• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên không với những Topic quá kinh dị?

Status
Không mở trả lời sau này.
Thực ra thì chỉ những kẻ "máu lạnh" hoặc "cuồng sát" mới có thể làm như vậy được chứ người bình thường nhìn thấy "ghê rợn" là điều tất yếu sau đó mới đến "thương xót".

Nên thông thường thì những topic như vậy vẫn phải đưa lên (bao gồm cả những hình ảnh về bệnh chó mèo của BSGV) vì nó có những tác động trực quan đầy đủ. Nhưng phía ngoài sẽ có cảnh báo - hoặc chuyển hình ảnh về chế độ đen trắng.

Còn nếu bỏ hẳn đi - thì tự ta đóng cửa thông tin chính mình!

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Thực ra thì chỉ những kẻ "máu lạnh" hoặc "cuồng sát" mới có thể làm như vậy được chứ người bình thường nhìn thấy "ghê rợn" là điều tất yếu sau đó mới đến "thương xót".

Nên thông thường thì những topic như vậy vẫn phải đưa lên (bao gồm cả những hình ảnh về bệnh chó mèo của BSGV) vì nó có những tác động trực quan đầy đủ. Nhưng phía ngoài sẽ có cảnh báo - hoặc chuyển hình ảnh về chế độ đen trắng.

Diễn đàn Viet Pet dành cho rất nhiều đối tượng bạn Lee ạ. Có một số người yêu chó mèo một cách thái quá (điển hình như tôi), vô cùng căm phẫn và đau đớn khi tình cờ phải nhìn thấy những hình ảnh kinh khủng, độc ác và kinh tởm như thế.

Còn đối với những hình ảnh chó mèo ốm bệnh, hoàn toàn mang ý nghĩa khoa học, thì có sao đâu. Ví dụ cụ thể nhé: Không ai lên án sinh viên trường Y mổ xác người để làm thực hành. Nhưng ví thử có một thằng điên nào đi bắt người sống về giết chết rồi mổ xác tanh bành ra để lấy làm sự vui thú, thì sao? Xã hội cũng dung thứ à? Bạn so sánh 2 trường hợp trong ví dụ này thế nào?

Theo tôi, đó không phải là "đóng cửa thông tin của chính mình", mà đó là "tránh né những thông tin độc hại".

Tôi cũng cảm thấy mệt mỏi vì phải tranh cãi về vấn đề này quá rồi. Tôi sẽ không có một ý kiến thêm nào nữa...

sao mấy bạn này không chịu đọc để hiểu ý người khác và thích "phê bình" quá vậy!

Bớt chút thời giờ đọc lại dùm tôi 1 cái!

Tôi ủng hộ các bạn mà "phê bình" tôi là sao nhỉ? (Bạn là PCN thì càng cần phải bình tĩnh chứ - làm như vậy ai mà dám nói chuyện với các bạn nữa)

@kimkwanlee:Thực ra thì chỉ những kẻ "máu lạnh" hoặc "cuồng sát" mới có thể làm như vậy được chứ người bình thường nhìn thấy "ghê rợn" là điều tất yếu sau đó mới đến "thương xót".

Tôi cũng phản đối như bạn

Ngay cả những hình ảnh về triệu chứng bệnh trong các bài viết chuyên môn mang tính khoa học Thú Y, BSGV cũng rất đắn đo khi có gây phản cảm cho người đọc, thậm chí phải xin lỗi trước nếu như không thể đừng được.

Còn các tin bài khác thì mỗi chúng ta tự xét tính chất và mức độ kinh dị mà quyết định có nên post hay không ? Nếu có trên 2 ý kiến phản cảm về mức độ kinh dị thì nên bỏ hình đó đi.
@ Kimkwanlee: Nên thông thường thì những topic như vậy vẫn phải đưa lên (bao gồm cả những hình ảnh về bệnh chó mèo của BSGV) vì nó có những tác động trực quan đầy đủ. Nhưng phía ngoài sẽ có cảnh báo - hoặc chuyển hình ảnh về chế độ đen trắng.

Tôi không hiểu tôi không đồng chính kiến với bạn ở điểm nào mà bạn "phê bình" tôi dữ vậy?!

Hay là chỉ mình bạn được nói? còn người khác thì không?

Tôn trọng nhau 1 chút chứ Bạn Phó Chủ Nhiệm

Đề nghị các thành viên trong khi trao đổi cố gắng giữ bình tĩnh và thái độ hoà nhã.

P/S: Ý kiến cá nhân của tớ là không ủng hộ việc đưa những hình ảnh ngược đãi, giết chóc kinh dị lên diễn đàn. Vào xem diễn đàn đầy đủ cả nam/phụ/lão/ấu, các thành viên nam thì có thể chịu nổi sốc, nhưng phụ nữ/các bạn nhỏ chắc chắn là sẽ có cảm giác ghê sợ.

Thành viên gửi bài đó lên cũng đã được nhắc nhở, hy vọng bạn ấy sẽ rút kinh nghiệm. Dù là đưa lên để phê phán cũng nên tránh những thông tin quá sốc, quá kinh dị.

Mời các bạn tiếp tục trao đổi.

:eek:fftopic:

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
@KIMKWANLEE:

Đầu tiên, mình xin gửi lời xin lỗi chân thành tới bạn vì sự hiểu nhầm của mình. Quả thật là mình đã đọc kỹ, nhưng câu "Nên thông thường thì những topic như vậy vẫn phải đưa lên" đã làm mình hiểu sai.

Mình là phụ nữ và rất yêu chó mèo, vì vậy có một số cảm xúc mình không điều chỉnh được ngay. Mình cũng cảm thấy buồn vì bạn hơi nặng lời với vị trí hiện tại của mình. Thật sự là vị trí có được không phải là mình phấn đấu hay xin để có, mà hoàn toàn bắt nguồn từ những bài viết có đôi chút cảm xúc, nên được ưu ái đưa lên.

Dù sao, đó cũng là một kinh nghiệm để mình thay đổi. Cảm ơn bạn.

BUBBA

Super *********
Để tớ trình bày thêm đôi điều để các bạn tham gia topic về sau đựoc rỏ: Rằng là có cô nàng người TQ giết mèo man rợ, và có một mem nào đó lại đưa hình ảnh đấy vào Vietpet. Cộng đồng Vietpet phẫn nộ với kẻ giết mèo, giận lây luôn người đưa hình khủng khiếp đấy vào VIetpet, thế là sinh ra topic này để trao đổi rằng có nên đưa hình khủng khiếp kia vào Vietpet không.

Các bạn đến sau sẽ không được biết về topic có hình khủng khiếp nữa vì đã được xoá vĩnh viễn rồi, lại nhầm lẫn rằng mọi ngừoi đang trao đổi về các hình ảnh phục vụ mục đích khoa học thú y của các BSTY trên diễn đàn, và lên tiếng ủng hộ các BSTY.

Các bạn tham gia topic từ đầu lại cho rằng ủng hộ việc đưa hình khủng khiếp vào Vietpet!

Thế là các bạn tham gia topic từ trước và các bạn tham gia sau hiểu nhầm và tranh cải với nhau!

@KIMKWANLEE:

Đầu tiên, mình xin gửi lời xin lỗi chân thành tới bạn vì sự hiểu nhầm của mình. Quả thật là mình đã đọc kỹ, nhưng câu "Nên thông thường thì những topic như vậy vẫn phải đưa lên" đã làm mình hiểu sai.

Mình là phụ nữ và rất yêu chó mèo, vì vậy có một số cảm xúc mình không điều chỉnh được ngay. Mình cũng cảm thấy buồn vì bạn hơi nặng lời với vị trí hiện tại của mình. Thật sự là vị trí có được không phải là mình phấn đấu hay xin để có, mà hoàn toàn bắt nguồn từ những bài viết có đôi chút cảm xúc, nên được ưu ái đưa lên.

Dù sao, đó cũng là một kinh nghiệm để mình thay đổi. Cảm ơn bạn.
Ah! phụ nữ thì luôn đúng! không có gì - không cần phải xin lỗi làm gì cho mệt! (A thuộc diện đi 7 bước là quên rồi).

Đọc bài Bác Báu lại tưởng mọi người vì topic kinh dị nào đó mà "xử đẹp" luôn mấy cái hình mổ bụng chó của bác. Lại thấy 1 SV trường y bênh vực (Hok biết có đúng không) cũng bị phản đối luôn. Nên "ra lời" ủng hộ tý. Ai dè "bị đập" luôn. Tưởng Chú Nào - Ai dè là Cô ... Thua

Từ trước đến nay "em chưa bao giờ dám cãi phụ nữ" =))

Mà hội mèo hoá ra nhiều nữ nhỉ (Phudung - Rose và bây giờ lại có cả Pumpkin) chắc có khi toàn nữ quá - Mai xin cô em con mèo để nhập hội đi off cái nhỉ!

yeucuncon

Member
Thanks anh Bubba vì đã giải thích rõ vấn đề.
Nếu không biết rằng "ông nói gà, bà nói vịt" thì chắc em cũng hiểu lầm anh Lee vì tưởng rằng anh khuyến khích đăng topic có hình ảnh kinh dị và không hiểu tại sao không xem mấy hình đấy là "đóng cửa thông tin chính mình".
Có lẽ anh Lee chưa xem topic bị xoá đó nên mới hiểu lầm. Nhưng nếu anh đọc kỹ những bài ở trên sẽ thấy sự sợ hãi của mọi người ở mức độ nào, một bài viết mang tính khoa học không thể tạo sự căm phẫn đến mức độ muốn "giết người" được.

Thanks anh Bubba vì đã giải thích rõ vấn đề.
Nếu không biết rằng "ông nói gà, bà nói vịt" thì chắc em cũng hiểu lầm anh Lee vì tưởng rằng anh khuyến khích đăng topic có hình ảnh kinh dị và không hiểu tại sao không xem mấy hình đấy là "đóng cửa thông tin chính mình".
Có lẽ anh Lee chưa xem topic bị xoá đó nên mới hiểu lầm. Nhưng nếu anh đọc kỹ những bài ở trên sẽ thấy sự sợ hãi của mọi người ở mức độ nào, một bài viết mang tính khoa học không thể tạo sự căm phẫn đến mức độ muốn "giết người" được.
Chưa hề được đọc topic bị xoá - cũng không biết như thế nào!

Nhưng bây giờ thì tò mò quá! :))

Còn thì xem rất kỹ topic của Bác Báu (nhất là mất cái hình mổ gan bị ung thư và cái con GSD chích máu ra ngoài) nhìn thì cũng sợ - Nhưng thấy bài đó hay và dẫn chứng rõ ràng (Kể ra chuyển về đen trắng thì đỡ ghê hơn).

Vậy nên mới viết là

Nên thông thường thì những topic như vậy vẫn phải đưa lên (bao gồm cả những hình ảnh về bệnh chó mèo của BSGV) vì nó có những tác động trực quan đầy đủ.

:)):)):))

Đọc lại vẫn thấy là nói rất rõ về bài viết và hình ảnh của topic Bác Báu mà (sao lại thành hiểu nhầm nhỉ!!!) Yeucuncon chú thử giải thích cho Anh cái coi!

Spam tý cho vui vẻ cả làng! MOD cùng mấy cô đừng "giết" em

To Pumpkin: Anh định sửa bài để em đỡ trách là nặng lời nhưng không sửa được - Thôi cứ để cũng không sao (cái chính là mình không nghĩ thế là được)

Songbac

.....................
Chết ở chỗ anh em ai ai cũng "Sống nhanh", "Sống gấp" nên chẳng mấy khi đọc chậm đọc kỹ thông tin truyền đạt cả. Chuyện này sảy ra thường ngày ở huyện, bất kể thành viên mới, cũ, bình dân hay MOD hoặc Siêu MOD. :)

Quan điểm của Sb đưa ra chắc cũng hao hao với mọi người ở trên, không nên đưa cụ thể, nhưng thực tế thì đừng trốn tránh. Trong cuộc sống còn nhiều phũ phàng hơn thế nữa vẫn phải đối mặt. Mình không biết được vấn đề "xấu" khi gặp việc "hơi hơi xấu" thì đã cuống, đã tái mặt, đã tức giận điên cuồng rồi thì không hay lắm.

:) cười lên một cái cho lấy lại bình tĩnh nào......

Khủng long

Active Member
Kl cũng chết vì tật tò mò.......lỡ mở coi rồi , cảm giác mắc ói ,xây xẩm mặt mày , tim đập , chân run....giống y như bị ngộ độc và không dám vào đây nữa......bữa nay thì ổn rồi Mô phật:praying:. KL cũng ủng hộ không nên đưa những hình ảnh quá kinh dị , bệnh hoạn vào đây , trừ những trường hợp dùng để minh hoạ , tham khảo về các bệnh tật của chó , mèo do các BSTY trên diễn đàn đưa vào.

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Thực tế những nội dung như vậy đưa lên cũng đúng - nhưng chú ý từ ngữ 1 chut sẽ làm ng đọc ko co cảm giác ghê tởm mà ng lại . Nếu sử dụng tốt còn gây dc lòng thương cảm :) VN gọi đó là " mỹ từ" ko biết đúng ko nữa .

l0ve_d0g

Member
Chưa hề được đọc topic bị xoá - cũng không biết như thế nào!

Nhưng bây giờ thì tò mò quá! :))
Hôm đấy em cũng tò mò vì có đứa bạn nó send cho em :-s.Vào phát thì không chỉ có 17 cái đâu mà còn 10 cái trích từ video 2 năm về trước.Kinh dị hơn nhiều anh ạ :-ss.May mà em ăn cơm rồi.

l0ve_d0g

Member
Thực tế những nội dung như vậy đưa lên cũng đúng - nhưng chú ý từ ngữ 1 chut sẽ làm ng đọc ko co cảm giác ghê tởm mà ng lại . Nếu sử dụng tốt còn gây dc lòng thương cảm :) VN gọi đó là " mỹ từ" ko biết đúng ko nữa .
Hic đúng là thương thật.Nhưng thương con mèo ít căm cái đứa con gái kia thì nhiều mà cảm giác ghê rợn càng nhiều hơn.

"Thực tế những nội dung như vậy đưa lên cũng đúng"

Những nội dung như vậy ý anh tức là bao gồm cả mấy cái hình ảnh kia ấy ạ :|.Em thì không đồng tình rồi.Có những thứ phù hợp với các diễn đàn khác nhưng không phù hợp với vietpet anh ạ.Em thấy rất nhiều thứ.Như ngôn từ,những hình ảnh từ cái ava của pit bull giờ đến những cái bức ảnh này.Em cũng có ý kiến như các anh các chị ở trên thôi nhưng không hiếu ý anh Kelvin là như thế nào?Những nội dung như vậy bao gồm cái gì? "Những bức ảnh kinh dị" hay "Những tư liệu thú y" ???

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
@ Anh Kimkwanlee: Em Phượng Pumpkin rất cảm ơn anh nhé. Có lẽ đó là một bài học thật tốt dành cho em, không chỉ ở trên diễn đàn đâu ạ, mà còn ở ngoài cuộc sống nữa.

Thật tiếc là anh ở Sài Gòn, nếu anh ở Hà Nội, nhất định anh sẽ phải đến Off Mèo sáng Chủ Nhật ngày mai (27/7) cùng chúng em.

Chúc anh luôn vui vẻ và hạnh phúc (chắc chắn là sẽ như vậy đối với nhũng tâm hồn rộng rãi và dễ tha thứ).

Rất đồng cảm với mọi người. Bản thân mình mỗi lần trót có gì đó gợi lại mấy hình ảnh đấy là ngực bị ép chặt,thở gấp liên tục...
Trên này toàn người mình,nói âu cũng chỉ để tự an ủi lẫn nhau thôi... Chứ ngoài kia,nói thẳng luôn là cái quán khốn nạn gần nhà mình,ngày ngày người ta ăn mèo,người ta giết mèo 1 cách dã man,mình có làm gì họ được đâu?! Họ có giấy phép kinh doanh đàng hoàng cơ đấy. Và họ cũng bảo họ chẳng bắt mèo trong phố nhà ai bao giờ. Tối nào mình cũng chỉ muốn sang ném đất ném fân vào cái quán đó thôi,nhưng làm thế thì có cứu đc các em đâu!?...
Thiết nghĩ nên close topic đc rồi,càng nói càng đau thôi chị Phượng à...

Status
Không mở trả lời sau này.