• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ ongtai

ongtai

Cám ơn ongtai đã có lời giải thích. Vì lần đầu tiên mình đem chim đi thả gần nhà, có mấy ông già già hỏi mình trả lời là đem thả tập huấn. Họ hỏi có phải là bồ câu thơ không? vì có câu: Bay hay như bồ câu thơ.

Bữa ghé qua nhà Minh tóc vàng thấy nhốt một đám, mình hỏi thì Minh bảo là: Thơ mặt ngựa, nói thì nghe thôi chứ biết sao giờ? ongtai đã thấy loại thơ mặt ngựa này chưa? nhìn nó cũng giống giống thái thôi.
Thơ mặt ngựa là thái lai với khủng long nên đầu dài, bởi vậy mới gọi là thơ mặt ngựa. Mấy con đó chỉ để dành ấp vú thôi hoangduong. Con thơ khác với thơ mặt ngựa là cầm cái vai với cái cánh lên thấy nó khác liền. Mắt mũi cũng khác nữa

Sách nghiên cứu (Taiwan -China) về bồ câu của ongtai:

Em quan tâm đến mấy cái này lắm , nhưng không biết chữ china tiếc quá không biết trong sách này có biết bao nhiêu điều cần học trong đây:((

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Thơ mặt ngựa là thái lai với khủng long nên đầu dài, bởi vậy mới gọi là thơ mặt ngựa. Mấy con đó chỉ để dành ấp vú thôi hoangduong. Con thơ khác với thơ mặt ngựa là cầm cái vai với cái cánh lên thấy nó khác liền. Mắt mũi cũng khác nữa
theo em biết từ anh 13 là chim thơ mặt ngựa là giống khác của thơ mà anh tài(nghe anh 13 nói là xuất xứ từ đài loan gì đó ko nhớ rõ lắm vì hồi sáng mới lên nói chuyện với anh 13),em nghe anh boyquay nói thơ mặt ngựa cũng là chim đua được mà ,em được anh boyquay tặng 1 cặp 2 em này dữ chết mồ bay cũng rất ghê ...nhưng so với thơ thì ko biết...
à ko biết chạp khôn hơn hay thơ khôn hơn nhĩ ?

thangdovebi

Member
anh ongtai ơi cho tdb hỏi thăm là vãy cá có nguồn gốc xa xưa là nhân giống từ con chim cú mèo phải không? hehe

ongtai

Hình bồ câu nhà mình...

Con mái này của Hoàng lồng chuột, bay được 600 cây số đó, ko đối thủ :)). Mình đang sở hữu nó

con này là của người bạn mình từ bên Thái Lan đem qua, bổn thì bổn Thái nhưng là gốc châu âu

con này là bi ko sọc, dân chơi bi còn gọi là cọp trắng. Mới có 3 lông thôi mà nhìn khủng đấy chứ

Cặp này bổn trung quốc, gốc thơ

cặp này là thơ pho, mình đang nuôi lấy giống

Mình đang muốn sở hữu con 1500 cây số của anh Nàm, đang thương lượng...:D.
p/s: Mọi người xem góp ý giùm mình nhé....

kyoshari

Member
ac ac anh ongtai chơi chim dữ quá toàn chơi hàng khủng mấy con trắng thái nhìn đẹp mắt quá

cuonglchh

Member
Căn cứ ongtai toàn hàng dũ...! ongtài suu tầm chim bổn thật là hay...! Nhìn đàng chim của ongtai là thât đẹp...

ongtai

Con hắc kim cương này là có nguồn gốc "dữ" lắm nhé...Mẹ là chim gốc Taiwan, còn cha là Đen 2 gạch có tốc độ bay cao: 300-400km từng bay 600 km rồi đó. MÌnh thích sưu tầm những con chim thế này, chỉ có điều giá hơi "cay :worried:". Con của con hắc kim cương này cũng có tốc độ bay 300-400km như cha và ông của nó :))...Hiện tại mình đã trao nó cho Cường nhỏ rồi :d

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Ongtai vui lòng giải thích rõ cái vụ: tốc độ cao 300 -400km là sao? Có phải 300 -400km/giờ ??? Nếu đúng vậy thì chim bay 600km (Khoảng cách chim bay Đà Nẵng) chỉ mất có 90phút -120phút ??? :thingking:

Con hắc kim cương này là có nguồn gốc "dữ" lắm nhé...Mẹ là chim gốc Taiwan, còn cha là Đen 2 gạch có tốc độ bay cao: 300-400km từng bay 600 km rồi đó. MÌnh thích sưu tầm những con chim thế này, chỉ có điều giá hơi "cay :worried:". Con của con hắc kim cương này cũng có tốc độ bay 300-400km như cha và ông của nó :))...Hiện tại mình đã trao nó cho Cường nhỏ rồi :d

ongtai

ah, mình nói hơi khó hiểu một tí. Tức là con chim này có tốc độ bay thả Nha Trang về rất nhanh không thua con xi tỉm với con xám. Tốc độ bay 300-400km nhanh thôi chứ ko phải là bay 300-400km/h. Tại nếu nói 300-400km/h thì hơi quá :))

nhocsport

Member
ý ongtai nói là với khoảng cách 300-400km thì nó về rất nhanh không thua gì mấy con xi tim và con xám.e nói như vậy có đúng không ongtai.