• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Bé mèo nhà tơ làm sao bây giờ, cứ thế này thì...

ruby0301

Cỡ 2 tuần trước tớ thấy một bé mèo nhỏ xíu bị bỏ rơi, cỡ 1 tháng tuổi thôi, trông thương quá nên tớ đem về nuôi. Lúc đó nó yếu ớt, BS thú ý nói nó bị viêm hậu môn, nên có chích thuốc cho nó. Hết viêm rồi, nhưng phân nó lại rất xấu (không chặt như mèo khỏe mạnh). BS tiêm đủ mọi thuốc nào là kháng sinh, men tiêu hóa, sổ giun,.. nhưng vẫn không khỏi. Nhất là nó ăn bao nhiêu nó ra hết bấy nhiêu. BS giữ nó ở nhà 10 ngày theo dõi, nhưng cuối cùng cũng bó tay. Lúc BS trả nó về trông còn gầy hơn lúc tớ đem về nữa
Buồn quá, giờ tớ đang cho nó ăn, nhưng cứ tiếp tục thế này sợ nó kiệt sức mất... Mai hoặc mốt tớ tính đem nó đến BV xem có cách nào không

Các bạn cho tớ lời khuyên với!

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ bạn nên cho nó ăn từ từ, bằng thức ăn dễ tiêu, có thể cho ăn thêm sữa chua để kích thích tiêu hóa. Từ từ thôi, không nên nôn nóng, giống như người ta nuôi trẻ sinh non vậy, mỗi lần chỉ cho bú và mililit sữa, ngày cho uống nhiều lần.

Ngoài ra bạn phải tăng cường giữ ấm cho bé con. Bạn mua một cái bóng đèn quả nhót (loại đèn dây tóc chứ không phải đèn tiết kiệm năng lượng đâu) để sưởi ấm cho nó từ chiều tối cho đến sáng hôm sau. Bạn ngày thì cho phơi nắng.

Nó còn bé quá mà phải chữa chạy bằng nhiều thuốc mạnh nên sức khoẻ suy yếu là đúng rồi.

Mình nghĩ khéo chăm một chút là em nó có thể hồi phục lại. Mùa này rét, giữ ấm là ưu tiên hàng đầu bạn nhé!

ruby0301

tớ đang cho bé ăn whiskas khô ngâm nước sôi cho mềm... không biết có ổn không??

bellelove

Member
tớ đang cho bé ăn whiskas khô ngâm nước sôi cho mềm... không biết có ổn không??
whiskas không tốt cho sức khoẻ mèo bạn ơi, nhất là với tình trạng bé mèo của bạn (bạn có thể đọc trong box sức khoẻ có topic nói về thức ăn khô đấy). Tớ nghĩ mèo bé bạn cứ cho ăn cơm thịt cho lành, chịu khó nhá cho bé chứ đừng để khô quá bé khó nuốt. Chúc bé mau khoẻ để đón Têt nhé

X

xuka3691

Guest
t thấy mèo bị tiêu chảy tốt nhất là cho ăn thịt không, uống nước thịt hoặc nước đường glucozo. cho ăn nhiều bữa, mỗi bữa 1 ít. nếu bé bị bệnh gì thì cần sự hỗ trợ của thuốc. chứ nếu bị tiêu chảy do ăn uống thì điều chỉ chế độ ăn hiệu quả và tốt hơn tất cả các loại thuốc

phenmaleat

Active Member
ban thử cho ăn royal xem sao.loại này có vẻ tốt lắm đó.bạn giã nhỏ chộn với cơm nhai nát thử xem.nếu không ăn thì đành ngâm nước cho mềmvậy nhưng nên bẻ nhỏ thôi

ruby0301

hôm qua tớ có trộ cơm cho bé ăn, bé ăn ít lắm rồi lại nằm. Tớ cũng sưởi cho bé như lời PhuDUng, nhưng đến bây giờ thì bé yếu lắm, chỉ nằm thôi, không nhắm mắt nổi nữa. Yếu đến không thể chữa bằng thuốc nữa... Cũng không mở miệng nổi mà ăn... BS đã chẩn đóan bé bị viêm đường ruột, mãn tính rồi

Katievy

Member
bạn ơi bây giờ điều quan trọng nhất là làm sao cho bé ăn được thì mới có sức. có lẽ lang thang, ăn đồ dơ ngoài đường nên bé bị tiêu chảy. bạn ko nên cho bé uống sữa lúc này, ăn sữa chua là tốt nhất, hay là ăn cơm trộn với chà bông. cho bé ăn từ từ, ít thôi. khi bé khỏe hơn một chút thì bạn mới mua men tiêu hóa trộn với cháo hoặc cơm, khoảng 1/4 gói Bio thôi để bé điều chỉnh đường ruột lại. sau đó, lúc bé chạy nhảy được rồi mới tẩy giun được chứ cứ chích thuốc hoài thì con người còn chịu ko nổi nói chi đến 1 bé mèo mới 1 tháng tuổi. chúc bé mèo của bạn mau khỏe mạnh nha! thân.

ruby0301

Tớ đã cố gắng hết sức nhưng sáng nay bé đã không qua khỏi. Trong những ngày cuối cùng này bé đã rất đau đớn, nên có lẽ, để bé ra đi sẽ tốt cho bé hơn.
Cám ơn các bạn đã giúp tớ, nhưng sức tớ chỉ đến đó thôi, tớ đem đến cả BS Cẩm Vân, nhưng BS nói hầu như là vô vọng...Mong bé sẽ trở thành kiếp mèo khác xinh đẹp và khỏe mạnh hơn