• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

5 sai lầm lớn chủ nuôi chó thường mắc phải.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

5 sai lầm lớn chủ nuôi chó thường mắc phải.

Người viết bài này không có ý chỉ chích, mà mong muốn các chủ nuôi chó suy xét, lựa chọn cho mình một con chó phù hợp và chăm sóc đúng cách.

1. Chọn mua giống chó không phù hợp với điều kiện nuôi:

Nhiều chủ chó bỗng dưng chỉ thấy "thích là mua liền", vì trông chó quá đẹp, xinh và đáng yêu...hoặc nuôi chó theo phong trào, theo model thời trang, hoặc là quà tặng biếu của bạn bè làm ăn...họ không hiểu rằng liệu có phù hợp không? Chẳng hạn như bạn chọn mua một con border colli, hoặc một Dobecman, một GSD...các giống này rất cần không gian rộng rãi và chủ nuôi có thời gian cho chúng vận động, luyện tập. Ngược lại chúng phải sống trong các căn hộ đô thị chỉ có "ăn no lại nằm" như loài heo lợn! Hoặc bạn là người thích thể thao, vận động, có điều kiện nhà vườn, trang trại thì lại chọn nuôi các giống toys dog như chihuahua, Minpin..

"Mua đi! Các ông, các bà !"- Chó không thể là thứ hàng bày bán !

2. Mua chó để cho con trẻ chơi như một đồ chơi!

Không giống như bất cứ một đồ chơi vô tri nào, chó cần có sự chăm sóc, nuôi dưỡng khoa học và có sự gần gũi thường xuyên để luyện chúng hòa đồng với con người và thân thiện với môi trường và các loài vật khác. Nhiều người không tiếc tiền mua bất cứ giống chó gì mà con cái mình thích nhưng chúng chưa đủ lớn và hiểu biết để chăm sóc chó, cha mẹ cũng không có thời gian để nuôi chó. Con chó lúc này trở thành" nửa là đồ chơi, nửa là gia súc ở các trang trại chăn nuôi!".

Nếu có thời gian "chơi với chó" thì bạn hãy nuôi chó !​

3. Mua chó không rõ nguồn gốc.

Không những không biết được chất lượng và nguồn gốc của giống mà còn không bảo đảm về sức khỏe, dễ mắc các bệnh dịch nguy hiểm như: Parvo, Carrê, Ho cũi chó...Nên tìm mua chó từ các breeders bạn sẽ được họ hướng dẫn cách nuôi và các thông tin về con giống chó bạn muốn mua.

4. Không hiểu biết và quan tâm đến huấn luyện cơ bản.

Nhiều chủ chó cho rằng: có thể thuê các thày dạy chó sau khi chó đã lớn được 7-8 tháng tựa như trẻ đến tuổi đi học ( Go to school)- Họ không biết rằng ngay từ 2-6 tháng tuổi, chó cần được luyện thường xuyên các bài tập vâng lời bằng những khẩu lệnh hoặc lệnh hiệu ( obedience commands) như: "Sai!", "Tốt","Không"...hoặc ra hiệu bằng bàn tay, ngón tay... Dù sau này bạn có nhiều khóa học cho chó mà không có sự hiểu biết căn bản về huấn luyện và gần gũi của chính chủ chó thì hiệu quả "đào tạo" chó chỉ là số O mà thôi.

Chủ chó cũng phải là" thày của chó"!

5. Không sớm tạo điều kiện hòa đồng cho chó.

Nếu sở hữu một con chó để về nuôi trong nhà, nhốt chuồng hoặc chỗ kín, biệt lập không có tiếp xúc với con người, vật nuôi khác sẽ tạo cho con chó một thần kinh bất thường, rất hung dữ hoặc rất nhút nhát sau này. Chó sẽ không được hòa đồng tốt ( good socialization ). Sẽ là bất cập khi chó đã trưởng thành, khó dạy, khó thay đổi tính cách. Chó cần được hòa đồng với xã hôi ngay từ trước 16 tuần tuổi.

Cha con nhà anhthe98 không phải là "Chuyên gia huấn luyện chó"- họ là những chủ chó mẫu mực .

Mời xem Videoclip về sự hòa đồng ( socialization )của chó: Phút thư giãn của các bạn học sinh với Chó La và Zin nhà BSGV

Viết theo: Top five mistakes dog owners make

futurai9x

Member
Bác greenvet đưa bài nào chuẩn bài đấy,bài nào hay bài đấy :)) cảm ơn về những bài chia sẻ bổ ích

Brownie

Bạn ơi!

Có thể cho minh copy bài này qua group Retriever in vietnam duoc ko? mình sẽ để nguồn là từ dây, hoặc là bạn qua đó post 1 bài cho thanh viên bên đấy cùng chia sẽ nhá

Cam on

ken110

Member
Ồ, lại thêm một bài viết rất hữu ích nữa từ bác greenvet
Thank bác nhiều nhiều nhé :d

Konica.dog

Member
Theo mình thì để mua một con chó ( bất kể giống nào ) thì tiêu chí đầu tiên là phải khôn, mà khôn ngoan thường hiện ra mặt.. :eek: :eek:
Thứ 2 là đẹp. Đẹp ở đây là do tự người mua đánh giá ( đối với tôi, con chó của tôi là đẹp nhất. Đừng thấy người ta có con chó đẹp mà liếc sang chó mình thấy buồn buồn ??? ??? tội cho em nó. Chưa chắc con chó kia khôn bằng chó của mình. Nếu qua tìm hiểu, giao lưu thực tế thấy nó đẹp hơn, khôn bằng chó của mình thì phấn đấu tìm thêm một em như thế và tùy vào điều kiện kinh tế )
Thứ 3 là độ chuẩn của giống ( cái này thì phải luôn luôn lắng nghe và luôn luôn học hỏi ), con nhà tông không giống lông cũng giống cánh. Bố mẹ nhập khẩu thì con ra phải đắt rồi ( thuyết cân bằng kinh tế mà ), còn con cháu chắt chút chít đẻ ở VN thì giá phải chăng tùy vào mục đích của người nuôi. Nhưng chắc chắn tất cả chó con dưới 3 tháng tuổi thì không thể biết chính xác con nào khôn hơn con nào, mình phải chọn con nào khôn bằng trực giác và kinh nghiệm mách bảo thôi.
Thứ 4 là Tiền, điều kiện nuôi và sự đồng ý của một số thành viên trong gia đình :'( :'(
Chắc chỉ túm lại thế thôi các bạn nhỉ ;D ;D ;D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn ơi!

Có thể cho minh copy bài này qua group Retriever in vietnam duoc ko? mình sẽ để nguồn là từ dây, hoặc là bạn qua đó post 1 bài cho thanh viên bên đấy cùng chia sẽ nhá

Cam on
Mời bạn. Các chia sẻ trên Diễn đàn này la MỞ, có thể được trao đổi bất cứ ở đâu.

Thanks bạn.

BSGV

Hoangthanh89

rất nhiều người thích cái cảnh mua chó mà không rõ ràng về mục đích cũng như những điều kiện bản thân mình cho phép.

bdsdaba

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
hay hay hay. thank bác nhiều ạ bài viết khá hay.:-*

thaodaophuong9

Các bác giúp e với :( chuyện là con cún gần 3 tháng e vừa mang từ Phú Quốc về nuôi, sáng thì lâu lâu thấy e bỏ nó xuống dưới nhà là kêu, nhưng ko thường xuyên. Duy chỉ có buổi tối là khóc rên và sủa, cào cào cánh cửa phòng e ngủ nữa, e ra thì mừng ríu rít nhảy lên ôm e trông thuơng lắm :(. Rồi e dỗ nó ngủ xong e lại tắt đèn vào trong phòng. 30p sau nó thức dậy lại làm trò đó khiến e phải cho nó vô ngủ chung với e nó mới chịu im. Bạn e bảo nó sợ bóng tối :( các bác giúp e với, thật tình là nó phải ngủ một mình, e sợ bây giờ ko dạy nó thì mốt ko dạy đc nữa

piglet18

Cho em xin phép hỏi thăm nhé. Nhà em có 2 em chó, 1 đực tên Happy 4 tuổi, 1 cái Phú Quốc (2 tuổi) tên Lucky. Em mới mang 1 em cái Phú Quốc nữa (2 tháng tuổi) tên Joy về nuôi được hơn 1 tháng. Cả 3 em đều được thả, không nhốt, không cột. Thời gian đầu thì 2 em cái rất hòa thuận. Nhưng cách đây hơn 1 tuần, Joy ăn xong phần của mình, chạy qua liếm đĩa của anh Happy, nên bị anh đè ra hù dọa. Sau đó, chị Lucky cứ canh để cắn Joy. Mới đây vài hôm, chị cắn em Joy chảy máu cổ và 1 chân đi cà nhắc. Em phải tách 2 em này ra, nhưng Lucky cứ canh có cơ hội mở cửa phòng mà sơ ý, lọt được vào là tiếp tục cắn Joy xịt máu. Có anh/ chị nào biết cách để cho 2 em sống hòa thuận lại không ạ? Vì nhà em nào giờ nuôi chó không cột, không nhốt (mà cũng không có chỗ nhốt), hơn nữa lại sợ cột 1 em Lucky thì Lucky sẽ căm thù và tìm cách cắn em Joy. Cảm ơn các anh chị.

kakadl110

Member
Các bác giúp e với :( chuyện là con cún gần 3 tháng e vừa mang từ Phú Quốc về nuôi, sáng thì lâu lâu thấy e bỏ nó xuống dưới nhà là kêu, nhưng ko thường xuyên. Duy chỉ có buổi tối là khóc rên và sủa, cào cào cánh cửa phòng e ngủ nữa, e ra thì mừng ríu rít nhảy lên ôm e trông thuơng lắm :(. Rồi e dỗ nó ngủ xong e lại tắt đèn vào trong phòng. 30p sau nó thức dậy lại làm trò đó khiến e phải cho nó vô ngủ chung với e nó mới chịu im. Bạn e bảo nó sợ bóng tối :( các bác giúp e với, thật tình là nó phải ngủ một mình, e sợ bây giờ ko dạy nó thì mốt ko dạy đc nữa
Chó PQ nó vậy đó, năng động lắm. Một time sau là sẽ quen thôi bạn

hoangcf

nhà em có 2 con chó nhưng chả ai chịu huấn luyện chúng nhiều khi tức lắm vì chúng làm những việc mình không thích