• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cần gấp về cách nuôi mèo chưa mở mắt

nguyenmanhlong

:((hôm trước đi chợ,nhà mình có nhặt được một chú mèo tam thể chưa mở mắt rất xinh,chỉ to hơn lòng bàn tay một chút,nhưng mang về nó kêu đòi mẹ kinh quá,mà mình chưa nuôi mèo sơ sinh thế này bao giờ,ai có thể chỉ mình cách nuôi và thức ăn cho nó với,có thể mua được ở đâu,nhìn nó thương lắm,hiện tại mình đang cho nó ăn sữa đặc trong lon của vinamilk:praying:

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Trời ơi, không cho ăn sữa đặc bạn ơi..

Mua sữa 100% của vinamilk, cho ra đĩa & cho vào lò vi sóng khoảng 10 giây (nếu không có lò vi sóng thì đun lên cũng được), đảm bảo khi sữa còn hơi âm ấm thì cho mèo con uống.

Mỗi ngày bạn cố gắng cho mèo con uống sữa chừng 5 lần là tốt nhất bạn à. Nếu bé không tự uống, bạn mua 1 cái xi lanh loại nhỏ, vứt kim tiêm đi. Bạn bơm sữa ấm vào xi lanh (chừng 1/3 xi lanh mỗi lần), rồi bạn ngồi xuống, khép 2 chân lại, đặt bé lên giữa 2 chân chỗ gần đầu gối ấy. Một tay bạn giữ đầu bé, một tay bạn bơm thật nhẹ sữa vào miệng cho bé, cho bé uống đến hết thì thôi.

Sau khi cho bé uống xong, cần làm vệ sinh sạch sẽ xi lanh (tráng bằng nước nóng).

Hình như bạn là con trai thì phải, công việc này cần sự kiên nhẫn, sẽ hơi khó với bạn... Nhưng bạn cố gắng nhé.. Hiện tại, bé mèo con rất cần bạn..

Chân thành cảm ơn lòng tốt của bạn.

nguyenmanhlong

Cám ơn bạn,mình sẽ thử làm như cách bạn bảo,mình chưa lập gia đình nên hơi lúng túng trong việc này,cứ như nuôi con mọn ấy,nó không uống được sữa đặc sao:worried:mình đổ ra pha với nước sôi mà,thế phải mua sữa túi cho nó à:waiting:mà bao hôm thì nó sẽ mở mắt nhỉ ? Con mèo đực mình đang nuôi cứ đến gần con này hằm hè,không biết lúc mình đi làm nó có thịt mất con mèo con không nữa

tsunami

Member
cho mèo con ăn sữa đặc có sao đâu Pumkin, mèo nhà mình mới sinh có 2 ngày tuổi, mẹ nó bị bắt mất mà mmej mình vẫn nuôi được tụi nó lớn bằng sữa đặc đó thôi. có điều là không phải đố ộc sữa đặc vào mồm nó, mà pha loãng với nước ấm rồi bơm bằng lọ thuốc nhỏ mắt

e hèm, trả lời bạn tsunami: mèo con dạ dày rất kém, cái loại sữa đặc í, vừa ngọt vừa đặc, mới đầu không có vấn đề rõ rệt nhưng sau đó sẽ có, bạn đừng quá chủ quan

thêm ý cho chị Pump:
- ăn uống thì thế thôi, chỉ cho uống sữa, chứ nó không có răng nên không nhai đựoc
- vệ sinh thì do mèo con chưa biết đi vệ sinh, nên bạn cần lấy khăn ẨM, lau NHẸ vào vùng HẬU MÔN của mèo con, kích thích nó đi tiểu. làm thế sau khi cho nó ăn được khoảng 30p
- thân nhiệt mèo con không ổn định như mèo lớn, bạn nên cho nó 1 cái ổ ấm ấm, nghiêm cấm việc suốt ngày ôm nó. Tại mèo con mà, phải hơi người nhiều nó chết đó ( cái này thì không hiểu lí do tại sao nữa ... )
- mèo con thì không chịu được tác động ma.nh, bạn nên cho nó vào phòng kín nhưng đủ sáng, đừng hò hét ing ỏi quanh nó là được

Chăm mèo con như chăm trẻ con í, nó nhũng nhiêu~ lắm. nói nghe thì dễ nhưng đến lúc làm thì chả dễ dàng đâu bạn ạh. cần kiên trì 1 tí khi nuôi mèo em, nhất là em mèo chưa mở mắt :D

Nếu bạn không nuôi được nhóc thì cứ pm trên này ... hihi