• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các quan điểm về huấn luyện và dạy dỗ chó cưng.

trangphuong

Active Member
Em chợt nghĩ ra, chó có dữ đến mấy thì có dữ được bằng hổ, sử tử, gấu, linh cẩu... không nhỉ? Cứ cho là một em TM hay KO bất trị nhất nhưng bao đời nay đã được thuần hoá và chung sống với con người, đem so với 1 con thú hoang dã thì hoàn toàn không thể so được. Vậy mà ở rạp xiếc người ta vẫn nuôi dạy chúng được, một vài người còn nuôi dạy tại gia nữa. Không hiểu khi áp dụng cách dạy "Á Đông", cách dạy "Việt Nam" vào mấy con thú này có kết quả không? Hay chỉ khiến nó nổi điên lên thôi nhỉ? Đấy là suy nghĩ của em, không có ý định đả kích ai cả, có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm :)
Em còn nhớ trong chùm ảnh của chú TrungAC post cũng lâu lâu rồi trong chuyến đi Châu Âu của chú, có một tấm ảnh một ông cùng với 2 con sói tại một festival hay dog show, ông ta có khoe ra hàng loạt những vết sẹo khắp người khi thuần dưỡng và huấn luyện 2 con sói này. Không biết chú Trung có hỏi ông ta cách thuần dưỡng và huấn luyện những con thú dữ như vậy không, nếu có mong chú Trung chia sẻ cùng mọi người. Và em tự hỏi với 2 con sói này, không hiểu có áp dụng "thương cho roi cho vọt" được không nhỉ?
Mình cũng không biết nhiều lắm nhưng hình như huấn luyện thú dữ người ta có roi điện đó bạn ạ,lơ tơ mơ là ăn sung điện ngay.
Thậm chí khi huấn luyện bên ngoài còn có các công cụ hỗ trợ như súng bắn mê đợi bên ngoài, khi có biểu hiện tấn công con người là ..phằng.phăng...<có một lần coi video huấn luyện hổ mà>
Còn đây bài viết về hl hổ, gấu,các bác tham khảo.

http://www.anninhthudo.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=24164&ChannelID=92

http://www.vtc.vn/quocte/tintuc/gau-xiec-can-chet-nguoi/178774/index.htm

Mình cũng không biết nhiều lắm nhưng hình như huấn luyện thú dữ người ta có roi điện đó bạn ạ,lơ tơ mơ là ăn sung điện ngay.
Thậm chí khi huấn luyện bên ngoài còn có các công cụ hỗ trợ như súng bắn mê đợi bên ngoài, khi có biểu hiện tấn công con người là ..phằng.phăng...<có một lần coi video huấn luyện hổ mà>
Mình có quen chú Thuỷ làm tại rạp xiếc trung ương, tuy không phải người biểu diễn thú nhưng chú ý cũng gần gũi và theo dõi quá trình nuôi dạy thú, chú ý cho mình biết, roi chỉ là công cụ hỗ trợ dùng để kiềm chế thú mỗi khi nó có biểu hiện dữ dằn thôi, cũng như để người dạy thú tự vệ. Đó không phải là công cụ hỗ trợ huấn luyện. Bạn vào metacafe xem sẽ có rất nhiều video người dạy thú bị tấn công thê thảm luôn, con thú điên lên rồi thì roi chẳng làm gì được mấy đâu, chờ tới khi bảo vệ vào bắn chết thú thì người dạy cũng gần "đi" rồi. Huấn luyện, có nghĩa là phải thường xuyên, liên tục bạn ạ. Cứ cầm roi điện mà quất liên tục mỗi khi con thú làm sai thì chỉ càng làm nó ghét hơn thôi. Bạn nào theo trường phái thích dùng vũ lực, mình có một lời khuyên, đã đánh thì phải đánh thật đau, đánh cho sợ, cho chừa, đánh liên tục đừng nên lúc đánh lúc thương, đừng nên đánh như gãi ngứa chỉ làm chó nó nhờn thôi :)

Khi huấn luyện chó, quan trọng nhất là phải hiểu nó đã. Không có một giáo trình duy nhất nào cho tất cả các con thú nói chung, hay cho tất cả cá thể chó nói riêng tuy nhiên nhất thiết phải có lí luận, lí luận phải dựa trên thực tiễn đã được chứng minh. Các bạn đã thấy người này, người kia đánh chó mà dạy được chó thành công, nhưng đó chỉ là bên ngoài, quan trọng là các bạn có hiểu tại sao lại đánh, khi nào thì đánh, mức độ nặng nhẹ thế nào, đánh xong phải làm gì không? Nếu không hiểu thì cũng giống như Vi Tiểu Bảo học võ, chiêu số thì giống y hệt nhưng nội công, căn bản thì không có, chỉ là bắt chước thôi. Với những bạn ủng hộ cách dạy này, thật sự mình rất muốn được gặp và xem thực tế huấn luyện chó của các bạn để học hỏi thêm, nếu quả thực các bạn dạy được chó bằng cách đó. Bạn Aragospider có sẵn lòng cho mình xem bạn huấn luyện chó được không, thân :)

Được không ạ :D thế khi nào bác cho Vịt đi học, bác cho em biết với nhé, thế Sẹo có được đi học không bác hay chỉ Vịt thôi hả bác?

To tieumaongoc: phương pháp của mình cũng không có gì đặc biệt. Mỗi khi chó làm điều gì sai mình sẽ quất vào mông cún của mình thật đau kèm theo lời quát tháo thật nghiêm khắc, tiếng quát sao cho có uy để chó biết để sợ và nhớ. Ví dụ như khi chó của mình sủa dai mình sẽ quát " Im mồm" và kèm theo một roi vào mông. Sau vài lần như thế mình chỉ cần quát to và nghiêm giọng khi cún sủa là nó im ngay. Lưu ý: Mình nuôi chó ta bạn ạ.

To tieumaongoc: phương pháp của mình cũng không có gì đặc biệt. Mỗi khi chó làm điều gì sai mình sẽ quất vào mông cún của mình thật đau kèm theo lời quát tháo thật nghiêm khắc, tiếng quát sao cho có uy để chó biết để sợ và nhớ. Ví dụ như khi chó của mình sủa dai mình sẽ quát " Im mồm" và kèm theo một roi vào mông. Sau vài lần như thế mình chỉ cần quát to và nghiêm giọng khi cún sủa là nó im ngay. Lưu ý: Mình nuôi chó ta bạn ạ.
Có sự khác biệt về trí thông minh giữa các giống chó, với chó ta thì mình chưa xem huấn luyện bao giờ nhưng mình nghĩ cũng không khác biệt là bao nhiêu, ví dụ như hôm Festival thì bao nhiêu Rott, GSD...đều chẳng bằng được 2 chú chó ta giống H'mong cộc và Việt Dingo bạn ạ. Theo mình thì người huấn luyện cũng rất quan trọng ( tất nhiên là đối với các nghiệp vụ đặc biệt thì phải lựa chọn những cá thể suất sắc nhất, nhưng chúng ta ở đây đang bàn đến huấn luyện vâng lời cơ bản của những người nuôi chó chơi thuần tuý).
Theo như bạn nói thì chính là điều mình đã nêu ở những bài trước, đó là dạy chó hiểu câu lệnh "KHÔNG" mỗi khi nó định làm điều gì mình không mong muốn, và cái này chỉ có tác dụng nhất thời, trong chốc lát. Nghĩa là ngay sau đó một lúc, chú chó lại có thể tiếp tục vi phạm, và bạn lại phải nghiêm giọng với chó nữa. Bạn có đảm bảo sau này nó sẽ không "sủa dai" nếu tiếp tục dạy như thế được không?
Nếu là mình, tất nhiên đầu tiên mình cũng làm như bạn, dạy nó hiểu KHÔNG, hay là IM MỒM để nó biết không được tiếp tục việc làm đấy nữa. Nhưng sau đó để bắt nó chấm dứt hoàn toàn cái việc mà mình không thích nó làm, không bao giờ vi phạm nữa lại là chuyện khác, sẽ khó và lâu hơn nhiều, và như vậy thì liệu cách dạy thật nghiêm khắc đó theo bạn có hiệu quả không? Ví dụ như chó vệ sinh không đúng chỗ, cắn phá đồ đạc, nhảy chồm lên người khác, ăn những đồ ăn vương vãi khắp nơi, đến giờ ăn của người thì chầu chực xin ăn,...rất nhiều những thói tật khác của chó mà chủ không mong muốn chút nào.

anhthe98

Member
Thấy các bác bàn luận xôm quá ! Copy đại 1 bài ở diễn đàn cũ góp vui vậy. Không biết có đúng chỗ không nữa.

Luôn giữ tư thế người chủ

Chó là những động vật có bản năng bầy đàn và cần biết ai là người chỉ huy. Nếu bạn ko được nhìn như một con đầu đàn, chúng nhanh chóng lấn lướt bạn và chúng làm phiền hà bạn trong đời sống.
Chế ngự không có nghĩa là xâm hại. Có nhiều thái độ nẩy sinh lòng kính nể - chỉ cần biết tâm lý giống chó.
Trong đàn chó chính con đầu đàn ăn đầu tiên. Trước khi cho chó bạn ăn , Bạn nên dùng bữa và nhai một miếng bích quy trước mắt nó.
Khi bạn ăn, đừng để mủi lòng bởi cái nhìn khẩn cầu. Việc san sẻ thức ăn ngay lúc đó sẽ khiến con chó thấy như một hành vi phụ thuộc vào tia nhìn của nó. Cũng thế bạn nên luôn luôn vượt qua cửa đầu tiên, bởi vì trong đầu óc con chó, kẻ đi đầu là đầu đàn, là thủ lĩnh.
Cho phép con chó bạn ngủ trong phòng là ưu quyền tối hậu - chìa khóa của quyền lực. Bắt nó ngủ ở nhà bếp, là tạo được sự tôn trọng của nó.
Nếu con chó ngồi hay ngủ trên đường, bạn nên yêu cầu nó tránh ra, đừng nên bước qua nó. Bắt nó quy phục theo những ước muốn của bạn là một biện pháp tốt làm tăng thêm uy thế của bạn.
Nếu bạn tranh đua với nó trong trò chơi có hàm ý tương quan sức mạnh - chẳng hạn như kéo dây - bạn nên thu xếp để giành phần thắng. Đối với nó, chuyện đó có ý nghĩ nhiều hơn là một trò chơi.

Quan trọng của sự xã hội hóa :

Những tuần lễ đầu cuộc sống của con chó con rất quan trọng. Những nhà huấn luyện chó dẫn đường cho người mù, là những người đầu tiên nhận ra rằng một con chó con được nuôi cách biệt đến 3, 4 tháng tuổi thường trở nên một con trưởng thành sợ sệt hay hung dữ giả .
Trái lại khi ta tập nó quen sớm đi du lịch bằng xe hơi, làm quen với tiếng động lưu thông, gặp gỡ trẻ con và mọi điều mà nó phải đương đầu, nó sẽ thoải mái hơn trong môi trường của nó sau này. Tuy nhiên Phương pháp này cũng có bất tiện là chú chó phải tiếp xúc nhiều hơn với những bệnh truyền nhiễm mà những liều chủng ngừa đầu tiên không hiệu quả hoàn toàn.
Việc Huấn luyện chó con có nhiều tiến bộ trong những năm gần đây. Những phương pháp khuyến khích, khen thưởng ngày càng ưu thế so với những phương pháp trừng phạt. Ta có thể bắt đầu rất sớm cho chó con hòa lẫn với những con chó khác, nhờ đó có những phản xạ cơ bản về cảm thông - chia sẻ , tôn trọng trong bầy đàn.

P/s : Từ lý thuyết đến thực tế còn khác xa nhau lắm, hihi .Có bác rất giỏi lý thuyết đi xe đạp nhưng chưa thử bao giờ thì ..... Trẻ nhỏ chưa biết chữ hay lý thuyết đi xe đạp nhưng lại lái rất siêu. Thật khó giải thích các bác nhỉ! Theo tôi mỗi sự việc đều có cái hay của nó chỉ cốt ta biết vận dụng ntn trong từng hoàn cảnh thôi .

Manonero

Member
Được không ạ :D thế khi nào bác cho Vịt đi học, bác cho em biết với nhé, thế Sẹo có được đi học không bác hay chỉ Vịt thôi hả bác?
Phụ thuộc vào túi xiềng đồng chí ơi - nếu tớ mà cho 2 con học cùng 1 khoá sẽ nẩy sinh ra sự thất thoát - vợ nó kiểm soát được thì toi. Thế nên tính cho thằng nào láo học trước ngoan học sau. Còn Bác Hồ mà cười tười gật đầu thì là cả 2 thằng sẽ học cùng 1 khoá luôn. Bao giờ học tớ sẽ báo !

Nếu là mình, tất nhiên đầu tiên mình cũng làm như bạn, dạy nó hiểu KHÔNG, hay là IM MỒM để nó biết không được tiếp tục việc làm đấy nữa. Nhưng sau đó để bắt nó chấm dứt hoàn toàn cái việc mà mình không thích nó làm, không bao giờ vi phạm nữa lại là chuyện khác, sẽ khó và lâu hơn nhiều, và như vậy thì liệu cách dạy thật nghiêm khắc đó theo bạn có hiệu quả không? Ví dụ như chó vệ sinh không đúng chỗ, cắn phá đồ đạc, nhảy chồm lên người khác, ăn những đồ ăn vương vãi khắp nơi, đến giờ ăn của người thì chầu chực xin ăn,...rất nhiều những thói tật khác của chó mà chủ không mong muốn chút nào.
tieumaôngc nói đúng. Đúng là mình vẫn không làm cho cún mất hẳn tính sủa dai, mỗi lần như thế toàn phải quát. Nhưng việc dạy cho chó không đi wc không đúng chỗ ( trường hợp của mình là không được đi wc trong nhà mà phải ra sân) thì đã làm được rồi mà. Và việc ngăn chặn nó ăn những đồ ăn vương vãi khắp nơi thì mình làm theo phương pháp của bác Vũ Hùng, có rất nhiều bài trên Box Huấn luyện, và thấy kết quả rất khả quan.
P/s: Hơi ngoài lề của topic một chút, nhà tieumaongoc nuôi golden và em ấy đã sinh bé đúng không, chúc mừng bạn nhé

minhcuong

Active Member
Sáng nay vừa huấn luyện được Lab nhà mình đi trên ván thăng bằng. Lab mình chả cần xích. Chỉ cần hô "Leo lên" rồi dơ tay trước mặt nó để rất nó đi. Mồm kêu "Giỏi, giỏi" để động viên. Video mình sẽ post sau.

Sáng này gia đình mình còn đón nhận, 1 khách mời trong dịp Tết, VIC, Lab cái 4 tháng tuổi của HieuKTS. HieuKTS phải về quê nên mình chăm sóc hộ. Hiện giờ VIC đã biết lệnh ngồi, chạy lại, đứng yên, nằm thì củng cố lại, tha mồi khá tốt. Chỉ tội vệ sinh lung tung quá. :) Đúng là trẻ con.

Ảnh dưới, bắt 2 đứa nằm "kềnh cang" để chụp ảnh:

Mình đang tập lệnh như: "Bin ngồi yên, Vic theo bóng" hay
"Vic ngồi yên, Bin theo bóng" <-- cái này khó hơn, vì Vic khá mất tập trung.

Sách dạy chó của Cesar Millan đã nhận được. Millan là chuyên gia dạy chó cho các sao Hollywood như Will Smith. Cách nuôi chó cưng của người Mỹ rất khác người Việt. Do đó chỉ đọc để tham khảo.

minhcuong

Active Member
Sáng nay bà xã cho Lab nhà mình đi trên ván thăng bằng. Chỉ cần hô "Leo lên" rồi dơ tay trước mặt nó để rất nó đi. Mồm kêu "Giỏi, giỏi" để động viên là cu Lab ngoan ngoãn bước đi.

Video Bin tập đi trên ván thăng bằng

Sáng này 29 Tết gia đình mình đón nhận 1 cháu Lab cái 4 tháng tuổi, tên VIC của HieuKTS. HieuKTS phải về quê nên mình chăm sóc hộ. Hiện giờ VIC đã biết lệnh ngồi, chạy lại, đứng yên, nằm thì đang học. Mình luyện cho VIC tha mồi, và chạy cạnh chủ. Lab 4 tháng tuổi mà bắt chiếc rất nhanh. Xích lab bé lại, huấn luyện lab lớn trước, chỉ 10 phút sau, lab bé có thể bắt chiếc đến 70%.

Ảnh dưới, bắt 2 đứa nằm "kềnh cang" để chụp ảnh:

Mình đang tập lệnh như: "Bin ngồi yên, Vic theo bóng" hay
"Vic ngồi yên, Bin theo bóng" <-- cái này khó hơn, vì Vic khá mất tập trung.

Sách dạy chó của Cesar Millan mình đã nhận được. Millan là chuyên gia dạy chó cho các sao Hollywood như Will Smith. Cách nuôi chó cưng của người Mỹ rất khác người Việt. Do đó chỉ đọc để tham khảo.
Ngoài ra mình còn có quyển sách "Training Your Labrador Retriever" (Dạy chó Labrador của bạn), cũng đang tìm một bạn yêu Lab để dịch chia xẻ anh em trên forum. Sách nhiều hình vẽ, được đánh giá 4.5/5 sao trên Amazon.

Chúc các bác, anh em sang năm mới vạn sự như ý, mạnh khoẻ, và hạnh phúc cùng chú chó thông minh, ngoan ngoãn.

Cường,

trangphuong

Active Member
Tụi Lab thông minh mà anh Cường,học nhanh mà cu Đen nhà em cũng tiến bộ lắm anh ạ,các động tác cơ bản đạt mức tb rồi toàn tự tay hl cả,môn tha càm là good nhất,hôm nay em tập thêm bảo ăn mới ăn không có lệnh ăn là cứ ngồi đợi,tập một buổi mà cũng khả quan lắm anh ạ,nói túm lại em rất yêu quý cu Đen tại nó thông minh,nhân dịp gặp anh tại đây năm mới chúc gia đình anh vui vẻ hạnh phúc tài lộc an khang nha.

hì, bác Cường với trangphuong ơi, đây là topic về "Quan điểm" thôi mà các bác :)
Ở 1 post trước, bạn HieuKTS có nói rằng ở các trung tâm huấn luyện, HLV khi dạy chó cũng hay "thương cho roi cho vọt"... em thấy trong số những người vào đọc topic này có những bác, anh là chuyên gia huấn luyện của các trung tâm có tiếng. Nhưng không thấy ai lên tiếng cả. Mọi người có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm thực tế của mình được không ạ? Em rất muốn biết ý kiến của những người chuyên nghiệp.

Ice Man

Member
Mình chắc theo tieumaongoc và ạm chàng người mỹ :D,đánh nó thấy thương thương tội tội sao đó,từ từ uốn nó cũng nghe mà

minhcuong

Active Member
HLV khi dạy chó cũng hay "thương cho roi cho vọt"... em thấy trong số những người vào đọc topic này có những bác, anh là chuyên gia huấn luyện của các trung tâm có tiếng. Nhưng không thấy ai lên tiếng cả. Mọi người có thể chia sẻ chút ít kinh nghiệm thực tế của mình được không ạ? Em rất muốn biết ý kiến của những người chuyên nghiệp.
Nhu cương kết hợp, cây gậy đi liền củ cà rốt. Việc đánh đập tàn nhẫn (dùng gậy gộc quật...), thường xuyên thì mình e là phản tác dụng. Tuy nhiên nghiêm giọng, đét mông thì khi cần mình sẵn sàng sử dụng. :)

Nên sáng tạo nhiều trò chơi, hoạt động để nâng cao ý thức tự giác (một khái niệm hơi xa với với những con vật) của chó, kích thích nó chơi mà học (3 ngày 1 trò mới, phức tạp hơn), khiến nó luôn vui vẻ, và không biết chán. Dần dần trí thông minh, sự bật, độ phản xạ, khéo léo của chó cũng tăng lên. Khi nó tự tin thì nó dễ dàng hiểu và tuân lệnh chủ hơn.

Khi chó sợ sệt, thì sợi dây giao tiếp giữa người và chó rất lỏng lẻo, dè chừng. Với HLV quá nóng tính và dữ đòn, khi con vật thực hiện lệnh nó còn sợ không biết mình có bị ăn đòn tiếp hay không. Nó không thoải mái, mà không thoải mái, làm động tác loạng quạng thì lại ăn đòn..... Kiểu như các bác mắng con khi nó làm toán vậy. Lập tức dừng lại khi chó thấy mệt hoặc không đủ sức tập trung. Những lúc vậy, mình cho nó chạy nhảy, lăn lộn ở bãi cỏ thoải mái trong 5 phút mà không bất kỳ lệnh nào.

Ngoài ra phương pháp luyện tập một chó lớn đã huấn luyện tốt cùng một chó con chưa biết gì rất hiệu quả. Hai con sẽ học và điều chỉnh hành vi lẫn cho nhau. Ví dụ: con chó lớn được chủ lấy ra thị phạm sẽ phải tuân lệnh nghiêm chỉnh hơn trước mặt chó con. Còn chó con học tập ngay động tác của chó lớn mà không phải đoán mò xem chủ muốn gì. Chủ đét đit chó con cũng khiến chó lớn biết điều mà học hành chó tử tế và ngược lại.

Các clip mình post lên đây
, không có mục đích quảng cáo :D. Mình chỉ muốn mọi người cảm nhận thấy con chó của mình nó vui vẻ, hạnh phúc khi thực hiện những bài học. Ngoài ra nếu mọi người xem clip sẽ thấy, một con chó tử tế cần phải hoà nhập với tất cả các thành viên trong gia đình. Muốn có điều đó, từng thành viên trong gia đình phải tôn trọng, yêu thương nhưng phải là người chủ thực sự của nó. Không nên có chuyện, với ông chủ, chó là con cưng, với bà chủ, chó là của nợ, với con, chó lại là đứa du côn. Cách cư xử của thành viên trong gia đình phải hết sức nhất quán.

Mỗi ông chủ chó nên biết lượng sức mình, mới nuôi thì nuôi 01 Lab hoặc Golden hoặc Cocker Spaniel cho dễ chăm sóc. Chủ và chó cùng học chơi với nhau. Khi có kinh nghiệm hơn (>2 năm) thì mới nuôi GSD, Rottweiller. Cao hơn nữa là các chó khủng như Ngao Tạng, Pit Bull. Mình nhấn mạnh chữ "nuôi" ở đây không chỉ là cho ăn, dắt đi vệ sinh, cho phối giống, đẻ đái ... mấy cái đó tạo hoá đã hình thành trong mỗi động vật. Nuôi là có cả dạy dỗ, huấn luyện, chăm sóc. Nếu không có thời gian thì mua chó từ 6 tháng tuổi trở lên. Bận quá cắn răng chọn một trung tâm huấn luyện nào tử tế cho chó đi học 3 tháng. Trẻ con vẫn phải đến trường đấy thôi, có mấy ông bố bà mẹ giữ con ở nhà tự dạy được đâu. :)

Hiện giờ mỗi lần ra công viên, mình cho cả cu con trai 8 tuổi dắt Lab Bin 1.5 tuổi và Lab Vic của HieuKTS 4 tháng tuổi đi cùng. Mình để cho cu con trai 8 tuổi thử cầm dây, huấn luyện Vic. Hầu như Vic chả mấy khi nghe lệnh của ông con trai, cũng là cách để ông con biết bố mẹ bực mình thế nào khi nó không vâng lời. Nhân huấn luyện chó, dạy luôn cả người. :)

Trình bày, tranh luận lý thuyết thì rất dài dòng mà chả chứng mình điều gì nhiều, anh em nào dạy chó thì bảo bạn gái, vợ hoặc em quay, chụp hình lại, rồi cũng chia xẻ với mọi người. Đó là những thực tế sống động chứng minh cho từng quan điểm.

Manonero

Member
Mấy ông nhóc trẻ con nhà tớ, bà cụ nhà tớ và cả vợ tớ cũng chả bao giờ nói nổi con Vịt nửa câu - về đến nhà thấy cu cậu mừng cuống quýt còn ai cũng rúm ró lại sợ nó xô vào thấy mà thương! Tấm thân cối đá của nó chỉ sợ mình hay ông cụ nhà mình thôi! Mà đấy là cu cậu không dám chồm lên đấy, chỉ cuống quít tít mù phi ra phi vào thôi!

Anh Lâm ơi, để con Vịt nhà anh mà chồm đè lên người chắc cỡ như em cũng tắt thở mất. hê hê.