• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bao giờ thì VN vô FCI ???

Neapolitan

Active Member
Tôi biết sẽ chưa có câu trả lời chính xác từ VKA, nhưng có ai biết khoảng bao lâu hay không ? 1, 2, hay 5, 10 năm ???? Lợi ich và tầm quan trọng khi gia nhập FCI thì ai cũng biết rồi, tui muốn nói tới việc nhập chó liên quan tới giấy tờ FCI ở VN .

Theo tui biết khi VN gia nhập FCI thì chỉ những con chó nào có giấy FCI ngoại quốc mới có thể đổi qua FCI VN, Những con chó cho dù cha mẹ có giấy FCI ngoại quốc nhưng đẻ trước ngày gia nhập cũng sẽ không có giấy gì hết, và nó cũng như tất cả những con chó không có giấy FCI khác ở VN sẽ trở thành Pet . Và trong mắt những hiệp hội chó thuần chủng như FCI thì những con không có giấy sẽ không được coi là thuần chủng, vì cho dù nó có thuần chủng thật nhưng không có giấy tờ chứng mình thì cũng không có giá trị gì hết .

Điều này vô cùng quan trọng đối với những người nhập chó, nhất là những người nhập những con đắt tiền, mang nguồn genes tốt về VN nhân giống ra, nhưng sau này sẽ không xài được . Những người bỏ tâm huyết gầy dựng 1 line chó của qua nhiều năm, theo giỏi, rút kinh nghiệm của line đó .... cuối cùng cũng sẽ phải bắt đầu lại từ đầu, vì những con chó đó không có giấy tờ gì hết .

Chuyện đoán thời gian VN gia nhập FCI sẽ giúp những breeders thành công hơn, ai đoán gần đúng sẽ chuẩn bị thời gian thích hợp mua chó, sớm quá thì bầy chó con sẽ không có giấy, chậm quá thì .... thua người ta . Khi mình bỏ nhiều tiền mua những con đẳng cấp quốc tế về VN, đẻ ra những con đẹp vô cùng, nhưng khi VN gia nhập FCI thì những con chó của mình không có giấy, nhìn chó người (không đẹp bằng chó mình) được đi show, thắng giải này giai kia, được nhân giống có giấy FCI, lúc đó mình sẽ đau hơn hoạn .

Nếu VN gia nhập FCI trong vòng 2, 3 năm tới, thì nhập chó con bây giờ là vừa, lúc nó tới tuổi đẻ thì mình làm giấy được .

Trước khi VN gia FCI thì tui đoán VKA sẽ làm giấy cho chó con có giấy FCI, nhưng đó chỉ là tờ giấy VKA mà thôi .

Khi VN gia nhập FCI, sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

1- Những con chó có tờ giấy VKA sẽ được hợp thức hoá thành FCI VN

2- Mấy tờ giấy VKA không có giá trị gì hết .

Vì vậy các breeders ở VN nên tìm hiểu kỷ với VKA . Và cho dù trong trường hợp nào, các bạn cũng cần 1 hiệp hội như VKA lo lắng chuyện giấy tờ, cho dù chỉ là chơi trong nước, sắp xếp mọi chuyện vào quy củ và làm quen với dog show, cho dù không gia nhập FCI cũng chơi ở trong nước với nhau, FCI sẽ nhìn vô trình độ chuyên nghiệp của các breeders ở VN mà sẽ quyết định cho VN gia nhập FCI hay không .

Cũng như ở bên này, khi những giống chó chưa được AKC hay CKC công nhận, họ phải tự lập ta club, phải tự tổ chức show (show riêng 1 mình, hay show chung với những nhóm cũng chưa được công nhận, không liên quan gì tới AKC/CKC), AKC sẽ nhìn vô mấy cái club này coi có bao nhiêu thành viên, trình độ và kỷ luật ra sao, có bát nháo hay không ? có chơi đúng luật chơi của AKC hay không (cũng là luật chơi quốc tế) . Lúc đó AKC mới quyết định cho họ gia nhập AKC hay không .

Tui xin kể câu chuyện đau thương về giấy tờ của tui .

Ngày xưa khi bên Mỹ chưa công nhận Neo, có 1 club của Neo tên là USNMC ( United State Neapolitan Mastiff Club), họ làm công viện như tui kể trên, và họ đứng ra làm giấy những con Neo có giấy FCI được nhập từ nứoc ngoài vô Mỹ, và làm giấy cho những con chó con được những con cha mẹ có giấy FCI đẻ ra, gọi là giấy USNMC . Sau khi AKC chấp nhận con Neo, họ chấp nhận hợp thức hoá giấy của USNMC thành giấy AKC .

Ở Canada thì CKC không chấp nhận giấy của mấy club như bên Mỹ, khi vô CKC thì mấy con nào đẻ trước kia đều không làm giấy được, chỉ có những con nhập về có giấy FCI quốc tế thì mới chuyển qua CKC mà thôi (con của mấy con này đẻ ra rước ngày gia nhập CKC không được làm giấy) .

Và mấy bầy chó của tui đẻ ra trước kia trở thành Pet hết, phải nhập chó lại từ đầu, gầy line mới .

Chuyện này VKA trả lời là chính xác nhất, tui chỉ đưa ra kinh ngiệm để các bạn lường trước được chuyện gì sẽ xảy ra khi gia nhập FCI .

Và có điều này các bạn nên nhớ, khi VN gia nhập FCI, cũng như các nước khác, những con nào có giấy FCI thì mới gọi là chó giống, những con không có giấy thì gọi là pet, và những breeders nhân giống những con không có giấy thì gọi là backyard breeders (chữ này mong các bạn dich ra 1 tiếng Việt 1 cái tên gọi chính thức), hay là puppy mill breeders nếu nuôi số nhiều .

Phu Dung

Moderator
... những breeders nhân giống những con không có giấy thì gọi là backyard breeders (chữ này mong các bạn dich ra 1 tiếng Việt 1 cái tên gọi chính thức), hay là puppy mill breeders nếu nuôi số nhiều .
Tôi nghĩ là có thể dịch "backyard breeders" là "những người nhân giống nghiệp dư", như vậy sẽ phân biệt với cái breeder chuyên nghiệp (profession).

Tôi nghĩ là có thể dịch "backyard breeders" là "những người nhân giống nghiệp dư", như vậy sẽ phân biệt với cái breeder chuyên nghiệp (profession).
nghiệp dư là mới vào nghề , sau này sẽ thành chuyên nghiệp,nên kể cả dân nuôi chó nghiệp dư bên đó chó của họ cũng có giấy tờ đàng hoàng.

người nhân giống chó con với số lượng lớn, cho ra sản phẩm vô tội vạ ,bán phá giá thị trường ,không bán hết đem đi cho gọi là backYArd breeder ,còn những con chó họ tạo ra gọi là puppy mills.

Neapolitan

Active Member
Hình như ít người hưng thú với đề tài này . Khi nào VN gia nhập FCI thật sự không quan trọng với các breeders VN hay sao ? Ngày xưa khi Neo chuẩn bị vô CKC ở Canada, tụi tui rất lo lắng, vì nó quyết định số phận những con Neo của tụi tui trước kia .

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Chào Tuấn,
Câu hỏi của em cũng chính là câu tự hỏi của Anh cách đây 7 năm khi lần đầu tiên Anh được tham dự một Dog show hoành tráng tại Thailand, lúc đó Anh nghĩ đến bao giờ VN mình có thể tổ chức được những Dog show hoành tráng như vậy? Bao giờ mình có hiệp hội và bao giờ mình gia nhập vào Hiệp hội chó giống thế giới (FCI)??? Muốn phát triển chó giống tại VN, bắt buộc chúng ta phải liên kết với nhau, bắt buộc chúng ta phải có Hiệp hội của Quốc gia và bắt buộc chúng ta phải gia nhập với các Hiệp hội khác trên thế giới. Con đường thành lập được Hiệp Hội VKA được tiến hành từ 2006 nhưng mãi đến 2009, Hiệp hội mới được chính thức thành lập, Việc làm đầu tiên của Hiệp hội là gởi đơn chính thức xin gia nhập hiệp hội chó giống thế giới (FCI) và đơn chính thức được chấp nhận, đó là điều rất đáng mừng nhưng việc VN có được gia nhập hay không???? - tuỳ thuộc vào chúng ta, những người yêu thương chó, đang nuôi chó và gây giống trên VN. Chúng ta phải tổ chức Dog show vào tháng 12 này và Hiệp hội chó giống thế giới (FCI) sẽ cử người qua VN kiểm tra. Tính chất Dog show lần này rất quan trọng cho việc gia nhập FCI, chính vì vậy, rất mong các Anh Chị, những người yêu chó chúng ta mỗi người một tay cùng góp sức cho sự phát triển chó giống tại VN. Bao giờ VN gia nhập FCI???(1 1, 2, hay 5, 10 năm ???? - Câu hỏi của Tuấn (Neo)) - Anh xin tạm trả lời: Tất cả tuỳ thuộc vào mỗi chúng ta.

Thân,

Kuppi

Active Member
..... tuỳ thuộc vào chúng ta, những người yêu thương chó, đang nuôi chó và gây giống trên VN. Chúng ta phải tổ chức Dog show vào tháng 12 này và Hiệp hội chó giống thế giới (FCI) sẽ cử người qua VN kiểm tra. Tính chất Dog show lần này rất quan trọng cho việc gia nhập FCI, chính vì vậy, rất mong các Anh Chị, những người yêu chó chúng ta mỗi người một tay cùng góp sức cho sự phát triển chó giống tại VN........

Thân,
Mong là mọi người cùng chung tay vì xu hướng chơi đúng và chơi chuyên nghiệp.
Trong khả năng của mình mong góp một phần nhỏ vào sự kiện cuối năm nay vì một cách chơi mới của dòng khuyển cảnh.

Neapolitan

Active Member
Chào Tuấn,
Câu hỏi của em cũng chính là câu tự hỏi của Anh cách đây 7 năm khi lần đầu tiên Anh được tham dự một Dog show hoành tráng tại Thailand, lúc đó Anh nghĩ đến bao giờ VN mình có thể tổ chức được những Dog show hoành tráng như vậy? Bao giờ mình có hiệp hội và bao giờ mình gia nhập vào Hiệp hội chó giống thế giới (FCI)??? Muốn phát triển chó giống tại VN, bắt buộc chúng ta phải liên kết với nhau, bắt buộc chúng ta phải có Hiệp hội của Quốc gia và bắt buộc chúng ta phải gia nhập với các Hiệp hội khác trên thế giới. Con đường thành lập được Hiệp Hội VKA được tiến hành từ 2006 nhưng mãi đến 2009, Hiệp hội mới được chính thức thành lập, Việc làm đầu tiên của Hiệp hội là gởi đơn chính thức xin gia nhập hiệp hội chó giống thế giới (FCI) và đơn chính thức được chấp nhận, đó là điều rất đáng mừng nhưng việc VN có được gia nhập hay không???? - tuỳ thuộc vào chúng ta, những người yêu thương chó, đang nuôi chó và gây giống trên VN. Chúng ta phải tổ chức Dog show vào tháng 12 này và Hiệp hội chó giống thế giới (FCI) sẽ cử người qua VN kiểm tra. Tính chất Dog show lần này rất quan trọng cho việc gia nhập FCI, chính vì vậy, rất mong các Anh Chị, những người yêu chó chúng ta mỗi người một tay cùng góp sức cho sự phát triển chó giống tại VN. Bao giờ VN gia nhập FCI???(1 1, 2, hay 5, 10 năm ???? - Câu hỏi của Tuấn (Neo)) - Anh xin tạm trả lời: Tất cả tuỳ thuộc vào mỗi chúng ta.

Thân,

Vậy là 1 tin mừng cho giới yêu chó VN, nhưng em nghĩ bên cạnh đó sẽ có rất nhiều việc cần làm, nhất là làm sao tổ chức dog show được chuyên nghiệp, và những người tham gia để lại ấn tượng tốt về những người nuôi chó ở VN trong mắt những giám khảo FCI. Cho em hỏi show sẽ tổ chức ở đâu vậy ?

Hôm nào em sẽ chia sẻ kinh nghiệm cá nhân về những việc nên/không nên làm ở dog show .

Chào bác Neo..., thực ra tiêu đề topíc cũng là mơ ước của những người nuôi chó VN nhưng xa vời quá... vì vậy tiêu đề này vì vậy cũng ít người tham gia. Em nghị anh em nên trao đổi về kinh nghiệm chăm sóc, nuôi dưỡng chó trước đã rồi dần dần có những bước tiến dài hơi hơn... Ý tưởng thì rất nhiều nhưng để hiện thực hoá còn nhiều gian nan lắm. Thiết nghĩ bác nên lập những topic khác, về chăm sóc chó, chọn chó, kinh nghiệm nuôi, dạy dỗ cá bài tập... sẽ hay hơn cho anh em, thực tế hơn cho cuộc sống anh àh. Dù sao cũng cảm ơn anh rất nhiều về nhiệt huyết, đam mê.
Xin em anh, em có một vài đề nghĩ như thế này về các topic:
+ Nhập chó về nuôi đi thi hay tuyển chọn chó trong nước?
+ Cách nuôi, huấn luyện chó cơ bản nhất để đi thi.
+ Các bài thì cơ bản mà anh em nên chú ý.
+ Các lỗi thường gặp ở những người nuôi chó và các chú chó.
............................................................................................................................... và cón nhiều điều nữa, mong anh em dốc hết kiến thức của mình cho anh em được rõ. Cám ơn anh. đôi dòng mạo muội.

Vậy là 1 tin mừng cho giới yêu chó VN, nhưng em nghĩ bên cạnh đó sẽ có rất nhiều việc cần làm, nhất là làm sao tổ chức dog show được chuyên nghiệp, và những người tham gia để lại ấn tượng tốt về những người nuôi chó ở VN trong mắt những giám khảo FCI. Cho em hỏi show sẽ tổ chức ở đâu vậy ?

Hôm nào em sẽ chia sẻ kinh nghiệm cá nhân về những việc nên/không nên làm ở dog show .
Tôi cũng nghe thấy một số người nói sẽ tổ chức Dog Show ở VN cuối năm nay.Tôi mong rằng BQT diễn đàn VP sớm có thông tin chính thức trên diễn đàn ví dụ như tổ chức ở đâu,dành cho những loại chó nào (tất cả các loài chó hay chỉ riêng một dòng nào đó),bao giờ,trọng tài (nội-ngoại?),nội dung Show v.v....để mọi người có thời gian chuẩn bị mặc dù bây giờ mới chuẩn bị là quá muộn.Trong khi mình chưa có một hiệp hội chính thức và một cơ quan truyền thông chính thức của hội (trang web,tạp chí riêng) thì tạm lấy diễn đàn này làm nơi đăng tải những thông tin cần thiết.

Neapolitan

Active Member
Chào bác Neo..., thực ra tiêu đề topíc cũng là mơ ước của những người nuôi chó VN nhưng xa vời quá... vì vậy tiêu đề này vì vậy cũng ít người tham gia. Em nghị anh em nên trao đổi về kinh nghiệm chăm sóc, nuôi dưỡng chó trước đã rồi dần dần có những bước tiến dài hơi hơn... Ý tưởng thì rất nhiều nhưng để hiện thực hoá còn nhiều gian nan lắm. Thiết nghĩ bác nên lập những topic khác, về chăm sóc chó, chọn chó, kinh nghiệm nuôi, dạy dỗ cá bài tập... sẽ hay hơn cho anh em, thực tế hơn cho cuộc sống anh àh. Dù sao cũng cảm ơn anh rất nhiều về nhiệt huyết, đam mê.
Xin em anh, em có một vài đề nghĩ như thế này về các topic:
+ Nhập chó về nuôi đi thi hay tuyển chọn chó trong nước?
+ Cách nuôi, huấn luyện chó cơ bản nhất để đi thi.
+ Các bài thì cơ bản mà anh em nên chú ý.
+ Các lỗi thường gặp ở những người nuôi chó và các chú chó.
............................................................................................................................... và cón nhiều điều nữa, mong anh em dốc hết kiến thức của mình cho anh em được rõ. Cám ơn anh. đôi dòng mạo muội.
Tui thấy nếu VN gia nhập FCI trong vòng 2, 3 năm tới là chuyện vô cùng quan trọng với giới breeders VN, nhất là viện nhập chó (đã nói rõ ở đầu bài), nhưng nếu 10, 20 năm nữa thì quả thật là chuyện xa vời .

Tui không rành tình hình chó ở VN, nên cần sự trao đổi nhiệt tình của các breeders ở VN, tui không muốn một mình độc thoại ở đây và không muốn những bài viết của mình không sát với thực tế ở VN . Vì vậy nếu các breeders ở VN không thích thảo luận thì tui cũng không có hứng nói .

Ví dụ như bạn hỏi có nên nhập chó hay phát triễn chó ở VN, cũng còn tuỳ cac breeders ở VN nhập về để làm gì ? nhập về để phối với những con loại gì ? quan hệ giữa các breeders ra sao ? có trao dỗi phối giống dễ dàng hay không ? chó con đẻ ra như thế nào với khí hậu ở VN ? ...vv .... Tui không biết thì làm sao mà bàn ????

Chào bác… Ko phải vì anh em ko muốn tranh luận để được bác phân tích, đẻ hiểu hơn nhiều vấn đề mà là vì điều bác đưa ra tranh luận còn xa với thực tế quá trong khi tình hình trong nước lại không như bác nghĩ.
Suy nghĩ của em thẳng thắn là như thế này: Khó có thể có những con chó xuất phát điểm trong nước đi thi được nếu bố mẹ, ông bà nó không phải là những con chó tốt. Mà chó tốt ở đâu nếu chúng ta không cải tạo nòi giống bằng cách nhập về những chú chó đẹp. Không nhập ko thể cải tạo, phát triển đàn chó tại VN được. Có những người luôn nói chó của tôi đẹp nhưng ở đâu ra, hóa ra là đi nhập về. Họ nói rằng chó trong nước của họ là đẹp lắm rồi nhưng hóa ra bố mẹ nó toàn là chó thải loại, over size bên kia về… Nói chung, có nhu cầu thì ắt có người đáp ứng… tùy vào giá tiền mà ra con chó anh àh.
Thực ra ít (nhưng vẫn có anh nhé) người nuôi, nhân giống ăn cùng, ở cùng với con chó. Hiểu được nó, biết bệnh nó và có thể tư vấn, giúp đỡ anh em. Đặc biệt với anh em mới chơi cần tư vấn khi chó bệnh, động dục, sinh sản… rất cần những người đi trước giúp đỡ.
Về quan hệ của những người nuôi và nhân giống chó thì khó mà kể hết… chỉ mong nhau sơ hở để …. Nào là chó của ông kia nhập mà đốm chân, ngực có đốm; nào là chó Hiệp hội Đức hơn chó của FCI .v.v.v. Bác phải thâm nhập bác mới hiểu hết được bác ah. Nói chuyện quan hệ thì nhiều người sẽ rất phản ứng với em nhưng quả thực em chả được lợi lộc gì khi nói ra điều này…

Chuyện phối giống thì đơn giản hơn, anh có chó cái đến kỳ, anh ưng chú đực nào anh biết thì mang đến, thỏa thuận song thì ok.
Về chó con, em thấy những chú chó con có bố, mẹ tốt đều ra những con đẹp đồng đều anh àh. Chó F2, F3 thì kém hơn về màu sắc và hình dáng…. Chó con ra đời đều khỏe mạnh và thích ứng với thời tiết nhưng cũng cần phải tiêm chủng đầy đủ.

Nói vậy không phải là em sính ngoại bác ah, nhưng sự thực em ủng hộ, rất ủng hộ nhập chó về nhưng phải đảm bảo chát lượng và đúng phả hệ, đừng lừa dối anh em là được.
Rất mong có dịp tâm sự với anh nhiều hơn.

Neapolitan

Active Member
Chào bác… Ko phải vì anh em ko muốn tranh luận để được bác phân tích, đẻ hiểu hơn nhiều vấn đề mà là vì điều bác đưa ra tranh luận còn xa với thực tế quá trong khi tình hình trong nước lại không như bác nghĩ.
Suy nghĩ của em thẳng thắn là như thế này: Khó có thể có những con chó xuất phát điểm trong nước đi thi được nếu bố mẹ, ông bà nó không phải là những con chó tốt. Mà chó tốt ở đâu nếu chúng ta không cải tạo nòi giống bằng cách nhập về những chú chó đẹp. Không nhập ko thể cải tạo, phát triển đàn chó tại VN được. Có những người luôn nói chó của tôi đẹp nhưng ở đâu ra, hóa ra là đi nhập về. Họ nói rằng chó trong nước của họ là đẹp lắm rồi nhưng hóa ra bố mẹ nó toàn là chó thải loại, over size bên kia về… Nói chung, có nhu cầu thì ắt có người đáp ứng… tùy vào giá tiền mà ra con chó anh àh.
Thực ra ít (nhưng vẫn có anh nhé) người nuôi, nhân giống ăn cùng, ở cùng với con chó. Hiểu được nó, biết bệnh nó và có thể tư vấn, giúp đỡ anh em. Đặc biệt với anh em mới chơi cần tư vấn khi chó bệnh, động dục, sinh sản… rất cần những người đi trước giúp đỡ.
Về quan hệ của những người nuôi và nhân giống chó thì khó mà kể hết… chỉ mong nhau sơ hở để …. Nào là chó của ông kia nhập mà đốm chân, ngực có đốm; nào là chó Hiệp hội Đức hơn chó của FCI .v.v.v. Bác phải thâm nhập bác mới hiểu hết được bác ah. Nói chuyện quan hệ thì nhiều người sẽ rất phản ứng với em nhưng quả thực em chả được lợi lộc gì khi nói ra điều này…

Chuyện phối giống thì đơn giản hơn, anh có chó cái đến kỳ, anh ưng chú đực nào anh biết thì mang đến, thỏa thuận song thì ok.
Về chó con, em thấy những chú chó con có bố, mẹ tốt đều ra những con đẹp đồng đều anh àh. Chó F2, F3 thì kém hơn về màu sắc và hình dáng…. Chó con ra đời đều khỏe mạnh và thích ứng với thời tiết nhưng cũng cần phải tiêm chủng đầy đủ.

Nói vậy không phải là em sính ngoại bác ah, nhưng sự thực em ủng hộ, rất ủng hộ nhập chó về nhưng phải đảm bảo chát lượng và đúng phả hệ, đừng lừa dối anh em là được.
Rất mong có dịp tâm sự với anh nhiều hơn.
Thì đang học hỏi tình hình ở VN qua VP nè ... hehehe ...:D

Tui chơi chó lâu đương nhiên tui hiểu quan hệ giữa các breeders với nhau như thế nào .

Chó khi nhập những con có đẳng cấp về thì cho dù ở nước nào cũng đều hoan nghên nó hết, và cảm ơn người đã mang dòng máu tốt của nó về nước mình, sau này ít nhiều sẽ có cơ hội được nhân giống với nó hay con cái của nó .

Nhưng nhập chó hay mua chó và nhân giống chó lại là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau . Khi nhìn vô 1 breeder thì phải nhìn coi anh ta nhân giống ra những con gì, chứ không phải nhìn coi anh ta đã mua những con gì .

Khi mua 1 con đẳng cấp, phải coi những thế hệ của nó sản sinh ra như thế nào, có nhiều con rất đẳng cấp nhưng di truyền của nó không được tốt lắm . Mua 1 con đẳng cấp về phối với những con nào cũng là chuyện quan trọng, nếu mua 1 con đực đẳng cấp để phối với 1 con cái tầm thường thì cũng phí thôi .

Nhập chó con hay chó không có đẳng cấp nhưng có gia phả tốt vẫn có thể nhân giống ra được những con đẹp như thường, phải coi breeder có cái nhìn sắc bén hay không .

Bạn nói nhập chó thải ra là sao ? tui không hiểu lắm . Chó chia ra 3 loại:

- Pet quality (phạm lỗi nặng, không đủ tiêu chuẩn show và nhân giống, chỉ nên nuôi chơi trong nhà thôi, nếu thiến đi thì càng tốt)

- Breeding quality ( phạm lỗi không thể show, nhưng đủ tiêu chuẩn để nhân giống, và vẫn cho ra chó con đẹp như thường)

- Show quality ( đủ tiêu chuẩn show và đương nhiên là đủ tiêu chuẩn nhân giống, thắng giải càng lớng thì giá trị càng cao, nhưng nên nhớ không phải con đẳng cấp nào cũng cho ra chó con đẹp)

Vậy bạn đang nói tới loại nào ?

Thành công có thể đi tới bằng nhiều con đường khác nhau . Cũng còn tuỳ vào sự tài giỏi của mỗi breeder, mỗi trường hợp sẽ rất khác nhau, nên nói chung chung cũng rất khó nói cho đúng .

Ở bên này không phải có tiền là có thể đem con chó cái mình tới phối với con đẹp được đâu, vì họ phải coi con chó cái của mình có đủ tiêu chuẩn hay không . Họ không muốn mang tiếng chó con của con chó đực của họ đẻ con ra xấu hoắc, làm mất giá trị của nó, và họ cũng không muốn nhân giống bừa bãi sẽ làm thái hoá giống chó . Và cũng còn tuỳ quan hệ giữa các breeders với nhau nữa, ghét nhau sẽ không cho phối giống là lẽ đương nhiên . Vì vậy tui mới nói tới tình hình phối giống và quan hệ các breeders ở VN .

Xin bạn nói rõ tại sau những thế hệ sau của chó nhập lại xấu đi ? Vì những con nhập về đẻ con ra không đủ tiêu chuẩn nên thế hệ f2 của nó xấu đi ? hay vì lý do nào khác ?

Chào bác, hình như em chọc đúng chỗ “ngứa” của bác rồi thì phải… Tranh luận kiểu này mới sướng bác nhỉ? Hôm nay tuy bận nhưng niềm vui ngập tràn niềm vui nên vui quá, dành ra ít thời gian tâm sự với bác. Thực ra là hai ông bạn em, tuần sau có nhập được hai em chó về mà em thì cũng đang có con beg cái nên hy vọng sẽ được hai bác ấy dành cho ít…
Thường thường hiện nay, việc nhân giống chó trong nước chưa được chuyên nghiệp. Người có chó đực ít khi hỏi han về con chó cái như gia phả, bố mẹ, nguốc gốc (trừ phi con cái đó quá đẹp) mà cho abc luôn khi đúng ngày thôi bác ạh.
Chuyện mang về VN những chú chó over size chắc bác cũng biết nhưng quả thực anh em ở VN ít có điều kiện để biết con chó mang về như thế nào, di truyền thế nào, có những người còn nói xin được chó ở các trại bên đó để mang về nữa… Chất lượng thì về VN vài ba tháng là người ta hiểu mà anh nhưng giá chó thì em thấy đắt cũng ngang ngửa với giá bên Đức đấy bác.
Rồi về VN nhân giống ra còn xấu, hoặc không có gì… Tiêu chuẩn về đẹp của GSD tại VN cũng hơi khác nhau anh àh, khó nói lắm, mỗi vùng mỗi ông chủ lại khác, nhiều lúc muốn đi theo tiêu chuẩn thế giới cũng khó; rất hay bị chọc ngoáy, đâm sau lưng… Kể lại lại thêm rầu lòng anh nhỉ…
Nhân tiện về sự tài giỏi của các nhà nhân giống thì VN còn yếu lắm anh àh, ít người có được cái nhìn về tương lai con chó con sẽ ra sao nếu được phối với con này hay con khác. Nói chung là là cái tâm của mỗi người… Nói vậy ko có nghĩa em vơ đũa cả nắm mà thực sự vẫn còn những người rất tâm huyết và đang vì cái chung. Thực sự là VN mình còn thiếu những người dám ăn ngủ gần chó, tay mình chăm sóc chó, hiểu nó, biết con này ABC với con kia sẽ ra con ra sao… có ít lắm anh ạh.
Về lý do chó xấu đi sau một vài đời, em cũng đi xem chó ở nhiều nơi nhưng đúng là sau một vài đời (f2,f3,f4) lại thầy đàn chó đi xuống. Em nghĩ có lẽ do cách chăm sóc của mình vẫn chưa đúng (cho dù chó được ông chủ chăm sóc tốt), chưa khoa học, nhiều loại chất dinh dưỡng cho chó vẫn chưa bổ sung đủ… Sự khác biệt về thời tiết cũng ảnh hướng đến khả năng sinh sản, di truyền của chó bố mẹ anh àh… Bên Châu Âu, thời tiết mát mẻ nhưng về VN, nắng ẩm cũng khiến con chó mất đi sức sống. Nguyên nhân nữa là do cho bố mẹ bị khai thác quá, cho mẹ một năm hai lứa, cho bố abc thường xuyên… thì làm sao đủ tinh hoa để tạo ra những con chó đẹp nữa phải không anh.. Đây là những điều em nhìn thấy được nhưng chắc chắn em sẽ nhận được nhiều phản biện đây…

Neapolitan

Active Member
Chào bác, hình như em chọc đúng chỗ “ngứa” của bác rồi thì phải… Tranh luận kiểu này mới sướng bác nhỉ? Hôm nay tuy bận nhưng niềm vui ngập tràn niềm vui nên vui quá, dành ra ít thời gian tâm sự với bác. Thực ra là hai ông bạn em, tuần sau có nhập được hai em chó về mà em thì cũng đang có con beg cái nên hy vọng sẽ được hai bác ấy dành cho ít…
Thường thường hiện nay, việc nhân giống chó trong nước chưa được chuyên nghiệp. Người có chó đực ít khi hỏi han về con chó cái như gia phả, bố mẹ, nguốc gốc (trừ phi con cái đó quá đẹp) mà cho abc luôn khi đúng ngày thôi bác ạh.
Chuyện mang về VN những chú chó over size chắc bác cũng biết nhưng quả thực anh em ở VN ít có điều kiện để biết con chó mang về như thế nào, di truyền thế nào, có những người còn nói xin được chó ở các trại bên đó để mang về nữa… Chất lượng thì về VN vài ba tháng là người ta hiểu mà anh nhưng giá chó thì em thấy đắt cũng ngang ngửa với giá bên Đức đấy bác.
Rồi về VN nhân giống ra còn xấu, hoặc không có gì… Tiêu chuẩn về đẹp của GSD tại VN cũng hơi khác nhau anh àh, khó nói lắm, mỗi vùng mỗi ông chủ lại khác, nhiều lúc muốn đi theo tiêu chuẩn thế giới cũng khó; rất hay bị chọc ngoáy, đâm sau lưng… Kể lại lại thêm rầu lòng anh nhỉ…
Nhân tiện về sự tài giỏi của các nhà nhân giống thì VN còn yếu lắm anh àh, ít người có được cái nhìn về tương lai con chó con sẽ ra sao nếu được phối với con này hay con khác. Nói chung là là cái tâm của mỗi người… Nói vậy ko có nghĩa em vơ đũa cả nắm mà thực sự vẫn còn những người rất tâm huyết và đang vì cái chung. Thực sự là VN mình còn thiếu những người dám ăn ngủ gần chó, tay mình chăm sóc chó, hiểu nó, biết con này ABC với con kia sẽ ra con ra sao… có ít lắm anh ạh.
Về lý do chó xấu đi sau một vài đời, em cũng đi xem chó ở nhiều nơi nhưng đúng là sau một vài đời (f2,f3,f4) lại thầy đàn chó đi xuống. Em nghĩ có lẽ do cách chăm sóc của mình vẫn chưa đúng (cho dù chó được ông chủ chăm sóc tốt), chưa khoa học, nhiều loại chất dinh dưỡng cho chó vẫn chưa bổ sung đủ… Sự khác biệt về thời tiết cũng ảnh hướng đến khả năng sinh sản, di truyền của chó bố mẹ anh àh… Bên Châu Âu, thời tiết mát mẻ nhưng về VN, nắng ẩm cũng khiến con chó mất đi sức sống. Nguyên nhân nữa là do cho bố mẹ bị khai thác quá, cho mẹ một năm hai lứa, cho bố abc thường xuyên… thì làm sao đủ tinh hoa để tạo ra những con chó đẹp nữa phải không anh.. Đây là những điều em nhìn thấy được nhưng chắc chắn em sẽ nhận được nhiều phản biện đây…
Nếu bạn đang nói về GSD thì tui không rành lắm, phải nhờ tới những người am hiểu về GSD cho ý kiến .

Nói về chung oversize thì chưa chắc là sai khi cho nhân giống, phải coi nó oversize bao nhiêu, oversize như thế nào ? gia phả cha mẹ nó ra sao nữa .

Nên nhớ 1 điều, VN còn nghèo, và tình hình chơi chó thua các nước xung quanh, nếu chỉ trông cậy vào những con đẳng cấp nhập từ nước ngoài về thì sẽ không biết bao giờ mới theo kịp người ta, cần phải phối hợp nhiều cách khác nhau .

Nhưng nhập chó hay mua chó và nhân giống chó lại là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau . Khi nhìn vô 1 breeder thì phải nhìn coi anh ta nhân giống ra những con gì, chứ không phải nhìn coi anh ta đã mua những con gì .

Khi mua 1 con đẳng cấp, phải coi những thế hệ của nó sản sinh ra như thế nào, có nhiều con rất đẳng cấp nhưng di truyền của nó không được tốt lắm . Mua 1 con đẳng cấp về phối với những con nào cũng là chuyện quan trọng, nếu mua 1 con đực đẳng cấp để phối với 1 con cái tầm thường thì cũng phí thôi .

Nhập chó con hay chó không có đẳng cấp nhưng có gia phả tốt vẫn có thể nhân giống ra được những con đẹp như thường, phải coi breeder có cái nhìn sắc bén hay không .

Thành công có thể đi tới bằng nhiều con đường khác nhau . Cũng còn tuỳ vào sự tài giỏi của mỗi breeder, mỗi trường hợp sẽ rất khác nhau, nên nói chung chung cũng rất khó nói cho đúng .
Cám ơn những điều tâm huyết của một Breeder chân chính!