• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

bồ câu bỏ ăn

nhocsport

Member
Xin a e trên diễn đàn giúp dùm, bồ câu nhà e bỏ ăn mấy ngày mà còn đi phân xanh nhưng nhìn nó vẫn bình thường chứ không có lừ đừ gì cả. E có cho uống thuốc 1- 2 - 4 và smecta như a e đã nói ma vẫn không khỏi, có a e nào có loại thuốc nào hay hơn thì xin chỉ dùm e, e cám ơn rất nhiều.

vuanh

Member
Xin cho anh hỏi, em đã cho uống thuốc được mấy ngày rồi? và liều lượng, cách dùng ra sao?

nhocsport

Member
Xin cho anh hỏi, em đã cho uống thuốc được mấy ngày rồi? và liều lượng, cách dùng ra sao?
đầu tiên e xin cám ơn các a e trên diễn đàn đã nhiệt tình giúp đỡ,e cho uống được 2 ngày rồi và bữa này là ngày thứ 3 nhưng vẫn thấy phân xanh nhưng nhiều chứ không ít.liều lượng thì e cho muỗng 1 gram với 1/4 viên upsa c rồi bơm cho chim uống.cho e hỏi như vậy có đúng cách không?

nhocsport

Member
Em hãy sờ coi chim có sốt không? Chim có bị ói thức ăn không? Kiểm tra miệng chim coi có nhớt không? khóe miệng và họng có bị rêu trắng không? nếu có thì đám rêu đó có rửa sạch được không? Chim có biểu hiện thở dốc không? Chim mà không ăn thì phân màu xanh là đúng, nhưng rất ít phân, cũng có những con phân xanh nhưng nhiều phân lại khác nữa.

Nếu có sốt và miệng nổi rêu trắng rửa không sạch thì là bạch hầu, nếu thở dốc thì có thể là viêm phổi. Còn nếu không thì vẫn nghi là thời tiết và phân xanh. Nếu do thời tiết thì phải uống ba hay 4 ngày gì đó mới khỏi hẳn em à.

Trong lúc chờ mọi người đưa ra ý kiến giúp thì em hãy tách đám bị bệnh ra để phòng tránh lây qua những con khác, và tiếp tục cho uống thuốc 1 - 2 - 4 như trên.
Và nếu được thì chụp hình cái máng phân chim lên để mấy cao thủ khác giúp đỡ nha.

Các cao thủ khác hãy lên tiếng giúp đỡ nha!
làm sao biết chim sốt hay không hả a? chim của e không có ói thức ăn, trong cổ họng e đã xem rồi, không có bị gì cả, chim cũng không có biểu hiện thở dốc, nhìn chim rất là bình thường lanh lợi. phân xanh mà nhiều lại khác là sao hả a? e mới nuôi nên không có biết nhiều, mong a e chỉ giáo. thanks

nhocsport

Member
Con chim sốt thì em ôm nó trong lòng bàn tay thì cảm thấy ấm nóng hơn con khác. Còn chim phân xanh mà nhiều thì đôi khi đơn giản là nó ăn cái gì đó màu xanh như đậu xanh chẳng hạn. Nếu em chụp được hình cái máng phân thì mọi người định bệnh dễ hơn, chứ em nói như trên anh cũng chưa định được bệnh cho tụi nó nữa. :worried:

Chim bỏ ăn hay là ăn ít, nếu ăn ít thì em bỏ thức ăn cất đi, ngày cho ăn hai lần thôi, không ăn thì cất đi thử coi khi bỏ thức ăn vào chúng có ăn mạnh không?
cám ơn a.bữa nay chim của e đã đi phân trở lại bình thường rồi.chắc có lẽ phải cho nó uống 3-4 ngày mới hết phải không a?vậy là chim e bị bệnh là do thời tiết phải không a?

nhocsport

Member
Chim bệnh do thời tiết đó em, cho uống thêm vài ngày với liều lượng bằng phân nửa lúc chữa, cho nguyên cả đàn uống luôn em à.

Sâu này mỗi lần thấy thời tiết thay đổi là nên cho uống dự phòng và pha thêm vi ta min tổng hợp nữa nha.
cám ơn a.e sẽ làm theo lời a nói.cho e hỏi vitamin tổng hợp là loại nào vậy a?có phải úpa c không a?a có thể chụp hình lên cho e xep được không?thanks

dikensd

Xin a e trên diễn đàn giúp dùm, bồ câu nhà e bỏ ăn mấy ngày mà còn đi phân xanh nhưng nhìn nó vẫn bình thường chứ không có lừ đừ gì cả. E có cho uống thuốc 1- 2 - 4 và smecta như a e đã nói ma vẫn không khỏi, có a e nào có loại thuốc nào hay hơn thì xin chỉ dùm e, e cám ơn rất nhiều.
bạn cho mình hỏi cái mình cũng đang gặp tình trạng biếng ăn như vầy và đi phân xanh hiện giờ bồ câu rất ốm cho minh hỏi cách trị cụ thể dc k ?

bạn cho mình hỏi cái mình cũng đang gặp tình trạng biếng ăn như vầy và đi phân xanh hiện giờ bồ câu rất ốm cho minh hỏi cách trị cụ thể dc k ?
mình cũng đang bị trường hợp này,ae chỉ mình với,mình mới tập nuôi thôi, buồn ghê

thinh8

Member
ủa nó ỉa phân xanh với lại ăn ít cho nó uống dorogyne làm gì?( thuốc này bị nổi trái hay sưng nhiễm trùng uống hay lắm) .Ông ra trạm thuốc bán cám chim mua thuốc giống thuốc nhỏ mắt trị phân xanh uống coi sao. có gì nt hay alo đt cho tui nha.