• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cảnh báo về THỜI TIẾT đến tất cả các ace nuôi cún!

Darkstar

Vietpet sponsor
Hiện nay theo mình được biết trong diễn đàn có rất nhiều cún bị bệnh hoặc có những dấu hiệu bất thường của các bệnh về viêm phổi, đi ngoài, nôn mửa, bỏ ăn vv.v....
Thời tiết bây giờ đang rất lộn xộn, lúc mưa lúc nắng, nhiệt độ giao động rất cao mong mọi người đừng cho chó ra ngoài vận động lúc trưa nắng và hạn chế cho chó ra đường chơi. Khi nào thời tiết ổn định hãy cho ra.
Nên nhớ rằng mùa hè rất nhiều bệnh dịch nguy hiểm như parvo viêm hô hấp đe dọa các bé cún đã tiêm phòng hoặc CHƯA TIÊM PHÒNG.
Rất nhiều người mình biết hay đem chó ra nơi có hồ ao để thả chó xuống cho bơi hoặc làm mát cho cún, như thế hết sức không tốt vào thời điểm thời tiết nhạy cảm này. Đặc biệt những ai hay có thói quen trời nắng nóng thì lấy nước dội vào người cún để giảm nhiệt độ sau đó cho vào phòng điều hòa hoặc bật quạt thốc vào cún trong cả ngày, hãy từ bỏ thói quen và việc làm đó ngay lập tức.
Đây là lời cảnh báo chung đến tất cả mọi người! Một ngày mình nhận rất nhiều cuộc điện thoại hỏi về sức khỏe cún cưng như vậy, nên mạo muội viết bài này lên đây để mọi người cùng biết!
Xin cám ơn đã đọc!

bopdepzai

Member
;) bốp nhà mình đợt này vẫn khò khè bạn à :(( nó ăn vẫn bình thường mà mình chỉ cho ra ngoài lúc sáng sớm với tối muộn thôi....nó ăn vẫn bình thường nhưng mấy hôm nay đi phân ko được khuôn lắm hxhx

Nabie

Member
con em thì ko dội nước vào người, nhưng mở quạt cho nằm cả ngày, như thế có đc ko anh

con em thì ko dội nước vào người, nhưng mở quạt cho nằm cả ngày, như thế có đc ko anh
bạn nên để cho nó nằm ở chỗ thoáng mát thì tốt hơn.để quạt vậy nó quen rồi khó thích nghi lắm.Chó là 1 loài đv thích nghi rất tốt.Cún nhà mình giời nắng vẫn nằm ở chuồng bình thường,mình chỉ tưới nước quanh chuồng nó thôi,cũng ko đến nỗi nóng lắm.Tốt nhất là để nó tự làm quen thích nghi bạn ạ.

nhân tiện,các bác nào hay có thói quen dắt chó đi dạo chú ý,vì chân chó là nơi tiếp xúc với đất nên khiến chó cảm thấy nóng hơn,vì mình đi dép mình đâu biết đc,cứ thử đi chân đất là biết liền.Cho nên thời tiết thế này thì tầm 6 7h or tối hẵng dắt nó đi,ko dễ cảm nắng đấy

Darkstar

Vietpet sponsor
;) bốp nhà mình đợt này vẫn khò khè bạn à :(( nó ăn vẫn bình thường mà mình chỉ cho ra ngoài lúc sáng sớm với tối muộn thôi....nó ăn vẫn bình thường nhưng mấy hôm nay đi phân ko được khuôn lắm hxhx
Khò khè kiểu thở trời nóng là hiện tượng rất bình thường bạn ạ! Em nó vẫn ăn nhiều, ăn khỏe, ngủ khỏe thì bạn đừng lo!

Darkstar

Vietpet sponsor
phốc nhà mình thì mũi rất khô mình ko hiểu sao .
Cún bình thường gương mũi sẽ ướt nhẹ và mềm không khô bạn nhé! Nhớ để ý em nó thật cẩn thận! Chúc cún cưng mau khỏi khô mũi :D

deetee

Member
Sáng sớm mát tầm 5-6h cho đi chạy tập thể dục với cả bơi thì có được ko bạn :-??:-??

khongaibiet

Member
Cún bình thường gương mũi sẽ ướt nhẹ và mềm không khô bạn nhé! Nhớ để ý em nó thật cẩn thận! Chúc cún cưng mau khỏi khô mũi :D
bạn ơi nó bị khô mũi lâu rồi ngoài ra ko thấy có hiện tượng gì khác thế mới lạ !

kid1989

Active Member
@deete: Sáng cho đi tập thể dục thì thoải mái bác ạ chính xác là nên cho đi tập thể dục buổi sáng lấy tí nắng buổi sáng rất tốt cho cún. Bác cho đi chơi về thì lau khô người đừng để còn ẩm hay để nước bẩn dính trên da. Trời hè các bệnh về da rất phổ biến dễ nấm, ghẻ, viêm da ...v...v...
@zodiac: Cho đi vs thì sao cấm được cơ mà đừng cho đi giữa trưa là được đợi lúc nào dịu dịu thì cho ra ngoài đi là tốt nhất.

Khuyến cáo mùa hè: Nên chú ý đến da của con cún để phát hiện các triệu trứng bất thường một cách sớm nhất, thường xuyên chải lông cho cún, đẩy mạnh cho cún ăn các loại rau, củ, quả ví dụ như: bắp cải, súp lơ, rau muống ...v....v... Sau bữa ăn các thức ăn còn thừa thì đổ đi không để tồn đọng chánh cho cún ăn phải các thức ăn ôi thiu dễ gây ngộ độc và đi ngoài.

zodiac123

Member
Mình cho nó đi vớ em bé đc ko ta . Vừa sạch chân vừa khỏi sợ nóg . hehehe . Mọi ng` cho ý kiến đi , nếu đc , em thử hahaha:)

GumGum

Member
bạn làm thế con chó sẽ nóng gấp đôi đấy :) vì chó bài tiết nhiệt độ qua lưỡi và gan bàn chân,bạn bịt chân nó lại thì khác nào mùa hè bạn mặc áo len đâu ta :))

husky nhà mình thì mũi không khô , nhưng ướt và hay thở chảy nước mũi ra , dù ăn , ngủ vẫn bình thường . Vậy có sao không bạn . thanks