• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ai có thể giúp mèo bị liệt 2 chân sau đi lại dễ dàng hơn ko?

chosoi_87

Con mèo nhà mình hôm nọ bị rơi từ tầng 2 xuống đất bị chấn thương cột sống nên liệt 2 chân sau.Bây giờ nó chỉ có thể đi lại bằng hai chân trước kéo lê người trông tội nghiệp quá.Mình đang nghĩ cách lắp cho nó 2 bánh xe vào phía sau để đi lại cho dễ dàng ai có thể giúp mình được ko.

Phu Dung

Moderator
Bạn tham khảo mấy cái ảnh này lấy kiểu mẫu rồi sáng tạo thêm nhé! Thương em nó quá đi mất và bạn thật là có tấm lòng đấy! Chúc em nó khoẻ mạnh và sớm di chuyển được bằng xe lăn.

chipbabe161

Nếu mà dùng mấy cái xe này thì làm thế nào mèo có thể đi đái hay ỉa được hả bạn và cái xe này mua ở đâu đươc, chỉ cho mình với.

Phu Dung

Moderator
Nếu chó mèo bại liệt thì cũng như người, có nghĩa là ta phải chăm sóc cho chuyện vệ sinh cá nhân của nó. Vả lại, có phải nó phải mang cái xe ấy cả ngày đâu. Chỉ khi nào vào giờ chơi, giờ vận động thì mới gắn nó vào xe thôi. 2/3 thời gian hàng ngày của mèo là để ngủ mà.

Ở VN không có bán các loại xe cho chó mèo tàn tật đâu. Ai yêu thương chúng thì phải tự tạo ra thôi. Theo mẫu đó mà mua thanh nhôm, bánh xe ... Nếu không tự làm được thì đem ảnh đến những người làm nghề nhôm hay cơ khí, nhờ họ chế ra hộ.

chipbabe161

Mèo nhà mình, mấy hôm trước, bỗng nhiên không cử động được 2 chân sau. Mình đã đưa đến hanvet và bác sĩ chuẩn đoán là bị viêm cột sống, bác sĩ bảo hok thể chữa được nữa, nhưng bác sĩ vẫn tiêm thuốc (nếu mình hok nhớ nhầm là thuốc kháng sinh) và nếu hôm sau chân em mèo cử động lại được thì mới đem đến tiêm tiếp, không thì chắc không cứu được nữa.

Vài ngày sau thì chân em mèo đã khá hơn tí chút, thỉnh thoảng có giật giật được 2 chân đằng sau, mình lại mang đến hanvet, và lần này bác sĩ chuẩn đoán là bị viêm dây thần kinh, có thể là do em mèo ăn quá nhiều mà không tiêu được và bụng em đầy giun sán (do lúc này bụng em to trướng lên và có một cục cứng cứng ở giữa bụng), bác sĩ cho em mèo thuốc kháng sinh, thuốc nhuận tràng và tiếp tục tiêm cho em, dặn dằng phải đưa em đến tiêm tầm 4 ngày liên tục.

4 ngày liên tục tiêm, bệnh tình em có vẻ không có gì tiến triển, bác sĩ lại bảo, thôi không cần mang đến tiêm nữa đâu vì không có dấu hiệu bình phục. Từ đấy đến giờ, gia đình mình đã liên tục thay nhau túc trực, chăm sóc tắm rửa cho em, đã thấy em ngày càng khoẻ lên, hai chân sau đã có thể giẫy và đạp cho dù không thật khoẻ, nhưng em vẫn không đi được.

Hiện giờ nếu cho em tự di chuyển thì em chỉ đi bằng 2 chân trước và phía sau thì kéo lê đùi. Cho dù 2 chân sau vẫn đạp được (hơi yếu) nhưng em vẫn không thể tự đứng dậy được.

Mình rất lo lắng, không biết liệu em có thể có hi vọng đi lại được nữa không, sao chân em mèo đã cử động được mà vẫn không đứng lên được. Mỗi ngày mình đều cố gắng cho em tự vận động bằng 2 chân sau, xoa bóp cho em, nhưng không biết làm như vậy có hiệu quả không. Có bạn nào có kinh nghiệm cứu chữa em mèo bị tổn thương chân, có thể chỉ cho mình cách giúp em ý bình phục được không. Và có ai trả lời hộ mình với là sao chân sau của em cử động được mà vẫn không thể đứng dậy được, như vậy em có thể bị tổn thương ở đâu.

Và cuối cùng mình nghe nói mang em mèo ra nắng là tốt, nhưng em bị ốm không thể tự mình ra nắng được, em ở nhà suốt ngày như vậy mình cũng thấy không ổn cho lắm, vậy có thể làm cách nào để thay thế ánh nắng mặt trời cho em không?

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều

Phu Dung

Moderator
Có thể em mèo của bạn bị tổn thương cột sống, dẫn đến mất khả năng vận độngchân sau. Việc phục hồi chức năng là hết sức khó khăn, đòi hỏi phải kiên trì tập luyện. Đáng tiếc là ở Vn chúng ta không có tài liệu hướng dẫn, dụng cụ cần thiết để tập cho em nó đúng cách. Cho phơi nắng chỉ để tạo ra Vitamin D giúp cho xương cốt được chắc khoẻ thôi chứ không giải quyết được vấn đề tổn thương tủy sống.

Có lẽ bạn nên tìm cách làm một cái xe lăn và tập cho em nó đi lại bằng xe lăn. Còn chuyện vệ sinh thì phải cố gắng chăm sóc cho nó thôi (dù rất phiền toái). Tội em nó quá, mèo vốn là loài năng động, giờ phải nằm một chỗ chắc em nó buồn lắm đó.

anhbob

Member
Mình không biết có giúp gì được không nhưng ngày trước nhà mình có nuôi một con chó cũng bị liệt hai chân sau. Bác sĩ bảo nó bị bệnh carê, bẩm sinh, không chữa được. Nhưng mình đem về xoa bóp chân thường xuyên, nó lại đứng lên và đi lại được bằng bốn chân, tuy có hơi yếu. Nhưng đến lúc nó già thì lại bị liệt trở lại.
Bạn cứ thử làm vậy xem xoa bóp nhẹ nhàng thường xuyên để máu lưu thông, biết đâu em mèo nhà bạn lại có thể đi lại bình thường được.
Chúc em mau khỏe nhé.