• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bí quyết khắc phục sàn gỗ khi gặp sự cố bị tràn nước ra sàn

Nếu vô tình một ngày nào đó bạn đi ra ngoài và quên khóa vòi nước hay ống nước nhà bạn bị vỡ làm cho cả sàn gỗ bị ngập trong nước thì bạn sẽ xử lý ra sao? Nếu đó là lần đầu tiên bạn gặp phải, tôi chắc rằng bạn vô cùng bối rối không biết phải xử trí làm sao. Hãy cùng tham khảo bài chia sẻ sau nhé, nó sẽ rất hữu ích cho bạn trong trường hợp này đấy.

Khi sàn gỗ bị ngâm trong nước sẽ bị nở và phồng lên, các hèm khóa liên kết sẽ bị dãn do tiếp xúc không thẳng. Mép các tấm gỗ có hiện tượng bị vênh dạng lượn sóng. Chính vì vậy nếu không được xử lý một cách nhanh chóng và đúng cách có thể sàn gỗ nhà bạn sẽ bị hỏng và không thể tiếp tục sử dụng được nữa. Trong trường hợp này nếu bạn đang sử dụng sàn gỗ chất lượng thì quả là một điều may mắn. Vì nếu như sàn gỗ nhà bạn đang dùng là một loại sàn gỗ có chất lượng kém thì việc khắc phục và tái sử dụng là rất khó khăn.

Quy trình khắc phục sàn gỗ bị ngập nước

Khi sàn gỗ bị ngập nước, điều đầu tiên chúng tôi khuyên bạn nên làm đó là tháo sàn ra khỏi khu vực bị ngập nước. Những tấm gỗ đã bị ngập nước cần nhanh chóng được tháo ra và được sấy khô bằng quạt hoặc điều hòa. Sau khi các miếng gỗ đã khô trở lại bạn lại tiến hành lát lại như cũ.

*Lưu ý:
- Sàn gỗ nếu bị ngập nước cần phải tháo ra kịp thời
- Chỉ nên sử dụng quạt hoặc điều hòa để làm khô sàn gỗ, tuyệt đối không được phơi ván sàn gỗ dưới ánh nắng mặt trời.

Sàn gỗ Malaysia có khả năng chịu nước tốt nhất

Sàn gỗ http://masfloor.com/ nhập khẩu Malaysia được biết đến là sàn gỗ cao cấp có khả năng chịu nước tốt. Có thể ngâm nước trong nhiều giờ mà không bị cong phồng rộp, độ nở rất nhỏ. Nếu bạn còn không tin tưởng vào khả năng chịu nước của sản phẩm chúng tôi hoàn toàn có thể gửi đến bạn những mẫu gỗ Sàn gỗ Masfloor để bạn ngâm thử trong nước và test thử khả năng chịu nước của ván sàn gỗ.

Với sàn gỗ Masfloor, khi sàn nhà bị ngập nước, bạn chỉ cần dùng rẻ khô lau sàn trong trường hợp ngập ít, nếu lượng nước nhiều bạn có thể tháo dỡ sàn gỗ lên và dùng quạt hoặc điều hòa sấy khô sau đó lát lại như cũ.

Dù có thể khắc phục được nhưng chúng tôi khuyên bạn nên hạn chế tối đa việc tiếp xúc sàn gỗ với nước. Vì chính điều này làm suy giảm chất lượng của sàn gỗ. Mặc dù có thể khắc phục nhưng chất lượng cũng như độ thẩm mỹ của sàn chắc chắn không thể đạt mức 100% như lúc đầu được.

Lê Thúy
Theo : masfloor.com