• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ câu Mỹ không đẻ nữa

tuana41

Member
chào các bác may quá em gặp được diễn đàn này trước tiên xin cảm ơn BQT đã lập ra diễn đàn này để mọi người cùng trao đổi kinh nghiệm.
Em mới nuôi chim nên kinh nghiệm còn ít quá, đợt rồi em đã mua 3 cặp bồ câu Hà Lan và một cặp Mỹ, mấy cặp hà lan thì sinh sản bình thường nhưng cặp mỹ thì đẻ được môt lần là thôi không đẻ nữa, em kiểm tra thì thấy chim đi ngoài nhiều lúc có chất nhầy, và bị dính ở lông gần hậu môn, em k rõ là bị bệnh gì (j) nữa, khi nó đang nuôi con em có thả nó ra không biết là có phải nó bị vỡ trứng trong bụng khi bay nhẩy không? nếu mà bị vỡ trứng trong bụng thì có chách nào chữa cho nó khỏi không các bác, mong các bác giúp em với, xin cảm ơn các bác nhiều.

Chấn PG

Member
Bồ câu Mỹ, Hà Lan của bạn là loại nào?? Có lẽ là giống bồ câu gà hả? Hoặc là chim thả? Nghe bạn nói chim dính lông ở hậu môn không biết có nhiều không bạn? Có lẽ bị bệnh rồi đó nên chữa sớm đi đừng để lâu nhé.

Bể trứng trong bụng thì có lẽ là không có rồi chim thả ra bay nhảy mà bị bể trứng trong bụng thì chỉ có bạn nói thôi chứ mình chưa nghe ai nói hết.:D :))

suoimohg

Member
Chim thì mình không biết nhưng gà thì có xảy ra chuyện này, nhưng mà nếu xảy ra chuyện này thì thường là con gà đó sẽ phải "tắm" nước sôi chứ không thể còn sống được nữa.

tuana41

Member
Cảm ơn các bác đã chỉ giúp, của em là bồ câu gà, nó chỉ bị dính ít thôi ở hậu môn ngày xưa em có thấy gà bị nhưng nó ướt nhẹt ở hậu môn nhưng đây thì ít (thui), em để ý thì thấy là nó đi ... và ra chất nhấy thì không trơn để rơi xuống chuồng (truồng) được mà bị dính ở lông gần hậu môn, xin các bác chỉ dùm nên (lên) mua loại thuốc nào cho uống để điều trị, em kiểm tra phân của nó thấy bình thường và cứ khoảng vài ngày mới có chất đó và bị kết dính, nó vẫn mạnh khoẻ bình thường, hiện tượng này đã xảy ra khá lâu rồi khoảng 2 tháng. Hôm nay em đi tìm mua thuốc Coli Terravet để cho uống xem nó có khỏi không mà không thấy cũng không biết ở đâu bán' ai biết chỉ dùm em với và với bệnh này thì điều trị thế nào? cảm ơn các bác.

Bể trứng trong bụng cũng có chứ Chấn ơi, nhưng mà ít thôi à, con nào bị đuổi mà nhảy loạn xạ lên và trong bụng có trứng sắp đẻ thì nó vỡ trứng. Nhưng nếu chim vỡ trứng thì nó sẽ thường đứng một chỗ và rặn ra lòng đỏ và lòng trắng trứng, thường thì sao đó nó nín đẻ luôn.

Chim bị ướt hậu môn có lẽ do chim đi ngoài phân lỏng mà lông hậu môn gà mỹ thì tương đối dài nên nó sẽ ướt và dơ, bạn nên cắt phần lông đó đi cho nó sạch sẽ và chim dễ ị. Thuốc uống thì mình nghĩ nên uống loại nào mà trị đi ngoài ấy, cứ thử cho uống thuốc đi ngoài coi sao, rồi thuốc vệ sinh, diệt khuẩn đường tiêu hóa. hình như trong một số loại thuốc trị toi gà vịt có loại đặc trị về đường tiêu hóa đó.

Còn thuốc tàu thì có loại thuốc dạng hạt nhỏ màu đỏ, một lọ như vậy hình như 3500 đồng thì phải, đến tiệm thuốc người Hoa hỏi thuốc đi ngoài, trên hộp giấy hình như có hình ông già thì phải.

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Bể trứng trong bụng cũng có chứ Chấn ơi, nhưng mà ít thôi à, con nào bị đuổi mà nhảy loạn xạ lên và trong bụng có trứng sắp đẻ thì nó vỡ trứng. Nhưng nếu chim vỡ trứng thì nó sẽ thường đứng một chỗ và rặn ra lòng đỏ và lòng trắng trứng, thường thì sao đó nó nín đẻ luôn.

Chim bị ướt hậu môn có lẽ do chim đi ngoài phân lỏng mà lông hậu môn gà mỹ thì tương đối dài nên nó sẽ ướt và dơ, bạn nên cắt phần lông đó đi cho nó sạch sẽ và chim dễ ị,dễ giao phối Thuốc uống thì mình nghĩ nên uống loại nào mà trị đi ngoài ấy, cứ thử cho uống thuốc đi ngoài coi sao, rồi thuốc vệ sinh, diệt khuẩn đường tiêu hóa. hình như trong một số loại thuốc trị toi gà vịt có loại đặc trị về đường tiêu hóa đó.

Còn thuốc tàu thì có loại thuốc dạng hạt nhỏ màu đỏ, một lọ như vậy hình như 3500 đồng thì phải, đến tiệm thuốc người Hoa hỏi thuốc đi ngoài, trên hộp giấy hình như có hình ông già thì phải.[/QUOTE]
Còn thuốc tàu thì có loại thuốc dạng hạt nhỏ màu đỏ, một lọ như vậy hình như 3500 đồng thì phải, đến tiệm thuốc người Hoa hỏi thuốc đi ngoài, trên hộp giấy hình như có hình ông già thì phải.
thuốc đó tên là bũ chay duyễn đó bạn rất tốt cho đường ruột và ko gậy tác dụng phụ,thuốc đó bên căn cứ anh lễ anh tuấn q8 thì luôn có và nhà em cũng luôn xài nhưng em chỉ uống chứ ít cho chim uống vì lúc trước ko biết ^^

tuana41

Member
Khả năng là con này của em bị vỡ trứng thật rồi (rùi) vì 2 tháng rồi nó không đẻ, đi cầu phân vẫn bình thường chỉ vài ngày lại bị một đợt phân nhầy và bị dínnh vào lông, em đã cắt 2 lần rồi nhưng vẫn dính. Có phương thuốc nào không các bác giúp em với, thanks các bác!

tuana41

Member
vậy là con này của em chắc bị vỡ chứng rồi vì đã hai tháng nay rồi không đẻ, nó đi cầu phân vẫn bình thường nhưng khoảng 1 tuần là bị một lần phân nhầy và dính vào lông, đã cắt lông 2 lần rồi vẫn bị.

Chấn PG

Member
Trường hợp này thì mình không thấy và trước giờ không nghe ai nói, bạn mua các loại thuốc của anh em nói thử, vào các tiệm thuốc của người Hoa bán hỏi là có à, ra ngay góc đường Mạc Đĩnh Chi và Trần Cao Vân tìm mua các loại thuốc diệt khuẩn bầu diều nha bạn. :D

tuana41

Member
thuốc đó tên là bũ chay duyễn đó bạn rất tốt cho đường ruột và ko gậy tác dụng phụ,thuốc đó bên căn cứ anh lễ anh tuấn q8 thì luôn có và nhà em cũng luôn xài nhưng em chỉ uống chứ ít cho chim uống vì lúc trước ko biết ^^
loại thuốc này thì cho uống sao vậy bác, chỉ giùm em đi để em mua về cho uống thử coi sao