• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Các loài thảo dược cho chó

Chào các bạn thân mến,
Như chúng ta đều biết ít nhiều là chó có khả năng tự chữa bệnh bằng cách đi tìm ăn những lá cây có tính chữa bệnh. Qua trao đổi trên forum này mình chỉ biết có mỗi cây cỏ mực (hay còn gọi là cây nhọ nồi, ở miền Bắc) có thể chữa chó bị nôn, tiêu chảy, sốt ... Vậy các bạn nào biết thêm các loài cây thuốc dân gian nữa (cũng như cách trồng, tìm ở đâu, liều dùng, cách pha chế như đâm hay tán nhuyễn ...) thì chia sẻ với mọi người cùng biết để mình chăm sóc chó (trong đó có chó PQ của chúng ta) ngày càng tốt hơn. Thiết nghĩ trong vườn nhà hay cùng lắm là nhà phố mình mà có trồng vài cây thuốc (trong chậu cũng được) thì chó của mình sẽ đỡ bị bệnh lặt vặt dẫn đến đi bác sĩ thì hay biết mấy.
Mình nghĩ đây là một chủ đề hay, bổ ích mà chưa thấy ai đề cập nên đề nghị các bạn gần xa hưởng ứng nhiệt tình nhé! Mỗi người đóng góp một ít để "ba cây chụm lại nên hòn núi cao" nhé!

Thân ái,
PTSơn

Cụ thể cách pha chế cây cỏ mực như thế nà? bé Rott nhà em đang bị bệnh ói nôn suốt! mong các bác chỉ bảo cách để em có thể điều trị cho em nó!

quanthucha

Member
Cụ thể cách pha chế cây cỏ mực như thế nà? bé Rott nhà em đang bị bệnh ói nôn suốt! mong các bác chỉ bảo cách để em có thể điều trị cho em nó!
chào bạn , 1 nắm lá và thân cây cõ mực , dã nát và hòa vào 1/2 chén nước , vắt lấy nước và cho 1/4 muỗng cafe muối ăn . rồi cho cún uống 1 ngày 2 lần . ( cún nhỏ 1/4 chén . cún trung bình như chó phú quốc 1/2 chén . chó lớn như GSD & ROOT thì dùng 1 chén /1 lần )
link tham khão :http://www.caythuocquy.info.vn/modu...ase=detailsnews&mid=729&mcid=245&pid=&menuid=
thân chào bạn

thuybell

be root nha em bi tieu chay gio em chang biet lam sao ca giup em voi
0904823923
Mấy cún bị tiêu chảy có thể dùng becberin , mình vẫn cho cún nhà mình dùng thuốc như thế, tất nhiên liều lượng phải chia ra theo cân nặng, dùng liều của bé sơ sinh thui

Bạn nên đưa cún đi tiêm phòng 7 loại bênh trong 1 mũi tiêm thì phải, sẽ đỡ bị tiêu chảy đấy

bi_peo

Member
nếu cún bỏ ăn , kèm theo đi phân đen xì thì có dùng thảo dược nào được không nhỉ bạn ơi

Thân và lá cây khoai lang, giã nát thêm 1 chút muối.có thể chữa ghẻ lường ở chó, giã lấy nước cho uống chữa táo bón
Cây Mần Tưới rải vào chỗ chó hay nằm,có thể xua đuổi bọ
Lá xoan,sài đất, đun nước tắm cho chó chống dc rận và bọ
hiểu biết của e do các cụ truyền lại, có j sai sót ACE bỏ qua :D

dangha_57

Member
Mình có đọc ở mục thuốc thú y có nói cả lá xà cừ,lá khế,lá xoan v . v .v.nấu kỹ tắm cho chúng chữa được các bệnh ngoài da Bạn vào trang đó xem lại đi bổ ích lắm đấy.Chúc cún của bạn qua liều thuốc dân gian này mà khỏi hết bệnh

Thật sự những bài thuốc dân gian thế này chỉ có tác dụng với các triệu chứng rối loạn tiêu hóa thông thường thôi các bạn ạ. Rối loạn tiêu hóa có thể do thức ăn, ăn bậy gì đó,... Nếu rối loạn tiêu hóa do Virus thì những bài thuốc này mình nghĩ không có hiệu quả lắm.
Nhưng bạn cũng nên thử trước, nếu thấy khỏi thì ok. Nếu không tốt hơn thì mang đi BSTY.

Cách tốt nhất là tiêm phòng cho chó đầy đủ 1 năm 1 lần.
Phòng bệnh hơn chữa bệnh các bạn nhé!

Thân!

huyen89

chào room!
t biết thêm rằng. vỏ quả măng cụt phơi khô. sắc lấy nước uống cũng có thể chữa được các bệnh tiêu chảy thông thường ở chó.
ngoài ra các bạn có thể sử dụng nước sắc lá hẹ pha với ít mật ong, sau đó có thể cho cún ăn để chữa ho.
mong mọi người cho thêm nhiều ý kiến!