• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ảnh cún mới nhà em nè các bác ơi

titmit

EM post ảnh hai đàn mới nhà em lên để mọi người cùng coi ha. Một đàn của em cái vàng hôm nay được đúng 16 ngày đã mở mắt hết. Còn đàn kia của em Chíp nhà em, hôm đựợc 6 ngày thôi. Ảnh này em chụp hôm chủ nhật vừa rồi.

tina90

Member
trời ui dễ xương dã man.em nhìn 2 con chó con màu trắng là dễ thương nhất.hình như 1 trong 2 con chó mẹ là boxer ạ.chúc đàn chó của tít mít hay ăn chóng lớn.:praying::praying::praying:

ngoc_anh

Member
Không biết bố của bọn chó con này là con nào trong ảnh trên nhưng xem xét màu lông của bày con và con mẹ xem ra cũng chưa phải dòng chuẩn thì phải. Mỗi đàn có đến 3 màu khác nhau của thế hệ chó con. Nhất là màu khoang thường là phần nhỏ của chó PQ. Hay chó nhà bạn là xoáy Thái?

trời ui dễ xương dã man.em nhìn 2 con chó con màu trắng là dễ thương nhất.hình như 1 trong 2 con chó mẹ là boxer ạ.chúc đàn chó của tít mít hay ăn chóng lớn.:praying::praying::praying:

Con PQ tai cụp được mấy tháng rồi bác?Con này chắc lớn tí nữa tai dựng được.Nếu ngoài 6 tháng chắc cụp hẳn.

nab2195

Dịch giả Vietpet
Chó gì vậy? nhìn đẹp và lạ quá. Con chó đực có cái tai giống lợn lai F1 quá!
Mình đồng ý với Tình Yêu Nhỏ, nhìn thoáng qua hình đầu tiên, mình tưởng đồng chí nhợn nhà thành viên chicken đã sinh em bé:p

Chúc mừng bạn títmit' có một đàn cún đẹp nhé:love struck:

TheAnh-3H

Member
ha ha các bác vui tính quá , em nghĩ chắc là do đời bố mẹ có bi lai một ít rùi nên mới ra nông nỗi thế , nhưng em đốm kia trong có vẻ đẹp đáy bác , bác tính thế nào , how much ? $$$$

bq_minh

Tặng các bạn hình mấy con Phú Quốc của gia đình tôi:

1. Sumo: con đực, chó độc, mẹ sinh ra chỉ một mình. Quả thật đúng là khôn. Nó cũng là con "độc long" hay "độc tu" (có một râu ở cằm). Một điều đặc biệt nữa là trên ngực có 6 xoáy kết hợp với đốm trắng (thạch sùng) tạo thành hình một con đại bàng đang dang cách (mới phát hiện ra). Hiện nay mới 7,5 tháng tuổi.

Một điểm đặc biệt là trên người hiện có 16 cái xoáy chia đều hai bên cột sống: 4 xoáy trên ridgeback, 2 xoáy 2 bên tai, một xoáy dưới cằm, 4 xoáy ở hai chân trước, 3 xoáy ở ngực chỗ thạch sùng, 2 xoáy ở mông. Ở ngực lại có hai vệt lông chạy từ phía 2 bên của thạch sùng và cắt nhau tại ngực tao ra hình một con đại bàng trước ngực rất đẹp.

Lúc nhỏ do có một mình, chó mẹ lại nhiều sữa nên béo ị như một võ sĩ Nhật bản nên bà xã đặt tên là Sumo

bq_minh

2. Đây là Laica: chó cái, hơn 1 năm tuổi, trông giống Golden. Tuy nhiên không có xoáy. Một cô chó đáng yêu, cực kỳ quý người và rất khôn. Lúc gần năm đưa đi nhà khác do bận việc không chăm sóc nổi đàn chó. Nhưng rất khoát nhịn ăn mình phải đón về. Điểm đặc biệt là có khả năng nhận biết ra bát của mình, không ăn đồ ăn ở bát khác dù là đồ ưa thích. Tai cụp theo kiểu của Phú Quốc mà tôi được biết, đó là tai rủ hết xuống về phía trước, che kín lỗ tai. Một đặc điểm tôi đang muốn tạo ra ở chó Phú Quốc. Theo người nuôi có kinh nghiệm thì đây là những con chó bơi rất giỏi.

bq_minh

3. Lolem: chó cái với những nét đặc trưng cho những gì chúng ta biết về chó Phú Quốc. Tuy nhiên thiếu mất xoáy. Cùng lứa với Laica. Lứa này có hai cô cái không có xoáy nhưng thân hình chuẩn nên tôi quyết định giữ lại. Cô cún này lúc nhỏ lông lem nhem nên được đặt tên là Lolem. Lớn lên lông thay lần này là lần thứ 3. Các bạn để ý là có những đốm trắng là lông cũ đang thay chưa hết. Thay hết sẽ ra màu da bò là màu tôi ưa thích (có người gọi là màu cánh gián). Hy vọng vào đàn con của Lolem sẽ có những con cún đẹp

Do_Loi

Member
mấy con chó cái trong đàn nầy có đủ các đặc trưng của chó PQ - trừ đặc trưng quan trọng nhứt là cái xoáy lưng thì không có.

Mấy ổng trên 4rum nầy trước kia có bàn nhau: những con nầy phải sắm cho nó cái bảng - thường xuyên đeo ở cổ, trên đó ghi chữ: "đây là chó có nguồn gốc từ PQ" - lưu ý: có nguồn gốc thôi nhé, chứ chó PQ thì nhất thiết phải có xoáy lưng - còn những con chó có xoáy lưng (đầy ở ngoài đảo và đất liền) thì cũng có thể là chó Phú Thái (không có Group đâu à nha) - chó Phú Mỹ Hưng - chó Phú Khánh và cả chó Phú Giềng...mẻ nữa :D :D :D

bq_minh

Chào bạn Do_Loi,

Tôi biết là bạn chưa biết về tôi. Bạn có thể tham khảo mục "Chó Phú Quốc" trong forum ttvnol, mà những người đam mê chó đã gặp nhau ở đó để lập ra trang Web này. Lâu lắm rồi tôi không vào forum vì bận việc khác, nhưng niềm đam mê chó Phú Quốc thì luôn có trong mình.

Mục đích tôi nuôi chó Phú Quốc là cố tạo lại những con chó Phú Quốc đẹp. Không có chuyện lai tạp lung tung. Nhiều lúc có ngó qua forum nhưng không tham gia.

Tôi có thể nói ý kiến của mình ở đây: có rất nhiều người đưa cho lai nên đây và nói rằng chó Phú Quốc thuần chủng: lai với chó ta, hoặc có người lấy những con Phú Quốc không chuẩn cho lai với chó Thái và tuyên bố rằng đó là chó Phú Quốc chuẩn. Nhìn lông thì có thể biết được điều đó.

Có hai vấn đề tôi không tham gia tranh luận trên diễn đàn: thứ nhất ai có chó cũng yêu chó của mình, nếu người khác nói rằng chó không chuẩn thì người chủ sẽ rất buồn, thứ hai những tranh luận đó nhiều lúc đi đến những kết thúc không đẹp.

Tôi đã nghiên cứu về giống chó này vài năm nay và mục đích là tạo lại giống chó đó. Đó là công việc đến giờ tôi thấy là cực kỳ vất vả, không hề dễ dàng chút nào.

Rất nhiều người tham gia vào forum này từ đầu biết về cách tôi tạo ra giống thế nào, Do_Loi ạ. Theo tôi bạn nên tìm hiểu kỹ trước khi đưa ý kiến trên forum.

Tui biết một con chó PQ đực nhày một con chó Bắc Kinh. Lúc chó bk đẻ cũng ra một đàn chó lai 100% có xoáy. Đàn chó con này chẳng ai gọi là chó PQ.

Có xoáy chưa chắc đã phải là chó PQ nhưng đã là chó PQ phải có xoáy lưng!

bq_minh

Đây là ảnh đàn của chó mẹ tên Vàng: có hai con màu vàng tôi rất mê, nhưng đã quyết định giữ lại con đực trắng. Điểm đặc biệt là có 3 con có xoáy tròn trên đỉnh đầu. Hôm trước bà xã post hình không rõ lắm. Đàn chó đến hôm nay được 20 ngày.

Lứa đầu tiên của con mẹ mang từ đảo ra có tên Misa cũng có một con có đặc điểm này. Tôi đem tặng cho bạn tôi và câu chuyện về nó thật đáng kinh ngạc và cũng đáng buồn. Lúc nó được 6 tháng tuổi, nó bắt đầu đòi trèo lên nóc nhà mái bằng để coi nhà vào buổi tối và khi nhà không có người. Khi nào có người về thì nó lại xuống. Nếu có tình nhốt nó trong nhà nó sẽ sủa ầm lên, nói thế nào cũng không được. Được gần 1 năm tuổi thì vào 30 Tết nhà bạn tôi thả ra ngõ bị tròng mất. Đến tháng 8 năm tiếp theo đột nhiên nó trở về nhà người gầy nhom. Nhà bạn tôi mừng vô kể. Nhưng chỉ được vài tháng thì nó bị phổi do nằm trên nóc nhà bị lạnh. Tiếc là nhà bạn tôi không cho tôi biết khi nó trở về. Chỉ đến Tết vừa rồi mới kể tôi nghe. Gia đình đưa đi bác sỹ thú y mấy ngày không qua khỏi.

Hy vọng lần này khi chúng đến chủ mới tôi có thể đến để chụp hình cái xoáy đầu này khi lông vũ đã mọc đầy đủ. Lần trước muốn chụp mà không gặp.

Cũng nói luôn đây: kinh nghiệm của người nuôi chó ở đảo nói rằng những con có xoáy trên đầu là những con khôn. Tiếc là lần này toàn con đực, tôi không thể giữ được vì chưa mua được trang trại sau vụ bị đánh tháo năm 2006.

Đây là một trong hai con vàng tôi rất thích:

Còn đây là xoáy đầu:

Do_Loi

Member
Câu này cũng là cái tôi muốn nói - và chó của bạn bq_minh theo ý kiến tôi thì thuộc những con không phải là chó PQ - nếu có thì chĩ là những con "có gốc gác liên quan đến chó PQ" mà thôi.

Trước kia cũng có những con số thống kê nói rằng, chó PQ sinh ra chỉ 40% là có xoáy lưng - nhưng những con số thống kê đó chắc đã được lấy trên một quần thể gồm cả những con chó có gốc gác liên quan đến chó PQ - tức là chúng có thể do 2 con chó bố mẹ hoàn toàn không có xoáy lưng sinh ra - nhưng chó con thì 40% vẫn có xoáy như thường!

Có xoáy chưa chắc đã phải là chó PQ nhưng đã là chó PQ phải có xoáy lưng!

A, đây có phải là đàn chó Phú Quốc của anh Minh ở 299 Âu Cơ không ạ, đàn này hôm trước em đến xem rồi, đẹp lắm!
Đàn này có 1 con màu chocolate rất đẹp , nhìn rất lạ mắt!

ChiThanh

Cái vụ xoáy đầu này lần đầu nghe thấy luôn. Bác BQM cho xin cái ảnh riêng mấy con xoáy đầu để anh em thưởng lãm. Không biết chó thế nào chứ mấy ông hai xoáy là chúa nghịch ngợm. Không nhớ nghe được ở đâu thấy bảo 2 xoáy đầu thì hút năng lượng vũ trụ mạnh gấp 2 bình thường nên lúc nào cũng thừa năng lượng đâm ra phải tìm đường xả bớt.

Ô , anh Minh cũng là thành viên của diẽn đàn mình à , sao không thấy anh post ảnh con đực đen trắng , với con cái tai cụp tai dựng lên vậy (xin lỗi anh tí nhé ) , đàn chó con anh có bán con nào không , lần trước em đến hỏi con nào anh cũng chả bán:D