• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

1 ngày tại phòng khám thú y!

mun16487

Member
Bài viết của mình là những j mình chứng kiến tại 1 phòng khám thú y.... Vì em Alasks of mình mới mất hôm 17/5, buồn wá xin phép các bsĩ cho ra phòng khám chơi...nhìn các em cún cug đỡ buồn hơn phần nào..
Hôm kia,mình tới pk,có 1 em cún gấu nhập viện vì bị parvo và gan....trông yếu ớt lắm..... Hỏi bsĩ,bsĩ bảo em này bị 3 ngày rui,đi ra máu r,mà giờ ng ta mới mang tới...gan hỏng vì bị tiêm thc kthích nhiều qua.... Mà e cún bé tí xíu..... Mình ngồi vuốt ve em và nc với em khoang gần 1h,,e bắt đâu có hiện tượng thở dốc.... Mắt trợn,miệng há ra để thở.... Bsĩ chạy lại hô hấp và xoa bóp ngực cho em lấy không khí để thở... Nhưng em vẫn ra đi ngay sau đó.... Thật quá nhanh! Anh bsĩ gọi điện cho chủ cún,họ nói k tới nhận xác,và kêu bsĩ xử lý dùm.mình và a bsĩ có ý định mang em ý đi nhồi bông,gọi điện hỏi giá cả ng ta k nói. 2 ae mưa gió bão bùng fi sang tận Gia lâm để hỏi... Tới nơi,họ hô giá 2m5.... Họ làm tiền trên nỗi buồn của ng khác.. 1 e cún bé xíu mà 2m5...đó là tối hôm wa....muốn giúp em có kết cục tốt hơn để an ủi e,mà k giúp đc. Đành fải mang em đi chôn giữa lúc mưa gió... Đã buồn mưa lại cang buồn và thảm. Tới bgiờ mình cug chẳng quên đc ánh mắt of cún... Đó là lần đầu tiên mình chứng kiến tận mắt 1 e cún ra đi tnào.... Anh bsĩ buồn.... Giơ vạt áo lên quyệt dòng nc mắt.....
Một lúc sau,cũmg có 1ng mang 1 em cún tới khám,bị parvo nhưng k chữa... Mang cún về và bảo " thôi kệ vây,mang về nó chết thì thôi...." Nghe mà xót thương cho số phận em cún.... Kế sau ng đó,là 1 ông mang 1 e fox đến,cũng bị parvo.... Ổng nói :" nó là fox xịn thì mới mang đi khám,chứ fox lai thì cho chết từ lâu r"....... Số phận e cún này...cung đáng thương k kém....
Con ng nghĩ j khi đã mua 1 con vật về để nuôi,nhưng lại k muôn chịu tnhiệm? Những ng trong gđ bạn có vậy k? Đừng để họ trở thành những ng nthế.... Vui thì nuỗ,k còn vui nữa thì bỏ mặc....

hieuqua_bn

Member
bài viết xúc động lắm mun ah`.
Haz.đáng mừng vì gần đây phong trào nuôi cún rất phát triển,nhưng rất buồn vì những người yêu cún thật sự và coi cún như thành viên trong gd thì ko nhiều.họ nuôi vì thấy bạn họ nuôi,họ nuôi vì thấy cún đẹp,nhưng kh cún ốm đau,cún già,ko còn đẹp và sạch sẽ nữa thì họ chán :( điều đấy thật sự chán.

mun16487

Member
Những ng yêu thương đvật như chúng ta ở Vn chẳng fải nhiều.... Mình có nhận với a bsĩ ở đó, khi nào có e cún nào mất,a báo cho e. Xong ae mình hỏa táng rồi để vsò lọ...chứ chôn xa tít tận cầu chương Dương,sao mấy e cún bjk đường mà về.... Hồi Alas của mình mất,hôm 17,mang ra Trương Định hỏa táng...tưởng họ hỏa táng tnào....hóa ra vẫn xài kiểu cổ điển. Đặt cún lên giá xong đốt củi ở dưới. Xong xuôi đợi nguội rồi lấy xẻng xúc tro ra và gắp xương. Biết vậy mình tự hỏa táng cho r.... Giờ mấy e cún ở pk mất,mà mag ra đó hỏa táng. Cũng fải 2,3m 1 em....hic.... Mà nhân tiện đây,có ai biết địa chỉ nhồi bông cho gia súc nào giá cả fải chăng k ? Mình có nge nói có cửa hàng tính giá theo kg of cún mà k bjk ở đâu. Ai bjk chỉ mình luôn.

hieuqua_bn

Member
:( chia buồn vs bạn về cún alas.
còn về việc hậu sự của cun sau khi mất thì cũng tùy vào điều kiện của chủ cún bạn ah,nhưg theo tớ nghĩ thì nên chôn cún ở gốc cây nào đấy,cây của nhà thì càng tốt,vì như thế,xác cún nuôi cây,coi như cún tồn tại cùng cây,nếu bạn nhớ cún thì có thể đến bên cây đó,kể cả dắt theo 1 chú cún mới,coi như cho cún em chào cún an "chị" :)

mun16487

Member
Ý mình là những em cún mất nhưng chủ k đến nhận lại xác ấy.......... Họ bảo bsĩ xử lý,thì bsi chỉ kiêmd đất trống chôn đc thôi..... K làm tnào khác đc.... Anh bsĩ thâyd mình bùn,nên mới nghĩ tới nhồi bông em cún gấu mới mất mà chủ k nhận xác cho mình.... Với lại,trong thâm tâm,họ k muốn chôn cún xa xôi thế đâu....nhưng k còn chỗ nào khác....

hieuqua_bn

Member
uhm,mình hiểu,nhưng thực tế 1 điều,liệu bạn có kham đc số cún nhồi bông đó ko,ngoài tình yêu với động vật ra thì chưa đủ.

Boo09

Member
Rất cảm ơn bài viết của bạn , thực sự thì mình cũng đã chứng kiến những người như thế ngay chính trong họ hàng của mình và mình cũng rất tức giận .
Lần đầu là nhà mình có 2 bé cún : 1 bé lai nhật và 1 bé chihuahua , bé chihuahua nuôi được 2 năm thì ông bác bên bố mình lúc ấy qua xin 1 bé cún về nuôi trông nhà ( vì nhà ông ấy bị mất gà , mà chihuahua ai cũng sủa nên rất tốt cho việc báo hiệu ) thế là bố mình quyết định cho bé chihuahua đi ( mặc dù mình , chị mình và em mình không thích nhưng cũng phải nghe lời ) . Sau 1 tháng chị mình hỏi tin bé cún ( vì chị mình chăm bé từ nhỏ , cũng bỏ bao nhiêu công trong đấy , mà bé chihuahua rất ngoan , nghe lời ) thì nghe phán 1 câu xanh rờn : trời , cún nó thông minh lắm con , nó bỏ nhà đi 2 tuần mà vẫn biết đường về x-(x-( => nghe mà chớt quớt , cún bỏ đi mà không tìm , đã thế còn nói thế => sau đấy thì nhà mình nghe loáng thoáng là cún bỏ đi lần 2 rồi mãi không về , mà họ cũng không thèm đi tìm hay là báo tin .
Tiếp theo là ông mình có 1 bé cún lai Phú quốc ( cún nhà mình đều do người quen cho ) nuôi mập mạp , to lớn , khỏe mạnh và rất nghe lời . Vì ông mình ngày càng già , mà phải trông cậu mình bị tâm thần chưa kể phải chăm cún , thế là mẹ mình quyết định cho bé cún đi . Mình đã lên diễn đàn mình đăng tin tìm "tặng bé cún" , xin mẹ cho 1 tuần nhưng mà lúc ấy mẹ mình lại sợ "giao trứng cho ác" , sợ giao bé cún cho ai đó rồi họ đăng bán hay làm thịt thế là quyết định "lại" cho người nhà . Lúc ấy chị mình ( 1 lần nữa ) lên chứng kiến họ bắt cún , mình nghe kể lại là trói cún chặt lắm , trói cả 4 chân mà rọ mõm cơ , chị mình nói thì bị kêu là : "không sao đâu , mấy chú cột nhẹ lắm , chỉ sợ lúc đi đường bé nó chạy mất" => sau đấy thì bặt tin . Rồi 1 tuần sau nhà mình có đám giỗ , ông mình lặn lội cầm theo cuốn sổ thú y lên đưa cho nhà ấy ,vì ông mình chích đầy đủ lắm , mà tháng nào cũng gọi thú ý đến chích , ông mình sợ họ không nhớ , mà ông mình cũng thương bé mua gạo riêng nấu cho cún , rồi tắm rửa ,xào thịt cho ăn . Ai dè đến nơi ngồi vào bàn chưa kịp đưa , họ lại phán 1 câu "chó của bác ăn ngon lắm , mập mạp mà mềm nữa" x-(x-(x-( Lúc ấy ông mình cũng không biết nói gỉ , đành cất cuốn sổ vô lại .
Thực sự khi mình nghe thế mình giận bố mẹ 1 mà giận mấy người đó 10 . Họ ỷ là người quen , họ mở miệng ra xin cún , ngon ngọt , bảo là chăm tốt lắm để rồi cuộc đời của mất bé cún về đâu . Mình chỉ hy vọng rằng rồi 1 ngày họ sẽ phải trả giá cho những việc ấy .

hieuqua_bn

Member
boo09 :(
mình cũng có 1 cun becgie,nhưng khi mình đi lính thì bố tặng cun cho 1 người bạn,mặc dù cún đc vào gia đình giàu có nhưng mình vẫn thấy tội nghiệp nó :(

mun16487

Member
Trời....cún ngon lắm -.- pó tay.... Ngày mìn còn bé,ông bà ngoại mình nuôi 1 e cún ta,đen. Nuôi tới lúc em già lun.... Khi ông mình mất,bà mình gọi bọn mua chó (xong nó bán cho wán thịt chó đó) tới bán cún đi.... Mình khóc,bảo cún " chạy đi,đừng về lại đây nữa" mà nó còn vẫy đuôi chạy lại chỗ mìn.... HiHix.... Thế r e cún bị túm cổ bằng thòng lọng đưa đi.... Khổ sở.... Từ đó mình gét bà lắm -.- ... Giờ lớn r,cug vẫn nhớ.... Mà chả gét đc bà nữa... Giờ chỉ có ở 1m xong nuôi,chải ai lgì đc cún of mình.nhỉ các bạn nhỉ.... Bgiờ mình đag tìm chỗ nhồi bông thú( vì k có chỗ chôn và k có tiền để hỏa táng) vì mình nhận cún chết từ phòng khám of anh bạn bsĩ. Ai bjk địa chỉ cmm lại cho mình nhé.