽ là người có tiếng tăm trong giới Dog Show, do đó hãy gắng ở lại và tranh tài.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Hãy lịch sự.

Bất kể bạn có cảm xúc gì khi ở Dog Show đi chăng nữa, hãy chia vui, chúc mừng và mỉm cười với bạn đồng tham gia thi của mình. Đừng về mà hãy ở lại để chúc mừng người chiến thắng ở Class của bạn bởi họ sẽ ra tranh giải Best of Breed và hãy nhớ chúc họ may mắn ở vòng thi của nhóm hoặc ở giải Best in Show.
Nếu bạn thấy giám khảo đã hoàn thành nhiệm vụ của họ, hãy gắng tìm cơ hội có được vài lời với họ vì điều này sẽ giúp bạn học hỏi thêm về giống chó của mình. Nhiều năm sau bạn sẽ thấy rất thú vị khi nghĩ và nhớ lại khoảnh khắc về một trong những người nổi tiếng trong hội chó giống của bạn – cho bạn lời khuyên khi bạn mới bước vào nghiệp đi Show.

Câu chuyện của tác giả.

Phục vụ nhiều năm trong Hiệp hội chó giống tôi đã được thấy sự chia sẻ công bằng về thủ tục giấy tờ. Thành thực thì phần lớn các thí sinh tham gia, các thành viên của Hiệp hội và giám khảo đều trung thực và đáng tin cậy, nhưng đôi khi lại có người sẵn sàng lách luật hoặc không hề chấp hành chút nào hết.
Quan điểm của tôi là nếu đã làm việc cho Ủy ban, thì không phải để vụ lợi từ công việc đó, mà là giúp ích được gì cho giống chó của mình hoặc giúp ích được gì cho các Show dành cho cộng đồng.
Khi tôi phát hiện ra những trò láu cá đang diễn ra bởi một gã viên chức cùng với một vị giám khảo đầy tiềm năng đang làm sai lệch thông tin trên đơn xin tham dự giải Vô địch. Tôi đã nhanh chóng nhận ra rằng có rất nhiều người là thành viên hiệp hội sẵn lòng để yên mọi việc và không làm thay đổi tình hình. Đó không phải là cách để một câu lạc bộ chó giống hoạt động. Hãy nhớ rằng, nếu bạn đã từng biết qua kẻ phá vỡ luật lệ của loại hình hoạt động mà bạn giữ gìn và yêu quý này, đừng bao giờ lờ đi - hãy giữ tự trọng và làm một phần trong việc đưa kẻ đê tiện đó ra ánh sáng.
Ở lại cùng với nhóm chiến thắng là một cách thú vị để kết thúc ngày ở Dog Show. Kể cả bạn có không đoạt giải Best of Breed hoặc Best of Puppy, ở lại và chúc mừng những người cùng thi chó giống và một ngày nào đó, họ cũng sẽ làm vậy với bạn!

Một người dự thi tốt là:
Người không bao giờ lách/phá luật để giành chiến thắng trong cuộc thi. Họ quan tâm đúng mực đến các cuộc thi và sẽ làm bất cứ điều gì có thể để mọi người tôn trọng thế giới của loài động vật này, thế giới của chó.

Một người dự thi tồi là:
Người sẽ tìm cách giành chiến thắng bằng mọi giá, và không quan tâm đến sự trung thực, từ trong Ring cho đến cả môi trường của Dog Show.

Nguồn Rottweiler.com.vn

Phần thưởng và giải thưởng.

Đưa chó đi thi, đi trình diễn là mong muốn chiến thắng, chẳng ai đưa chó đi thi mà lại muốn chó của mình thất bại. Nhưng sau tất cả sự thành công với đam mê của mình, bạn sẽ nhận ra rằng bất kể là vị trí chiến thắng nào mà bạn giành được ở Class - chỉ đứng thứ hai trong niềm vui sướng mà bạn nhận được từ một phần trong cộng đồng những người yêu chó. Bạn nhận ra bạn sẽ có được rất nhiều bạn bè mới ở mọi tầng lớp xã hội và mọi nơi trên thế giới. Nếu không nhờ có cún, bạn có lẽ sẽ chẳng bao giờ gặp họ trong cuộc sống thường nhật.

Danh hiệu.

Khi bạn tham gia một Dog Show chó giống, bạn sẽ thấy một loạt các loại cúp ở trên bàn của thư ký Show. Hãy dành chút thời gian để ngắm các giải thưởng này, đọc những dòng chữ được khắc trên đó. Rất những trại, những nhân vật và những con chó có tiếng tăm lẫy lừng ở loại chó giống mà bạn đang sở hữu có thể đã được vinh danh trên những chiếc Cúp này, và chúng có thể đã rất cổ rồi.
Một số cúp được khắc tên của người chiến thắng, vì thế nếu bạn may mắn giành chiến thắng ở Class, bạn sẽ không chỉ được giữ chiếc cúp trong vòng một năm, mà còn được vinh dự ghi danh lên đó để các thế hệ sau được biết đến.

Nguồn Rottweiler.com.vn