• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Biệt thự của cún cưng - Khởi nguồn của niềm đam mê!

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
"Với niềm đam mê chúng ta sẽ khắc phục đuợc những mặt hạn chế" Đó là câu nói của anh Sơn-Ly Giang mà mình rất tâm đắc. Vì mình ở nhà phố cũng như phần đông anh chị em trên Việt Pet nên điều kiện nuôi là không thể tốt như mong muốn đuợc nhưng sau khi đuợc sư tư vấn của anh Sơn LG và tham quan nhà của anh mình quyết định xây dưng chuồng trại trên sân thuơng để chuẩn bị cho niềm đam mê của mình.
Xin chân thành cảm ơn những ngừoi đã giúp đỡ mình hoàn thành chuồng như anh Sơn-Ly Giang, 1st Lady ..

Sân thuợng trước khi làm chuồng với diện tích là 4m x 10m. Diện tích mỗi chuồng của mình là 1,2m x 3m. Lối đi phía truớc là 1m, phần diện tích còn lại mình trồng cỏ làm sân chơi cho chó.
Mình cố tình hướng cửa chuồng về phía phải của nhà để lấy nắng sáng ( hướng Đông - Đông Nam )

Vì trên sân thượng nên cần độ an toàn cao nên ngoài đế tường 0.6m mình làm khung lưới B40 cao 2,4m bao bọc toàn bộ khuôn viên sân thượng. Vách che cách nhiệt bên ngoài chuồng mình sử dụng cemboard, còn bên trong chuồng là inox tấm có thể tháo rời để tăng diện tích chuồng.

Phần mái mình sử dụng tấm carbonate lấy sáng. Có 2 phần: mái chết che toàn bộ phần chuồng và lối đi, mái truợt che phần sân chơi vào mùa mưa và làm la phông cách nhiệt cho chuồng vào mùa nóng.
Diện tích phần sàn nhựa là 1,2m x 1,2m còn lại là nền gạch bông.

Sân chơi của chó và ghế đá nơi mình và em trai mình uống cafe sáng.

Khoảng hở giữa vách chuồng và sàn gạch là gầm sàn nhựa được xây cao 2 tấc và dốc, mình có thể vệ sinh từ bên ngoài chuồng bằng vòi nước bơm áp lực. Do mặt sau chuồng là phía Tây nên mình sẽ trồng vài dây leo để giảm bớt nhiệt độ toàn khu vực sân thựơng.

Năm hết tết đến mình xin chúc tất cả anh chị em trên Vietpet 1 năm mới an khang thịnh vượng và tràn đầy hạnh phúc. hy vọng sẽ đuợc ra mắt anh chị em trong năm tới những em Bully tiếp theo sau thế hệ đàn anh như Heart Breaker, Rambo + Angle mà anh Sơn Ly Giang đã đi tiên phong.

Chào thân ái và đoàn kết.

KyCauGo

Chủ Nhiệm CLB Cuối Tuần Hà Nội
Quá cầu kỳ ,nắn nót và cẩn thận ,bái phục bác luôn ,hy vọng cái trại Papilon này sẽ có nhiều những chú cún đẳng cấp .Đẹp lắm ,đủ ánh sáng mà vẫn gần gũi với thiên nhiên

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào Chinh,
cuối cùng thì mọi việc cũng xong, về chuồng trại để nuôi Bully thì như vậy quá ổn, rộng rải (1,2 x 3m), thoáng mát. Còn về thảm cỏ rất tốt cho chó, nhưng anh chỉ lưu ý em một điểm coi chừng chó bị trật chân vì những gờ bao quanh thảm cỏ. Bully rất năng động , nó sẽ nhảy và chạy lung tung, vì vậy, một là em làm rào cao khoảng ngang bụng ở gờ bao quanh, hai là em nới thảm cỏ ra sát luôn hàng rào. Em sẽ thấy khuyết điểm một khi đem chó về, khi đó mình khác phục cũng được.

Một điểm lưu ý em nữa: vì chuồng em rộng, hãy lưu ý đến gió và mưa xem có tạt vào k.? Và thời tiết lạnh như mấy ngày hôm nay chó dễ bị bệnh. Em hãy đóng thêm mấy cái hang ở mỗi chuồng, Bully sẽ rất thích ngũ trong đó để tránh gió mưa và giữ ấm cơ thể.

Khi nào mang chó về? Chúc em thuận buồm xuôi gió nhé....

Thân,

Chào Bác Daddy_C ! Xin chúc mừng niềm đam mê của bác trên cả tuyệt vời, đã tạo cho các cún thân iêu " nơi ăn chốn ở"
quá lý tưởng . Một lần nữa mình xin chúc mừng Bác . Thân ái !

1stLady

Member
Chúc mừng 3C - chuồng trông rất ổn. Tết này rảnh anh em mình giao lưu nhỉ.

Thấy chỗ này mưa và gió có thể lùa trực tiếp - ko biết 3C có phương án che chắn gì không.

Về chuyện cái gờ cement a LG đề cập thì đúng là khá nguy hiểm. Em Bully nhà mình chạy nhảy bị "chấn thương" hòai - nhưng cũng may là chỉ bị nhẹ nhưng cũng nên đề phòng.

Tấm cementboard hướng tây nếu có thể, 3C nên cho thêm 1 lớp nữa, đóng hở ra bằng khung nhôm hoắc sắt chèn giữa, hoặc có thể cắt chính những miếng cementboard miếng nhỏ 2 tấc vuông để làm gối cho cách ra. Sẽ chống nóng rất hiệu quả.

Phần mái lợp bằng tấm polycarbonat màu xanh, mái này vào mùa hè sẽ rất nóng và nắng đấy, ánh sáng vẫn đi qua >50%, hay bị thấm dột những chỗ bắn vít. 3C có thể mua tấm bạt sậm màu căng ra áp sát phần mái để xử lý việc này.

Kinh nghiệm của mình thì tạo không gian cho chó nghỉ ngơi - chó ngủ được sâu và dài (ko bị đánh thức giữa chừng) chó sẽ rất khỏe mạnh và vui vẻ. Nó mà ko ngủ đc là bị stress ngay (giống như người á :D)

Th.....ân ái!

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
@ Anh Sơn: Chắc chắn em sẽ sữa lại khu vực đó anh ạ, nhưng chắc em không trồng cỏ vì chỗ đó em dự tính là để tắm chó và vệ sinh dụng cụ. Chắc em sẽ lót đan cho bằng với sân cỏ luôn. Về độ cao x dài x rộng của chuồng em dựa vào tiêu chuẩn của Châu Âu dành cho GSD mà 1 bác nào đó dịch ra trên VP ( chỉ khác là em nuôi bully nhỏ hơn và diện tích nhỏ hơn nên em cho chiều ngang nhỏ hơn tí) Ngoài ra, em chỉ phải lo hướng phía cửa chuồng thôi anh, em se treo 2 tấm sáo chỗ hàng rào lối đi. Các mặt còn lại không thể hắt mưa đuợc vì 1 bên che bằng tấm sáng, bên còn lại là mái trượt. Em cũng đang tính đóng luôn dạng hộp có cửa nhỏ như bên nước ngoài để che hết phần sàn nhựa, đang phân vân nên sử dụng vật liệu gì đây anh Nước ngoài họ sài gỗ nhưng không biết vệ sinh chuồng có dễ không. Chó thì em lại chưa bắt đuợc anh ạ, qua tết em sẽ bay 1 chuyến sau đó mới quyết định bắt tại Thái hay Mỹ.Rất cám ơn anh.
@1stLady: Cám ơn anh đã nhắc nhở, thật sự việc chóng nóng cũng là vấn đề mình quan tâm nhất khi nuôi trên sân thượng. Vài tuần qua mình chưa có cơ hội gặp ngày nào thật nóng để lên xem thử, mình sử dụng tấm cementboard 9 li hy vọng có thể chịu được nếu không thì mình cũng tính tới phương án dự phòng như anh nói. Còn về phần mái thì mình đỡ lo hơn tí, vì minh có phần mái truợt xem như là thêm 1 la phông vào mùa nóng, nhưng nếu vẫn còn nóng thì mình sẽ ốp xốp vào phần dưới mái trượt luôn. Tóm lại là phải chờ những ngày thật nóng để thử nghiệm. Mình có lên vào những ngày lạnh vừa qua vào ban đêm và ngồi thử vào từng vị trí chuồng, phần dứoi tấm inox ngăn chuống hoàn toàn ổn nhưng đúng là phần trên lứoi B40 khi mình đứng lên bị gió lùa. Mình sẽ tìm cách khắc phục, chắc là sẽ sử dụng tấm sáo che.
@ Anh KyCauGo và NhuNguyet: Thanks

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
@ Anh Sơn: Chắc chắn em sẽ sữa lại khu vực đó anh ạ, nhưng chắc em không trồng cỏ vì chỗ đó em dự tính là để tắm chó và vệ sinh dụng cụ. Chắc em sẽ lót đan cho bằng với sân cỏ luôn. Về độ cao x dài x rộng của chuồng em dựa vào tiêu chuẩn của Châu Âu dành cho GSD mà 1 bác nào đó dịch ra trên VP ( chỉ khác là em nuôi bully nhỏ hơn và diện tích nhỏ hơn nên em cho chiều ngang nhỏ hơn tí) Ngoài ra, em chỉ phải lo hướng phía cửa chuồng thôi anh, em se treo 2 tấm sáo chỗ hàng rào lối đi. Các mặt còn lại không thể hắt mưa đuợc vì 1 bên che bằng tấm sáng, bên còn lại là mái trượt. Em cũng đang tính đóng luôn dạng hộp có cửa nhỏ như bên nước ngoài để che hết phần sàn nhựa, đang phân vân nên sử dụng vật liệu gì đây anh Nước ngoài họ sài gỗ nhưng không biết vệ sinh chuồng có dễ không. Chó thì em lại chưa bắt đuợc anh ạ, qua tết em sẽ bay 1 chuyến sau đó mới quyết định bắt tại Thái hay Mỹ.Rất cám ơn anh.
@1stLady: Cám ơn anh đã nhắc nhở, thật sự việc chóng nóng cũng là vấn đề mình quan tâm nhất khi nuôi trên sân thượng. Vài tuần qua mình chưa có cơ hội gặp ngày nào thật nóng để lên xem thử, mình sử dụng tấm cementboard 9 li hy vọng có thể chịu được nếu không thì mình cũng tính tới phương án dự phòng như anh nói. Còn về phần mái thì mình đỡ lo hơn tí, vì minh có phần mái truợt xem như là thêm 1 la phông vào mùa nóng, nhưng nếu vẫn còn nóng thì mình sẽ ốp xốp vào phần dưới mái trượt luôn. Tóm lại là phải chờ những ngày thật nóng để thử nghiệm. Mình có lên vào những ngày lạnh vừa qua vào ban đêm và ngồi thử vào từng vị trí chuồng, phần dứoi tấm inox ngăn chuống hoàn toàn ổn nhưng đúng là phần trên lứoi B40 khi mình đứng lên bị gió lùa. Mình sẽ tìm cách khắc phục, chắc là sẽ sử dụng tấm sáo che.
@ Anh KyCauGo và NhuNguyet: Thanks
Chào Chinh,
ANh xin góp ý một vài vấn đề nếu như em có sửa chữa chuống trại:
1. Về sân chơi, nếu k. làm cỏ được thì tốt nhất em làm nền gạnh không trơn là được, đừng lót sàn vì chúng chạy nhảy sẽ k. tốt, nhiều lúc sẹ bị kẹt ngón chân.

2. Nếu là Anh với diện tích như em, và với lượng chó là 4 con thì anh sẽ quay cửa chuồng hướng ra sân, và chuồng sẽ làm nhỏ lại. Chuồng chỉ là nơi chúng sẽ năm nghỉ ngơi, và hãy thêm diện tích sân. (Em nên nhớ vì chúng ta ở nhà phố nên phải tận dụng diện tích một cách tối ưu)

Em xem thử phác thảo nhé:

3. Bề ngang nhà em 4m, em làm bề ngang mỗi chuồng 1m và dài có thể là 2,4m theo kích cở miếng sàn. Chuồng như vậy Là cũng rất thoải mái cho Bully nghĩ ngơi. như vậy khoảng sân em còn rất rộng 7,6m. Sân chơi chung rộng rất quan trọng, em chỉ cần thả mỗi con 2 giờ trong ngày là đủ vận động cho nó rồi.

Còn với thiết kế hiện nay, sân chung k còn bao nhiêu, lại mất khoảng đường đi trước chuồng nữa rất uổng.

4. Đừng lo lắng hướng nắng quá, việc nuôi trên sân thượng thì lúc nào cũng thừa nắng, vả lai khi thả ra sân chạy nhảy cũng đã đủ cho nó rồi. Còn chuồng phải chú trọng đến việc dể dọn vệ sinh, thoáng mát.

5. Cuối cùng, em nên nuôi chât lượng đừng nuôi theo số lượng chó sẽ rất cực mà không hiệu quả.

Thân

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
thật đúng với topic " khơi nguồn của đam mê " . với diện tích cũng khá khiêm tốn mà bác làm được sân chơn và chồng trại tiện nghi như vậy thật là quá tốt . cứ đi theo anh sơn ly-giang và 1stlady thì còn gì bằng nữa , 1 người là chuyên gia về chuồng trại , 1 người là kiến trúc sư . chúc mừng bác Daddy_C nhé .

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
@ Anh Sơn-Ly Giang: Chết em anh ơi, giờ mà anh kêu em xoay hướng chuồng như bản vẻ thì coi như sửa lại toàn bộ hệ thống chuồng :(( Mới đầu em nghĩ với diện tích chuồng rộng rãi tí chó có thể tự vận động khi không được thả nhưng giờ anh chỉ vậy thì em mới thấy cần diện tích sân chơi nhiều hơn diện tích chuồng, chết em!
@ Anh sonnguyen: Thanks anh!

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
@ Anh Sơn-Ly Giang: Chết em anh ơi, giờ mà anh kêu em xoay hướng chuồng như bản vẻ thì coi như sửa lại toàn bộ hệ thống chuồng :(( Mới đầu em nghĩ với diện tích chuồng rộng rãi tí chó có thể tự vận động khi không được thả nhưng giờ anh chỉ vậy thì em mới thấy cần diện tích sân chơi nhiều hơn diện tích chuồng, chết em!
@ Anh sonnguyen: Thanks anh!
Chào Chinh,
Anh nhớ có trao đổi với Chinh về chuồng rồi mà. Em đã nhìn thấy trại mới của Bullrock rồi chứ gì, em hãy áp dụng theo mô hình đó, còn trong chuồng thì em lót sàn nhựa, và nhỏ thôi theo diện tích của mình. Em hãy làm lắp ráp những vách ngăn, nếu cần có thể mở rộng. Hàng rào cao tới ngực, em có thể đứng bên ngoài ngắm chúng chơi đùa. NẾu sửa được, thì nên làm luôn, chứ đem chó về sẽ k. thay đổi được.

À, còn những tấm nhựa che nắng của em, trước đây anh đã sử dụng và thấy không hiệu quả chống nóng lắm.

Em hãy ra đường Nguyễn Thái Sơn qua chợ Gò Vấp khoảng 50m có cửa hàng bán dụng cụ chăn nuôi. Mua một dụng cụ đo nhiệt độ trong chăn nuôi, Dụng cụ này rất hay, nó gồm 2 nhiệt kế, một cái chỉ nhiệt độ nóng nhất và một cái chỉ nhiệt độ thấp nhất, qua đó em có thể thấy sự giao động nhiệt độ trong ngày mà em xử lý cho ổn định. K. thể kiểm tra bằng cách chui vào chuồng như em được. Chó rất nhạy cảm với nhiệt độ.

Sự khởi đầu bao giờ cũng có tý chút vấn đề, có như vậy mới happy em.

Thân

1stLady

Member
Chuồng của 3C nếu sau này nuôi nhiều hoặc có chó con thì phần lối đi có thể cải tạo thành 1 dãy 2 chuồng (theo chiều dọc lối đi - vuông góc với chuồng hiện hữu) hoặc để những chuồng inox di động cho chó con. Lối đi lúc này sẽ đc dời vào giữa lấn vào phần chuồng đang có sẵn. Nếu theo phuơng án này thì hiện nay không cần xoay 90 độ như phương án anh LG nói. Đó là tùy "đam mê" của 3C sau này muốn qui mô nuôi ntn (chất hoặc số lượng hoặc cả 2 - cả 2 thì quá dữ :D)

Theo góp ý riêng của mình thì nếu ko gấp, 3C nên tìm cách khắc phục sau khi suy nghĩ kỹ. Thêm nữa, phần chuồng nghỉ ngơi của chó nên làm kiên cố chắc chắn, vì Bully rất khỏe và gặm đồ rất hăng (tấm cementboard sẽ ko chịu nổi sức tàn phá của mấy em nó đâu)

1 em Bully có giá trị rất cao, huống hồ là vài em. Theo mình nghĩ thì phần làm chuồng này nếu tiết kiệm và hợp lý cũng chưa thể bằng tiền mua 1 em Bully chất lượng cao.

Vài lời góp ý với 3C.

Th.....ân ái!

Em chào các bác ạ!

Đọc cái chủ đề này thấy hay hay, em cũng xin ké vài tý ý kiến:

Đúng như bác "số 1" nói => tấm nhựa này chỉ có tác dụng che cho thể loại nắng nhẹ trong ngày nhiều mây thôi. Chứ trên sân thượng giữa xì gòong nắng chói chang thì tấm này coi như là không che, chuồng chó lúc nào cũng sáng như thắp đèn. Mà bắt đám chó suốt ngày sống trong ánh sáng chói chang thì chúng nó không có thích đâu ạ, ngày nắng nóng thì nó thích tìm chỗ tối, mát để khò khò ....

Đó là lúc nắng, còn lúc mưa thì ôi thôi, sau ~ 1 năm, những lỗ khoan bắt vít bị oxy hoá => mưa to + gió có thể thổi bay mấy tấm này như chơi. Cái này em có kinh nghiệm thực tế rồi ạ. Em bắt nó trên một lồng khung sắt hàn ô vuông, vậy mà mưa to cũng bay mất tiêu 1 tấm. Mà 1 tấm thôi là đủ cho nước mưa cho cả hội chó tắm đến lúc tạnh!

Em nuôi đám chó nhà em kiểu này: Em đóng cho mỗi con một cái hộp gỗ, kích thước dài x rộng x cao cỡ 80cm x 60cm x 60cm. Đóng kín mít 5 mặt (chừa đúng 1 mặt cho nó chui vào), nắp trên có thể mở ra để cọ vệ sinh => Bọn chó rất khoái chui vào "lãnh thổ" riêng của chúng nó. Còn lúc cao hứng thì nó leo lên nóc thùng để biểu dương lực lượng.

Kiểu đó ngày nào mưa (mà nhỡ bị bay tấm che) thì chó ở trong đó cũng gần như không bị ướt. Ngày nắng => chó vẫn có chỗ mát để nằm, thỉnh thoảng nắng to ta không cho nó nằm đó, lôi hộp ra ngoài cọ rửa, phơi khô đã.

Mà hộp kiểu đó vứt đâu cũng được, để trong khu chuồng quây hay đóng một cái cọc, móc một cái xích cũng xong - như kiểu nhà cho chó của các bác Bắc cực ý ạ

Chống chỉ định: Có thể dùng cho chó mang thai, Không dùng cho chó sắp đến ngày đẻ hoặc chó đang cho con bú!
Khuyến cáo: Không nên dùng cho chó to, vì cho to thì thùng cũng phải to, bất tiện!

kiểu ví dụ thế này ạ:

Gần hơn thì thế này ạ, nhưng lưu ý là mặt trên không đóng mái chéo, mà đóng bằng luôn để chó đứng, nằm, ngồi cũng được. Có thể kết hợp làm chỗ để thức ăn nếu đóng thấp (khỏi cần giá để bát ăn luôn)

Cái này là cái đúng nhất với ý em kể lể (hổng dám chụp ảnh chuồng mình tự đóng vì nó te tua quá :worried: :worried: :worried:)

Còn đây là kiểu chuồng 2 tầng - tầng trệt để cho bọn bụng phệ, tầng lầu dành cho đám chó con (lên xuống có người bế) hoặc đám thanh niên (nhảy tưng tưng lên lên xuống xuống không mệt)

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
@ Anh Sơn: Chắc chằn em sẽ mua cái nhiệt kế để thử trước khi bắt chó về. Cám ơn anh!
@ 1stLady: Mấy tấm cementboard được kẹp ngoài bằng sắt V3 nên chắc cũng không đến nỗi, ngoài ra mình sẽ làm thêm cái hộp gỗ cho toàn bộ phần sàn nhựa, hy vọng sẽ hết chỗ cho mấy em bully phá phách. Thanks anh Vân!
@6007.sniper: Rất cám ơn anh đã cho mình mấy cái ảnh minh hoạ, mình sẽ post hình khi hoàn thành.
Chào thân ái và đoàn kết.