• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cấp cứu - Cá vàng bị mất mắt

Nhà mình có bể cá cảnh rất to, nuôi hơn 30 em cá vàng ổn định từ lâu rồi, đột nhiên tuần trước mình phát hiện em đuôi lụa khá to bị mất hai mắt, không biết lý do tại sao. Em nó vẫn sống, bơi tốt, khi bị vớt ra vẫn giãy rất khoẻ... Hôm sau thì có thêm 2 em cỡ nhỏ hơn bị mất một bên mắt. Mình vớt ra bể riêng, nhưng cả ba em đều đã chết. Hôm nay có thêm một em vàng sư tử to nhất bể die vì cùng lý do. Anh em trên này có ai nuôi cá cảnh, có kinh nghiệm xử lý vụ này chia xẻ giúp mình với. TKS các bạn.

yami8x

Member
eo ơi, em nghe sợ quá, anh thử khám nghiệm tử thi mấy con đó xem có bị giun hay trùng gì ăn mất mắt k?cái bể cá bé tí nhà em đang bị nứt đáy, p2 dời mấy con khỉ con ra chậu:(

bin_yeumeo

Member
có thể là bạn cho chúng ăn ko đủ no nên 1 số con khác đã ăn mất mắt của nó(nuôi 30 con mà) bạn nên tăng lượng thức ăn lên rồi xem sao...mong bầy cá của bạn sẽ sống khỏe manh.

Mr.Hi

tớ nuôi cá ko nhiều nhưng theo kinh nghiệm thì tớ nghĩ có 3 khả năng:
1 là do khi nuôi chung một bể trong quá trình cho ăn các con tranh giành nhau dẫn đến xô xát và tổn thương
2 là do nước trong bể có chứa chiều chất gây tổn thương giác mạc, ví dụ có những vùng ở việt nam nước nhìn thì sạch nhưng soi lên lăng kính thì rất nhiều kí sinh trùng
3 là do thức ăn

Tks các bạn, mình đã thay nước làm vệ sinh bể, thêm đèn chiếu sáng, cho 4 viên kháng sinh cloroxit 250mg + 20 viên berberin, tuần qua tạm ổn, không em nào bị thêm.
Bể nhà mình cỡ 300 lít, đáy có cát sỏi, một ít vỏ ốc, một cành san hô, một bộ lọc+sủi, 2 đèn neon + 4 đèn quả nhót, nói chung là trang trí thưa thớt, còn rất nhiều khoảng trống. Thức ăn hạt mua ở hàng cá cảnh, ngày cho ăn 2 lần, chắc cũng không đến nỗi đói. Bầy cá được nuôi đã 4 năm, em mới nhất nhập bể cũng đã 8 tháng rồi.
Mình đang theo dõi, có gì sẽ báo cáo anh em rõ. Hy vọng là chúng nó sẽ ổn.8->