• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các Loại Thuốc Trị Giun Sán Cho Mèo.

meoxau

Member
Tuần rồi em đem phân mèo đi xét nghiệm, kết quả xét nghiệm là mèo nhà em bị nhiễm giun móc 1+. Bác sĩ ở Lý Thường Kiệt cho 1 viên Drontal Plus về uống (1 viên cho 10kg thể trọng). Sau một tuần, em đem tiếp phân đi kiểm tra lại thi kết quả là phân vẫn nhiễm giun móc 1+. Bác sĩ bảo đã uống thuốc xổ tuần trước rồi thì tháng sau mới uống nữa. Nhưng em không yên tâm. Nên em muốn hỏi mọi người là: Mình cho uống thuốc trị giun tiếp mà không cần đợi đến 1 tháng được không? Mèo nhà em không hết nhiễm giun là tại thuốc không hợp? Mèo nhà em đã qua hạn chích ngừa 15 ngày rồi (16/7 tái chủng) vì mấy vụ nhiễm giun này, em muốn cho nó hết giun mới đem đi chích ngừa 4 bệnh nhưng giờ không hết giun mà còn quá hạn tái chủng nữa :-(.

Hay là thứ hai này đem nó đi chích ngừa luôn được không? Tuốc uống trị giun móc hiệu nào tốt nhất vậy mọi người?
Thứ hai chích ngừa, thứ ba uống thuốc sổ giun được không?
Pls, giải đáp giùm em..Thanks...

moimm

Member
Tớ thấy bác sĩ vẫn cho tiêm phòng và tẩy giun cùng một ngày có làm sao đâu. Nhưng vụ tẩy giun liền nhau như thế thì chắc cũng không hay lắm, chắc phải từ từ thì mới hết giun chứ nhỉ ? Xem hướng dẫn sử dụng thuốc xem nào. Mèo nhà tớ người ta hẹn 6 tháng tẩy giun một lần bạn ạ, tẩy bằng Exotral,mà tớ cũng không cho đi xét nghiệm như bạn làm gì, cứ đúng lịch là cho tẩy giun thôi.

akey123

bác ơi Meo nhà cháu bị con sán trắng ở mông ấy thì dùng thuốc gì được ạ? có loại nào mà tiêu hết cả giun sán như kiểu fukaka của mình ko? với lại mèo đang cho con bú thì có được tẩy giun cho nó ko

cho e hỏi có phải con bé bé dài tầm gần 1 cm màu trắng đúng k ?
hnay tìm thấy 1 con trên ng e mèo xong lỡ đánh rơi mất xuống sàn nhà x_x con đấy là sán ạ ? mà xử lý thế nào đây, chả tìm thấy nó đâu :((

heoham

eo ơi, nhà mình mới đưa về một em, tầm 3 tháng tuổi, không biết đã tẩy giun cho nó được chưa bác sĩ ơi?? Nó là mèo ta, mà bj lạ nhà chẳng ăn được nhiều không biết tẩy giun có làm sao kô ạ???

smilepls88

bác sĩ ơi cho cháu hỏi: sán mèo có lây sang người không ạ? Mèo nhà cháu bị sán lâu lắm rồi, chỉ mua thuốc trị sán ở chỗ tiêm phòng dại có tẩy được hết không ạ? Trộn thuốc kèm cơm cho đến hết 2 gói người ta cho thì bao lâu lại tẩy tiếp ạ? Nó cứ bị hoài không thấy khỏi

audy224

Member
bác sĩ ơi thế thời gian tẩy giun định kì của 1 em mèo là bao lâu ạ. với lại tiêm hình như là cách tốt nhất đúng không ạ

rosyrain

Member
Nghe nói có loại thuốc tẩy giun của người nếu dùng với một liều lượng khác thì có thể tẩy cho mèo ? không biết phải không nhỉ , mà nếu mèo uống thuốc tẩy giun không đúng ( thích hợp ) thì mèo sẽ bị triệu chứng như thế nào vậy mọi người ? có bị chết vì sốc thuốc không ?

Ai giúp mình với con mèo nhà mình hôm nay bị đi ngoài, sau đấy mình thấy ở mông nó còn dính một sợi dây dài dài mình lấy giấy kéo nó ra nhìn kĩ thì thấy hình như là sán dây, mình muốn hỏi cần trị dứt điểm loại sán này thì mua thuốc gì và ở đâu !

lululubu

Active Member
Bạn ra TC mua Sanpet hoặc Exotral mà tẩy giun cho bé, 1 viên cho mèo 5kg, tùy theo bé của bạn nặng bao nhiêu mà cho uống 1/4 viên, 1/2 hoặc cả viên. Nhét sâu và trong họng cho e ý khỏi nhả ra bạn nhá, nếu bé ko chịu uống có thể lấy bơ bọc bên ngoài viên thuốc rồi cho bé uống. 2 thuốc này trị sán và giun đều hết :)

gaquandui

Member
Bạn nên dùng các loại thuốc tẩy giun, sán có độ an toàn cao như: Exotral. 1 viên cho 5kg khối lượng. Thuốc có độ an toàn cao, tẩy được cả trong các trường hợp pet đang bị tiêu chảy, mang thai...
bác sĩ cho em hỏi ngoài hà nội có thể mua thuốc này ở những đâu ạ !

CHo em hỏi luôn là mèo nhà em có nhóc 5 tháng tuổi ăn tham lắm và hay đi phân lỏng , em cho uống thuốc tiêu chảy của người mà vẫn bị , hay tại em cho ăn nhiều quá ?

Ibingo

bác sĩ với các anh chị ơi cho em hỏi,
em mèo nhà em hôm nọ em phát hiện ra 1 con gì màu trắng trắng dài gần 1cm bò trong phân. Tối nay ngồi bắt rận cho nó thì phát hiện ra 3 vật thể kì dị ở đuôi gần hậu môn màu trắng sữa ;______________; chắc là sán rồi huhu.

Em đã đọc nhưng chưa hiểu kĩ lắm, vì lần đầu tiên mèo em nuôi bị thế này. Bố mẹ em (và cả em ) sợ nhất mấy con kí sinh ấy trên đời, nên giờ không cho em mèo vào phòng.

Em muốn hỏi bệnh sán mèo này có lây sang người được không ? (hình như nó chỉ kí sinh trên bọ chét ? Nó mà lây là có nguy cơ cao mẹ em không cho nuôi nữa thì... )
Cách chữa trị triệt để nhất là thế nào ạ ? Trong các loại thuốc ở trên thì thuốc nào chữa sán tốt nhất và có thể dễ mua được nhất ? ( em ở Hà Nội ạ, các anh chị biết địa chỉ nào tin cậy cho em biết với). Em cảm ơn.

Ibingo

bác sĩ với các anh chị ơi cho em hỏi,
em mèo nhà em hôm nọ em phát hiện ra 1 con gì màu trắng trắng dài gần 1cm bò trong phân. Tối nay ngồi bắt rận cho nó thì phát hiện ra 3 vật thể kì dị ở đuôi gần hậu môn màu trắng sữa ;______________; chắc là sán rồi :worried::worried::((

Em đã đọc nhưng chưa hiểu kĩ lắm, vì lần đầu tiên mèo em nuôi bị thế này. Bố mẹ em (và cả em :worried: ) sợ nhất mấy con kí sinh ấy trên đời, nên giờ không cho em mèo vào phòng.

Em muốn hỏi bệnh sán mèo này có lây sang người được không ? (hình như nó chỉ kí sinh trên bọ chét ? Nó mà lây là có nguy cơ cao mẹ em không cho nuôi nữa thì...:worried: )
Cách chữa trị triệt để nhất là thế nào ạ ? Trong các loại thuốc ở trên thì thuốc nào chữa sán tốt nhất và có thể dễ mua được nhất ? ( em ở Hà Nội ạ, các anh chị biết địa chỉ nào tin cậy cho em biết với). Em cảm ơn.

masumi1303

Mèo con bao nhiêu tuần tuổi thì có thể bắt đầu tẩy giun một cách an toàn ah? 6-8 tuần liệu có hơi sớm ko? hay phải sau 8 tuần, tẩy giun và tiêm vaccin luôn một thể?

Meoxinhxinh128

daọ này mèo nhà mình nhác ăn lắm,bụng lại to to(mèo nhà mình là mèo đực),vậy có phải là mèo nhà mình bị giun không?

Meoxinhxinh128

mèo nhà mình dạo này nhác ăn lắm,bụng tự nhiên lại to to(bé là mèo đực),liệu có phải là bị giun không?

Bơ Béo

Bsy cho mình hỏi Bé mèo nhà mình đc 5 tháng tuổi r, hơn 1 tháng trc có nhờ Bsy đến khám tại nhà vì bé hay bị đi ngoài quá, bsy cũng cho bé uống thuốc tẩy giun r mà bé vẫn tiếp tục bị đi ngoài, lần này rất nặng. Mình cho bé đi tiêm ở nhà bsy Hằng ở Hoàng Cầu, bsy dặn về ktra phân thì mình thấy có rất nhiều hạt li ti lẫn trong phân. Liệu có phải là đốt sán k hả mọi người? Và bsy còn nói nếu đúng là đốt sán thì rất dễ lây cho người, con sán này của mèo khi vào người mình r thì k cách nào chữa được. Mình lo lắng quá, k biết có đúng nthe thật k. Nếu ng bị nhiễm mà k chữa đc thì chết mất :(

BS cho hỏi là mèo bn tháng tuổi thì có thể tẩy giun sán được ạ, và bn lâu thì nên tẩy 1 lần ạ