• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cần các chuyên gia giúp em với

chubac

Em có một đàn bồ câu pháp mới bị bệnh như sau
Chim ỉa phân xanh và miệng cứ kêu quặc quặc mũi có nước
Vậy cho em hỏi đây là bệnh gì và thuốc đặc hiệu để điều trị bệnh và phòng lây nhiễm cho cả đàn mong chỉ giáo sớm nhất

Chim bị bệnh thương hàn và viêm phổi rồi em ơi,em ở SÀI GÒN hay ở Hà Nội.Nếu ở sài gòn thì ra chị yến ở số 43 Nguyễn Thị Nhỏ mua thuốc 1-2-4 cho tụi nó uống.Pha lại với nhau rồi cho tụi nó uống nha.Cho uống nhanh nha,ko ấy chết đó.

Nếu em ở Hà Nội thì anh ko biết chỗ mua thuốc,nhưng cấp bách quá thì đi mua thuốc trị bệnh toi đi.

Nếu ở Hà Nội không có thuốc 1 2 4 thì bạn cũng có thể ra tiệm thuốc tây mua viên thuốc trị cảm cúm của trẻ em cho nó uống cũng được,mình đã trị như thế cho bồ câu mình rồi và nó cũng đã hết bệnh,tại vì mình cũng không biết thuốc 1 2 4 sử dụng liều lượng pha và bơm cho bồ câu ra sao nên mình đành phải trị cho bồ câu mình bằng thuốc tây,cũng hên là có tác dụng,sẵn đây em xin hỏi ace về cách sử dụng liều lượng thuốc 1 2 4 ra sao luôn,mong ace truyền đạt chút kinh nghiệm cho em học hỏi luôn ạ,Thân

anhtadien

Member
Nếu ở Hà Nội không có thuốc 1 2 4 thì bạn cũng có thể ra tiệm thuốc tây mua viên thuốc trị cảm cúm của trẻ em cho nó uống cũng được,mình đã trị như thế cho bồ câu mình rồi và nó cũng đã hết bệnh,tại vì mình cũng không biết thuốc 1 2 4 sử dụng liều lượng pha và bơm cho bồ câu ra sao nên mình đành phải trị cho bồ câu mình bằng thuốc tây,cũng hên là có tác dụng,sẵn đây em xin hỏi ace về cách sử dụng liều lượng thuốc 1 2 4 ra sao luôn,mong ace truyền đạt chút kinh nghiệm cho em học hỏi luôn ạ,Thân
liều lượng sao vậy bạn cho uống hay trộn với thức ăn

Mình cho bồ câu mình uống 1 ngày 3 lần,mỗi lần 2 viên,bạn nhét thẵng vào miệng cho nó uống vì viên thuốc này cũng nhỏ nên khỏi sợ nó bị nghẹn,loại thuốc mình cho bồ câu uống dạng viên dài màu vàng của trẻ em,với lại trong khi điều trị bạn nên cho nó ăn thức ăn bổ dưỡng như : đậu xanh,gạo lức và mua thuốc tăng sức đề kháng pha vào nước để cho chim uống,như thế thì chim mau khỏi bệnh hơn,Chúc đàn chim của bạn mau khỏi bệnh:)

chubac

Cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình trả lời và tư vấn giúp em :x

laika2009

Nếu ở Hà Nội bạn ra đường Trường Chinh mua, hôm qua mình cũng mới mua ở đấy cho đàn bồ câu nhà mình