• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

3 sai lầm lớn của những breeders mới .

VIET_PRIDE_BULLIES

Vietpet sponsor
Theo quan điểm riêng chủ quan của mình thì 3 điều sau:
1. Mua những con chó cha + mẹ đẹp về rồi nghĩ kết hợp lại sẽ ra sản phẩm đẹp. Theo mình thì cái này là đầu tư tiền nhưng lại không chịu đầu tư thời gian học hỏi, nghiên cứu gia phả có "click" với nhau hay không, dù nó là vô địch.
2. Giống như anh Sơn Nguyễn nói: "ảo tưởng" ! Vì muốn đầu tư ít mà đòi hỏi chất lượng cao !!??? Thật sự thì tiền nào của đó thôi, cái này chắc khỏi phải bàn nhiều.
3. Chạy theo phong trào và lợi nhuận. Những breeder như vậy chỉ để ý đến thị trường thích gì thì mua về nuôi hay con giống nào đang "HOT" thì đem đi phối và không cần xem đến những bầy con trước của con giống như thế nào. Họ không định hướng cho mình 1 lối đi và gắn bó với nó để đi đến đích cuối cùng, tóm lại họ hùa theo số đông là chính mà không biết mình đang làm gì.

Chào thân ái và đoàn kết

theo em các bác hay nhắc đến sai lầm của các Breeders mới thường nhắc đến vấn đề kinh doanh của những ng đó
nhưng e thì nghĩ khác( ý kiến riêng em nhé :D)
Vì là những breeders mới, nên chưa chắc ngta đã hay nghĩ đến lợi nhuận mà con chó mang đến, có thể ngta sẽ mắc những sai lầm cơ bản sau: những sai lầm mà đa số những ai chưa có kinh nghiệm sẽ mắc phải đến 80%
1- Kinh tế eo hẹp nhưng muốn 1 chú cún đẹp và thuần chủng cao
2- ko xác định rõ mình nên nuôi giống j` để phù hợp với điều kiện ( diện tích, thời gian và khả năng chăm sóc)
3- điều chủ chốt nè;;) CHẠY THEO PHONG TRÀO

Con Lợn Lòi

Active Member
Theo bạn đó là 3 sai lầm nào mà các breeders mới thường hay mắc phải nhất ?
Toi thì thấy có một sai lầm lớn nhất thôi, không nhiều đến 3 sai lầm đâu, đó là chưa qua thực tế, nếu đã có thực tế rồi thì sẽ biết không chỉ có 3 mà có rất nhiều luôn ..... :D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Sai lầm thứ Tư: Nếu các breeders chủ quan không lưu ý tới tiêm vaccine phòng bệnh dịch và các biện pháp an toàn dịch thì nguy cơ xóa sổ đàn chó của mình rất cao ! Ở Việt nam Dịch bệnh là nguy có số 1 gây chết chó.