• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Có nên cắt móng chân cho miu không ạ? Cắt móng cho miu như thế nào?

nickkie_19

Bông nhà em rất nhát và lười, cả ngày chỉ ăn với ngủ. Hồi trước lót báo cho em nằm thì thỉnh thoảng em cào báo. Giờ cho em í nằm thảm thì thấy em í ít cào hẳn đi, chỉ thỉnh thoảng cào cửa thôi.
Em mới nuôi em í được hơn 2 tháng và chưa có kinh nghiệm nuôi mèo bao giờ. (Em Bông khá lớn, nhưng không rõ là bao nhiêu tuổi :( em í nặng khoảng 5-6kg ạ)
Có phải cắt móng chân cho em í không ạ? và nếu có thì cắt như thế nào ạ? Em thấy ở trang vuongquocvatnuoi.com có bán đồ chơi cào móng cho mèo. Em có nên mua 1 cái cho Bông không ạ?
Thank cả nhà! :)

Phu Dung

Moderator
Nếu bạn không sợ nó cào hư đồ đạc hay làm bạn trầy trụa thì cũng không nhất thiết phải cắt móng nó đâu. Có dụng cụ cho mèo mài móng là điều rất cần thiết, vì đó là nhu cầu rất cần thiết của nó. Nếu bạn không mua thì có thể tự làm. Trong box Sức khoẻ mèo có 1 topic hướng dẫn việc đó đấy! Bạn tham khảo thêm các bài trong box Sức khỏe để có thêm kinh nghiệm chăm sóc em nó nhé!

mi_mi

Member
Mình chẳng bao giờ cắt móng cho miu cả.Hic!! Miu nhà mình bắt chuột kinh lắm nên nếu cắt móng thì mình sợ rằng miu ko bắt chuột đc :D

meo_beo_an_kem

mình cắt móng cho miu từ bé,để nó cào khỏi xước da bạn ạ,cứ cắt bằng bấm móng tay bình thường thôi

à méo

Member
Tớ nghĩ không nên cắt móng cho mèo vì nó còn phải leo trèo chạy nhảy, nếu cắt, nó không còn móng để bám sẽ bị ngã mất! :( Hơn nữa cào móng và giữ gìn bộ vuốt sắc là bản năng của mèo. Cái gì là tự nhiên ---> không nên đi ngược lại ^^

matsat

Member
Mình nghĩ bạn ko nên cắt móng chân cho em ấy , trời cho em ấy cái móng để bám vào vật lúc leo trèo cũng như để tự vệ thì tốt nhất cứ giữ nguyên như thế . bạn mua cho em ấy cái đồ cào móng hoặc cắt cho em mảnh chiếu cũ để em nó cào , còn nếu bạn muốn cắt móng chân cho em nó thì nhớ đừng cắt vào phần trắng đục của móng .