• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bệnh Ca-rê- Canine Distemper

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Bệnh Carrê: chẩn đoán và phòng trị

Bài viết của Haufrienship (chuyển từ Diễn đàn cũ )
Bệnh carrê do Canine Distemper virus gây ra, là một loại virus có khả năng lây nhiễm thông qua đường hô hấp, tiêu hóa, là một bệnh có tính truyền nhiễm cao, có tính toàn cầu, chó ở mọi loài, mọi lứa tuổi đều có khả năng nhiễm bệnh và lây nhiễm.

Canine Distemper virus.

Carre thường biểu hiện với tr.chứng lâm sàng như sốt cao, hô hấp khó khăn, viêm dạ dày ruột cấp và tr.chứng thần kinh.

Thời kỳ ủ bệnh của carre thường 3-6 ngày(dài nhất là 17-21 ngày) bệnh tình có thể kéo dài khoảng trên dưới 1 tháng. Chó phát bệnh thường chết ở tỉ lệ 50-80% thậm chí 100% nếu không sớm điều trị. Lúc bệnh phát ở dạng kế phát (thường kết hợp cùng bệnh viêm gan truyền nhiễm) tỉ lệ chết do bệnh càng cao. Bệnh phát thường đi đôi với tuổi đời của chó: chó dưới 2 tháng tuổi (do có miễn dịch của chó mẹ truyền cho) 20%; 2~12 tháng tuổi 70%,2 tuổi trở lên bệnh phát tỉ lệ thấp nhất, 5-10 tuổi 5%; chó phát bệnh care nếu được chữa khỏi có thể có kháng thể care suốt đời. Mùa đông xuân là mùa phát bệnh care.

[Triệu chứng]

Thời kỳ mới phát bệnh, bệnh biểu hiện giống cảm mạo, và viêm ruột, ho nhẹ, chảy nước mũi, nước mắt, sốt (40 độ C trở lên) sốt liên tục 2-3 ngày sau đó tự giảm, ăn ít tiêu chảy nhẹ, qua 2-4 ngày điều trị các tr.chứng trên hết,

Thời kỳ đầu có tr.chứng của cảm mạo.

chó lại ăn nhưng ăn ít, thần kinh không được tinh nhanh, gương mũi khô, 7-14 ngày chuyển qua giai đoạn 2 của bệnh. Thân nhiệt lần thứ tăng cao (>40 độ C) Các loại thuốc giảm sốt không có hiểu quả rõ rệt (có thể kéo dào 7-12 ngày) ăn kém chảy nước mũi, ho khục khoặc như bị hóc xương, hô hấp tăng nhanh, thể bụng ngực hô hấp, giác mạc đỏ hồng, mắt ướt hoặc loét. Hậu kỳ nhiệt độ thân nhiệt chuyển thành bình thường hoặc sốt nhẹ (38.5~39.5℃),ho, dử mũi khô dần thành dạng mủ, mắt loét nhiều dử mắt dạng mủ, nhiều có thể không mở nổi mắt, (mắt nửa nhắm nửa mở)mắt biến nhỏ, gầy nhanh, thích nằm hơn vận động, ăn ít, chọn thức ăn hoặc hoàn toàn không ăn. Ỉa phân nát lẫn (có thể có lẫn máu, niêm mạc ruột.
Song song xuất hiện đế chân biến thành dầy lên, trên da vùng bụng bẹn trong xuất hiện các nốt như hạt gạo màu hồng.

Mắt đầy dử, dạng mủ, khiến cho mắt khó mở ra thậm chí không mở ra được

đế chân biến dày lên

Thể thần kinh: Thể thần kinh phân làm 4 loại
1. Miệng há - đớp, đầu và một chân giật giật. 2 chân hoặc cả 4 chân giật có qui luật.
2. Vận động không phương hướng.
3. Động kinh, không tự chủ được miệng cắn bất kỳ vật gì gần miệng, miệng chảy nước bọt màu trắng, có khi có lẫn máu. tự động tiểu, đại tiện. co giật liên hồi không nghỉ. chạy loạn cuối cùng toàn thân mất lực nằm một chỗ nghỉ.

chó đã chuyển sang giai đoạn thần kinh miệng không tự chủ được việc tiết nước bọt và có co giật nhẹ.
4. Thân sau không động đậy được hoặc liệt.

Giai đoạn cuối thân sau liệt. bài tiết tiểu tiện và đại tiện không tự chủ được. (tự động)
[Chẩn đoán.]
Care thời kỳ đầu có biểu hiện cảm mạo, sau đó chuyển sang cảm nhiễm các bệnh khác như hô hấp tiêu hóa, thần kinh, chẩn đoán care tương đối khó. Nhất định dựa vào tr.chứng, bệnh truyền nhiễm đang lưu hành, huyết học kiểm tra (thời kỳ đầu tổng số bạch cầu giảm xuống còn 7x109/L thời kỳ sau tổng bạch cầu tăng cao từ 1~1,5 lần), dùng phương pháp thử thuốc để phán đoán. Nhất định cần chẩn đoán phân biệt giữa care với cảm mạo.
[chữa trị]
Care không có cách chữa trị nào gọi là đặc biệt có tác dụng, nhưng nếu sớm phát hiện dựa vào các phương pháp tổng hợp đối chứng chữa trị sẽ có nhất định một hiệu quả nào đó.
1.Dùng huyết thanh, điện giải, vitamin
2.Đối chứng bệnh điều trị
[Phòng bệnh]

Chó phải tiêm phòng vắc xin đúng lich trình và kịp thời. Đặc biệt chó dưới 6 tháng tuổi phải tiêm đủ 2 mũi phòng các bệnh mới được mua bán, vận chuyển lưu thông.
Chó mới về, cần cách ly theo dõi 2 tuần nếu hoàn toàn khỏe mạnh mới được thả chung đàn chó đang nuôi.
Chó nghi ốm bệnh Carre cần báo BSTY thăm khám và cũng phải cách ly. Xác chết chó bệnh Carre cần chôn sâu giữa 2 lớp vôi bột, không thả trôi sông suối, nơi công cộng hoặc làm thức ăn cho người và dộng vật khác.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Chó con bị bệnh Ca-rê... lưu ý về mũi và rử mắt rất đặc trưng.

Mời các bạn xem videoclip về chó co giật, động kinh do bị Carre giai đoạn cuối ở link sau:

http://youtube.com/watch?v=nwZP_ZQngHk&feature=user

BSGV thực hiện tháng 11/2007 tại Hà nội. Tuy là thông tin khoa học nhưng cũng mong được lượng thứ nếu video có làm "phản cảm" cho người xem.

quế anh

Member
Cảm ơn bác Báu rất nhiều,thật ra khi coi cái đoạn video clip ấy thì em thấy hơi sợ và tội nghiệp con chó ấy nhưng đành vậy thôi vì bác sĩ cũng không thể cứu nỗi nếu đã là giai đoạn cuối,không biết bác sĩ cho nó đi tự nhiên hay là chích nó một mũi nhỉ?

princess_manga

Mình có 1 chú chó,nó mới được khoảng 4 tháng tuổi .Tuần vừa rồi tớ cho nó đi tiêm phòng dại,thì ngay hôm sau nó đi phân nát.Đến bây giờ đã mấy ngày trôi qua mà bệnh nó càng nặng :ỉa ra máu ,bỏ ăn 2 ngày rồi,chỉ nằm 1 chỗ,thỉnh thoảng lại nôn.Mình không biết nó bị làm sao nữa ,liệu có phải do tiêm thuốc hay không nữa.Tại trước đấy nó vẫn ăn bình thường mà.Mình vào đây đọc thì thấy các triệu chứng có vẻ giống,các bạn có thể chỉ cho mình cách chữa trị cụ thể không ,nếu có thể các bạn gửi cho mình qua email
princess_manga0269@yahoo.com.vn.Mình xin cảm ơn các bạn trước nhé.

BUBBA

Super *********
Vắc xin cần phải có một khoảng thời gian nhất định để tạo kháng thể, lúc đó cún mới kháng bệnh bạn ơi. Có thể chó bạn đang ủ bệnh, tiêm vắc xin vào đâu có tác dụng gì.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mình có 1 chú chó,nó mới được khoảng 4 tháng tuổi .Tuần vừa rồi tớ cho nó đi tiêm phòng dại,thì ngay hôm sau nó đi phân nát.Đến bây giờ đã mấy ngày trôi qua mà bệnh nó càng nặng :ỉa ra máu ,bỏ ăn 2 ngày rồi,chỉ nằm 1 chỗ,thỉnh thoảng lại nôn.Mình không biết nó bị làm sao nữa ,liệu có phải do tiêm thuốc hay không nữa.Tại trước đấy nó vẫn ăn bình thường mà.Mình vào đây đọc thì thấy các triệu chứng có vẻ giống,các bạn có thể chỉ cho mình cách chữa trị cụ thể không ,nếu có thể các bạn gửi cho mình qua email
princess_manga0269@yahoo.com.vn.Mình xin cảm ơn các bạn trước nhé.
Việc chó ốm sau tiêm vaccine Dại như bạn nói chỉ là ngẫu nhiên. Vaccine Dại RABISIN hiện nay rất an toàn bởi vì là loại vaccine nhược độc, không có tai biến gì cho chó. Bạn cần đưa đến BSTY khám và tư vấn ngay nhé.

Các thông tin trên diễn đàn chỉ có giá trị tham khảo, không thay thế các BSTY lâm sàng.

ki_wi_999

cám ơn Bác thật nhiều nhé! em chuẩn bị đón 1 em đốm về rồi, để em biết thêm được nhiều cách chăm sóc thật tốt cho em nó
hihi

junny

Chó mới chết do Carre, có sợ truyền nhiễm sang chó khác...

Em mới bắt 1 con cún 2 tháng rưỡi về nuôi thì vừa chết vì carre. Mà em lại đang nuôi 1 chú FOX Sóc gần 2 tuổi rồi. Con FOX chưa tiêm phòng gì cả. Em phải làm thế nào để cho nó k lây bệnh sang con FOX. Em lo quá, các bác giúp em với?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Em mới bắt 1 con cún 2 tháng rưỡi về nuôi thì vừa chết vì carre. Mà em lại đang nuôi 1 chú FOX Sóc gần 2 tuổi rồi. Con FOX chưa tiêm phòng gì cả. Em phải làm thế nào để cho nó k lây bệnh sang con FOX. Em lo quá, các bác giúp em với?
junny Thân mến!

Vì các bệnh truyền nhiễm của chó như Parvovirus, Carrê, Ho Cũi chó...luôn có và nguy cơ lây rất lớn nên chó của bạn chưa được tiêm phòng đầy đủ đều có rủi ro lây nhiễm bất kể lúc nào, dù cho bạn chỉ nuôi có một con chó ( không có chó khác chết bệnh ).

Tiêm vaccine đúng lịch trình theo khuyến cáo của BSTY là biện pháp duy nhất bảo đảm an toàn tính mạng cho chó của bạn.

junny

Cám ơn bác nhưng ý em nói là nên vệ sinh chỗ ở của con cún vừa chết thế nào ý. Để cho nó k bị lây sang con FOX ạ

BSTY_HaNoi

Bạn cần dọn sạch sẽ khu vực nuôi và thả cún đã chết, dùng một số loại thuốc sát trùng chuồng nuôi để phun xịt khu vực nuôi. Chú ý theo dõi sức khoẻ thường xuyên chú Fox nhà bạn để có biện pháp can thiệp khi nó có dấu hiệu nhiễm bệnh. Sau khoảng 21 ngày bạn nên đưa nó đi tiêm phòng bệnh là tốt nhất.

yeucho89

Member
Hi vọng cho bệnh Care

Hôm nay em mang con cún nhà em đi bác sĩ người ta bảo nó bị bệnh Care rất khó chữa em tuyệt vọng quá.ngày hôm qua nó bỏ ăn em tưởng nó dỗi em.sáng nay thấy nó đi phân lỏng với nôn em đưa nó đi ngay.bác sĩ đã tiếp nước và tiêm cho nó 4 mũi.nhưng về đến nhà nó cũng chẳng ăn gì.chó nhà em là chó ta lai nhật ai cũng bảo em điên khi chữa bệnh cho 1 con chó ta.Nhưng em kệ,em đau đớn quá.liệu có ai cho em hi vọng để cún được sống không?nó là tất cả với em bây giờ...chẳng ai động viên chẳng ai ủng hộ em cả...cún ơi có hi vọng nào cho em ??????????????????????????

Thời điểm này nó không ăn được gì cả, truyền nước rồi thì khong lo lắm, cứ bình tĩnh theo dõi. hy vọng mấy ngày tới em nó sẽ có tiến triển tốt.

Mình đang chia sẻ cùng bạn đây , ráng lên nghe ....
sau này nhớ chích ngừa care cho chó con nghe các bạn !

yeucho89

Member
em cũng cầu trời cho có tiến triển tốt nhưng khi em ở phòng khám thấy có chú chó cũng bị care truyền đến ngày t3 rùi mà chả khá khẩm gì hơn chỉ lịm đi thôi.mà nhìn họ tiêm,họ chích em đau lòng quá.tất cả cũng chỉ tại em mà nó như này.bây giờ mẹ mắng bảo em mang dây buộc mình,bạn bè em không ai ủng hộ,cún thì cứ nằm đấy...trời ơi em khổ quá.nhân tiện anh chị nào em cho biết bác sĩ nào chữa bệnh care này giỏi không?cho em xin số điện thoại hoặc địa chỉ đi.em xin chân thành cảm ơn ạ

Sẵn các bác cho em hỏi luôn, em tới thú y thì bác sĩ nói chó em gầy quá chưa chích ngừa 6 bệnh được, em cố cho nó ăn toàn dồ chuyên dụng nhưng nó vẫn chưa mập lên, bây giờ làm sao đây các bác em thấy chó của Yeucho89 bị care run quá ko biết khi nào chó em bị vậy nữa.

Sẵn các bác cho em hỏi luôn, em tới thú y thì bác sĩ nói chó em gầy quá chưa chích ngừa 6 bệnh được, em cố cho nó ăn toàn dồ chuyên dụng nhưng nó vẫn chưa mập lên, bây giờ làm sao đây các bác em thấy chó của Yeucho89 bị care run quá ko biết khi nào chó em bị vậy nữa.
cái này thì kachiusa hỏi anh Kuppy đi, thằng keppy nhà anh Quang cũng ốm nhom ,ăn ít lắm..nhìn nó giống như mới ốm dậy..nghe nói anh quang cho uống thuốc gì mà giờ trông kenppy lớn hẳn đẹp trai và mượt mà lắm, cô thấy con tam sắc nhà cháu có vẻ ốm đó, thử trao đổi với anh Kuppy nhe..

yeucho89 ơi ! bệnh này chó chữa phải mất nhiều ngày mới hy vọng, bác sĩ đang chữa và truyền dịch thì chó không nên cho ăn, cứ theo lời dặn của bác sĩ nhe, về nhà mua thêm nước biển khô pha vào nước cho bé uống cho có sức , cầu mong bé vượt qua được , sau này bạn phải nhớ đem bé đi chích ngừa các lọai bệnh để không có gặp chuyện đáng tiếc như vậy nữa nhé, hãy kiên nhẫn mà lo cho bé..có công thì trời không phụ bạn nhé..

bạn đem chó bạn tói nhà mình đi, mình nhờ ba mình giúp cho, mình thấy ba mình giúp rất nhiều người kết quả rất tốt,(không tính tiền). địa chỉ nhà mình:321/ 13 phan đình phùng,p15,q,phú nhuận.đt:9904674.dđ:01222522934.gặp DUY,hoặc chú thanh(ba mình).