• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cần giúp...! Husky hay ăn lung tung

SuKim

Husky nhà em đc 3 tháng tuổi gặp cái gì cũng ăn hôm nay ăn cả gỗ :( ai giúp em với. Vậy là thiếu chất hay do còn bé ạ?

beBean

Member
Bản chất của đa số các cún là thế bạn ah chứ không phải thiếu chất gì cả, thiếu chất thì nó sẽ gầy hay yếu chứ làm sao có chuyện thông minh đến nỗi tự tìm cách bù chất cho mình như thế (người còn chả biết mình thiếu chất gì nữa là). Từ 3-6 tháng là cún phát triển mạnh nhất, nên thay răng + ngứa răng là bt.
3 tháng là đến thời gian bạn có thể bắt đầu huấn luyện nó rồi, huấn luyện nó không ăn đồ rơi vãi dưới đất, huấn luyện nó phải nhả đồ trong miệng khi mình ra lệnh. Husky khá hiếu động + phá phách, nên nếu bạn nuôi nó trong nhà thì cần phải huấn luyện kỹ hơn, cho nó biết cái gì được gặm cái gì không, cái j là đồ chơi của nó (nhưng đuơng nhiên cũng như trẻ con, thỉnh thoảng nó sẽ vẫn phạm lỗi, không hoàn toàn hoàn hảo theo ý bạn được), nếu bạn nuôi ngoài sân thì dễ hơn, chỉ cần dọn dẹp những thứ không cần thiết thôi, số đồ đạc bạn không muốn nó gặm sẽ ít hơn & dạy nó cũng dễ hơn.

SuKim

Hì e có hỏi bs họ nói là thiếu chất nên nó sẽ ăn bất cứ thứ gì. Lần đầu em nuôi cún tây nên ít kinh nghiệm. Với lại việc huấn luyện nó cũng khó phần vì em cứ thấy thuơng khi quát mắng nó phần vì thiếu kinh nghiệm nên khó :(mà husky bướng nữa.

beBean

Member
Chó tây với chó ta thì cũng gần như giống nhau thôi bạn ạ, chắc trc khi nuôi husky bạn chắc cũng xem qua vài bài viết về husky & câu đc nhắc lại nhiều nhất là "...chủ của husky phải hy sinh nhiều hơn thế..." là có lý do đó bạn. Dòng siberian là dòng husky nguyên bản, đặc tính của nó là nhiều năng lượng, ưa khám phá tìm tòi & khá độc lập (khác phần lớn các dòng chó khác là quấn chủ & trung thành), đuơng nhiên đó chỉ là đa số, vẫn có những con có tính cách khác vì thế huấn luyện husky cần nhiều công hơn các dòng chó khác rất nhiều.
Bác sĩ luôn luôn nói cún thiếu chất để có thể bạn sẽ mua thuốc hoặc đồ ăn về cho cún nhà bạn hoặc vì không giải thích được thôi ah. Trước tiên bạn phải dạy được nó 2 lệnh quan trọng nhất là "không" & "được phép", khi bạn nó không tức là việc không được làm, nói cho phép làm thì làm (như lúc cho ăn, lúc đang trộn cơm hay đổ cơm ra bát nhất quyết k được tranh ăn luôn, phải chờ chủ làm xong+ cho phép mới được ăn...). Husky rất xinh xắn nhưng lại là loại rất bướng bỉnh, nếu bạn không kiên định thì nó sẽ luôn dành vị trí đầu đàn & hành động theo ý nó.

SuKim

Đúng vậy mình cũng nhận ra 1 phần nhỏ trong việc hy sinh ấy mới nuôi em nó đc 3 tuần cũg mới chỉ dạy ngồi và nằm đc thôi. Còn việc khác thì chưa :(

beBean

Member
Bạn cứ hướng dẫn từ từ, càng lớn nó sẽ càng nghịch và bướng hơn nên bạn phải dạy nó cuơng quyết ngay từ bây h, husky thông minh nhưng về vấn đề tuân lệnh chủ thì kém hơn các chó khác, k phải do nó ngố mà là nó khá độc lập - mệnh lệnh nó cảm thấy không cần thiết thì nó sẽ không làm (đuơng nhiên nếu huấn luyện kỹ càng & chịu đầu tư thời gian thì vẫn có thể đc như những con chó khác). Bạn cứ thử kiên trì dạy nó ntn nhé:

+dạy nó dừng lại khi nói không:
-Để đồ ăn xuống đất, nhưng lây tay cản trước ngực nó không cho nó ăn, nhớ kiên quyết nói "không" thật dứt khoát + bắt nó ngồi xuống, nó cứ nhao lên ăn thì nhất quyết lấy tay chắn nó, nếu nó vẫn cứ chồm chồm qua tay bạn thì đánh vào mông nó để nó ngồi xuống. Sau đó mới cầm thức ăn lên tay & cho nó ăn, lúc này nhớ khen nó. Bạn cứ lặp đi lặp lại như vậy nhiều ngày, mục đích là để cún biết là ko được ăn những đồ dưới đất (chỉ cho ăn trên tay hoặc ở bát riêng của cún)

+dạy cún nhả đồ:
-Bạn chơi trò chơi với nó (kéo co = dây thừng, bóng, v..v..), bạn dừng lại 1 lúc, tay vẫn cầm đồ chơi & ra lệnh "nhả", khi bạn dừng lại thì phần lớn cún cũng sẽ không hứng thú kéo co với bạn nữa, bạn cứ tiếp tục ra lệnh như vậy & dần dần kéo đồ ra khỏi miệng nó, khi nó nhả nhớ khen nó + thưởng nó.