• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bồ Câu không đẻ được

cuonglchh

Member
Tình hình là mình có con bồ câu đả có trứng trong bụng khỏang 4, 5 ngày ròi mà không đẻ được... Các bạn nào biết cách gì cho trúng nó ra giúp mình với...! cám ơn

trungwan

Member
sao bạn biết có trứng trong bụng?cứ từ từ,đừng nóng quá,thường từ lúc bạn thấy chim đạp mái thì 1 tuần sau là đẻ!chúc bạn sớm thu hoạch chim con nhé!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Ý bạn nói là sờ thấy trứng vài ngày rồi, chim mẹ cứ nằm ổ mà không đẻ được phải không? Cái này kêu là kẹt trứng :D .

Cái vụ này thấy người ta có 2 cách làm, bạn tham khảo nhé:

1. Cách thứ 1: mình chứng kiến anh Thập tam làm: anh sờ sờ ở đâu dưới bụng nó và nặn quả trứng ra ngoài. Cách này đòi hỏi kinh nghiệm đây, làm không khéo thì bể trứng bên trong là phải mổ lấy ra nếu không chim mẹ sẽ chết!

2. Cách thứ 2: theo cường nhỏ là dùng thuốc thúc trứng (vitamin C liều cao ...) nhưng phải lót sẵn miếng gì mềm mềm bên trong chuồng vì trứng sẽ chui ra mà chim mẹ không kiểm soát được :D !

Còn mình thì chưa gặp qua nên chưa có kinh nghiệm :p !

Tình hình là mình có con bồ câu đả có trứng trong bụng khỏang 4, 5 ngày ròi mà không đẻ được... Các bạn nào biết cách gì cho trúng nó ra giúp mình với...! cám ơn

em có đọc sách thấy nếu bị kẹt trứng thì nhúng chim phần bụng dứơi vào nước ấm khôg có kết quả thì quấn chim bằng 1 cái khăn ấm . nếu không có kết quả thì đưa em đi bác sĩ thú y thôi.

cuonglchh

Member
Cám ơn các bạn đã quan tâm và góp ý giúp mình. Tình hình là mình đã nặn trứng ra, vì trứng cứng và to quá nên mình đã làm bể trong bụng rồi không biết nó có chết không? Đã mấy ngày rồi thấy nó lừ đừ thât tội nghiệp...!!!

tuana41

Member
Nếu bị vỡ thì coi như hỏng mất rồi Thứ nhất là chim sẽ không đẻ được nữa vì trứng vỡ ra sẽ đọng lại trong buồng trứng và lâu dần sẽ bao bọc lại làm cho chim k phát triển được trứng,muốn đẻ lại sẽ mất mộ thời gian rất dài có thể đến cả năm và không khả quan. Thứ hai là chim sẽ có hiện tượng bị ướt lông nơi hậu môn dài dài... đó là theo mình được biết có j không phải mong anh em bỏ qua.