• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Đích đến........

tan cang

theo như một tài liệu sinh vật mình đọc được thì yếu tố kích thước và sự khéo léo thường tỉ lệ nghịch với nhau(dĩ nhiên phải xét đến hoàn cảnh và đối tượng so sánh nữa). Đại khái là khi kích thước một khối cơ bắp tăng gấp đôi thì sức mạnh lại tăng gấp 4 trong lúc thể tích và trọng lượng lại tăng gấp 8 lần. do đó yếu tố khéo léo lại giảm 2 lần. vì thế mà 1 con chuột có thể nhảy xa gấp 10 lần kích thước cơ thể của nó còn con hổ thì không thể làm vậy mạc dù rất mạnh.
do đó khi con CPQ nặng khoảng 30 KG tức là hơn 3/2 lần thì tính năng của nó cần phải thử nghiện lại xem có còn nhanh lẹ hơn 1 con thỏ như bây giờ không.
theo ý mình thì với CPQ khỏang 55cm và 20KG vậy là hài hoà.
chỉ là ý kiến chủ quan. cả nhà tiếp tục trao đổi nha
Mình nghĩ bạn gnoulal nói cũng đúng đấy chứ...không phải cứ to mới "hoành tráng" đâu bạn ơi! mình cũng thích chó to con nhưng đó là cả một quá trình chọn lọc gien, tốn kém về thời gian và công sức.Chỉ sợ lúc đó lại có loại chó chọi PQ thì nguy -> cơ bắp cuồn cuộn nhưng cái đầu thì...khó nói. Các loài chó quý khác trên thế giới muốn nổi tiếng đều cũng phải trải qua một chặng đường rất rất dài đấy thôi... Đâu dễ, thất bại là khó tránh khỏi nhưng mình nghĩ nếu anh em trước tiên đừng dễ dãi trong nhân giống, bảo tồn và nhân lên những đặc tính quý của chó PQ thì chắc rằng sẽ thành công thôi...Vài lời mạn đàm!!!!!

đúng là việc tạo ra cả 5 dòng là rất khó
nhưng nếu như quyết tâm làm thì chẳng có việc gì là khó cả.
trước tiên vẫn cứ để chó PQ tiếp tục làm chó trông nhà và chó săn như nó vẫn làm từ xưa
sau đó từ chó săn(đã có thể lực và sức bền)thì ta sẽ tiếp tục hướng chúng trở thành chó đấu,khi đó sẽ dễ dàng hơn
còn chó bảo vệ thì vốn bản tính của PQ đã có.Chúng luôn biết cách bảo vệ chủ.Do đó ta cũng ko cần dạy nhiều.

Vì vậy việc quan trọng nhất bây giờ chỉ là làm sao để CPQ có thể hình lớn hơn mà thôi
Còn những việc còn lại ta sẽ làm dần dần.Vấn đề chỉ là thời gian.

Vài ý kiến nhỏ để đóng góp.Có gì chưa đúng mong mọi người bổ sung và góp ý!!!

Mình nghĩ bạn gnoulal nói cũng đúng đấy chứ...không phải cứ to mới "hoành tráng" đâu bạn ơi! mình cũng thích chó to con nhưng đó là cả một quá trình chọn lọc gien, tốn kém về thời gian và công sức.Chỉ sợ lúc đó lại có loại chó chọi PQ thì nguy -> cơ bắp cuồn cuộn nhưng cái đầu thì...khó nói. Các loài chó quý khác trên thế giới muốn nổi tiếng đều cũng phải trải qua một chặng đường rất rất dài đấy thôi... Đâu dễ, thất bại là khó tránh khỏi nhưng mình nghĩ nếu anh em trước tiên đừng dễ dãi trong nhân giống, bảo tồn và nhân lên những đặc tính quý của chó PQ thì chắc rằng sẽ thành công thôi...Vài lời mạn đàm!!!!!
Thì bản thân em cũng muốn tạo ra 1 dòng PQ chọi mà.Muốn thành chó chọi thì cần phải có thể hình lí tưởng thêm nữa.Hay kể cả chó săn hoặc chó nghiệp vụ cũng rất cần to con.Mà em nghĩ nếu to thêm thì cũng chẳng ảnh hưởng gì đến sự thông minh đâu.Đồng ý với bác là không nên dễ dãi nhân giống,vấn đề trước tiên đúng là phải bảo vệ những đặc tính quý.:-"

hoan_nc

Member
Thực ra muốn chó Phú Quốc nặng cân và đạt đến đích 30kg thì cũng dễ nhưng phải có nhiều tác động ví dụ chế độ dinh dưỡng,...VV, Nếu cần thiết có thể cho lại với xoáy thái, dần dần sễ đạt được như mình mong muốn nhưng cũng khá nhiều thời gian, Còn về bảo vệ và trông coi thì chưa ổn lắm vì sát nhà tôi có một chú Phú Quốc hăng chiến nó nhỏ phải cộng 5 lần thì mới bằng, thế mà rất hay nhẩy lên cắn trộm và bỏ chạy, vì cún của tôi mang xích chứ ko chắc ko ổn, nhưng ưu điểm của chó Phú quốc là máu chiến nhưng ko kiên chì, nhẩy cao tốt nhanh nhẹn, hòa đồng với người, nhưng cũng không thể làm chó nghiệp vụ được như bác j đưa ra ở trên ý, noi chung là mình phai biết được là chưa thể thay thê được các dòng chó đã được công nhận trên Thế giới. Còn chúng ta phát huy vì Phú Quốc.

Thực ra muốn chó Phú Quốc nặng cân và đạt đến đích 30kg thì cũng dễ nhưng phải có nhiều tác động ví dụ chế độ dinh dưỡng,...VV, Nếu cần thiết có thể cho lại với xoáy thái, dần dần sễ đạt được như mình mong muốn nhưng cũng khá nhiều thời gian, Còn về bảo vệ và trông coi thì chưa ổn lắm vì sát nhà tôi có một chú Phú Quốc hăng chiến nó nhỏ phải cộng 5 lần thì mới bằng, thế mà rất hay nhẩy lên cắn trộm và bỏ chạy, vì cún của tôi mang xích chứ ko chắc ko ổn, nhưng ưu điểm của chó Phú quốc là máu chiến nhưng ko kiên chì, nhẩy cao tốt nhanh nhẹn, hòa đồng với người, nhưng cũng không thể làm chó nghiệp vụ được như bác j đưa ra ở trên ý, noi chung là mình phai biết được là chưa thể thay thê được các dòng chó đã được công nhận trên Thế giới. Còn chúng ta phát huy vì Phú Quốc.
Cám ơn bác đã ghé qua topic.Trong bài viết của bác em không đồng ý về việc lai với chó Thái.Không phải con PQ nào cũng như con nào bởi mỗi con một tính cách.Vậy không nên áp đặt tính cách con PQ ở gần nhà bác cho cả loài chó PQ.Còn dòng PQ nghiệp vụ đúng có vẻ bất khả thi nhất,rất khó thực hiện...:nailbitting:

Thực ra đi thì cứ đi chứ còn Đích đến thì thật là ... khó nói!

Ngay kể cả việc trông nhà, bảo vệ nếu xác định là đích đến cho chó PQ thì kể như VỨT LUÔN THƯƠNG HIỆU CHÓ PQ rồi. Vì trông nhà hay Bảo vệ dù là ở cấp độ nào đi chăng nữa cũng không phải là ưu thế xuất xắc riêng có của chó PQ và không đáng đầu tư cho 1 thương hiệu!!!

Trên thực tế mọi cái gọi là Đích đến đều liên quan chặt chẽ với vấn đề thương mại (sẽ cố gắng trao đổi chi tiết sau) chính vì thế hiện nay Chó PQ chỉ đang được coi như 1 "đặc sản du lịch" cùng với những "huyền thoại" về nó. Và cũng chính vì thế nó chẳng khác nào "Rượu Sim" ... PQ (đi thì mua - mua rồi cũng thế)

Khoe nhau chút xíu - Tâm huyết chút xíu - Nhiệt tình chút xíu ... thì được!

Chứ nói chuyện đích đến thì "CÒN 5 KM NỮA"

Có ẽ phải bằng lòng với việc cứ đi đi đã mà thôi

Songbac

.....................
Đợt này bận nhưng đọc các Topic chỉ muốn sùng sục tham gia ý kiến, nhưng không đọc kỹ, không trả lởi kỹ thì cũng không phải nhẽ cho lắm.
Vote 1 phiếu cho ý kiến của bác Kim, thực thế nhìn vào thực lực và tâm huyết của mình và của ace chơi, nuôi, yêu, hay kinh doanh chó Phú Quốc. Khó đủ tầm để 1 thời gian ngắn, hay trung bình (Năm năm, mười năm, hai mươi năm hoặc lâu hơn nữa.....) mà có thể làm được.

PS: Không phải "CÒN 5 KM NỮA" mà có lẽ là "Tầm nhìn xa.... TRÊN 10 KM" ace nhỉ :)

Bé mê chó

Bài này hay quá..vừa qua 1 quá trình căng thẳng nên mình mới lên mạng được.

Nhắn bạn Tiểu Bá Vương..bạn ơi chả hiểu sao mình chẳng ntin được, nên mình gửi bạn lời nhắn qua đây nhé.

Tieu_Ba_Vuong nói:
Thật kì lạ là 1 cô gái 18 tuổi như bạn lại thích nuôi chó PQ.Bằng tuổi mình mà thích chó PQ chỉ có 1 bạn trai ở Hà Nội thôi.Có chung sở thích(1 sở thích mà hiếm người thích)thì thật là có duyên.Nhắn tin lại cho mình nhé.:love struck:
Chào bạn TBV, mình là 1 cô gái, nhưng gia đình có trang trại nên chú mình nuôi rất nhiều chó PQ. Bọn nó lém lắm, toàn liếm má mình lúc mình đùa với tụi nó thôi. Mình rất yêu thú vật nhỏ nên không bao giờ muốn chứng kiến cảnh chết chóc, trừ khi lũ PQ của mình đem chuột về tâng công thôi à. Vì vậy mình kịch liệt phản đối việc sử dụng chó PQ như 1 đao phủ thủ, con chó vô tội không nên trở thành 1 công cụ chứa đựng sự hận thù và lòng ích kỉ của con người...
Chúc bạn TBV cùng chó PQ của bạn vui vẻ nhé... hi hi! Lúc nhắn tin là con vàng đang nằm liếm chân mình đó

Bé cũng xin hỏi các Mod luôn sao bé không nhắn tin riêng được vậy, các anh các chị làm ơn để bài này cho bạn TBV đọc giùm bé rồi hẵng xoá nhe

quangnhoc

Member
theo ý kiến của em cho thấy việc trước tiên chúng ta nên làm là chọn những con nhỏ rồi bắt đầu nuôi lớn theo chế độ dinh dưởng tốt nhất. chứ theo em thấy hiện nay củng ít người nuôi chó pq bằng thức ăn viên dành cho chó. chỉ hầu như cho ăn cơm thừa canh cặn thôi(tất nhiên đây chỉ là suy đóan của em thôi) ! nếu nuôi theo tiêu chuẩn thì chắc chắn kích thước chó pq sẽ to hơn ! hai vợ chồng mà em kể có nuôi con chó đen nặng hai mươi mấy kg, theo em biết ( tại vì thấy chó pq to quá nên lân la qua học hỏi ) thì tối nào củng mua một miếng thịt bò về cho nó ăn hết.vì vậy em nghĩ chế độ dinh dưởng cao thì sẽ cho ra những con chó to thôi ! sau đó rồi mình mới chọn ra tiêu chuẩn gì gì đó. vài lời muốn đóng góp với các anh chị nuôi chó pq ! :coffee:

Mấy hôm nay đi Sing không lên dđ được.Về 1 phát là vào vietpet luôn.Tình hình bên Sing rất ít người nuôi chó nên cũng không học hỏi được nhiều.Nhưng bên đấy thức ăn họ cho chó ăn bán trong siêu thị có ghi chó sẽ sẽ tăng kg nhanh khi ăn loại này.Chưa biết công dụng có đúng vậy không nên cũng không mua.
Bác quangnhoc có thể cho em số đt hoặc địa chỉ 2 vợ chồng kia được không?em chỉ muốn hỏi chế độ chăm sóc để PQ to hơn thôi chứ không có ý gì đâu.
Mà sao em thấy mod lại xoá bài của bác AQ là thế nào?Bác ấy vẫn chưa được tham gia lại dđ à?

thưa các bác em nghĩ rằng chúng ta phải phổ biến việc nuôi PQ ra rộng khắp trên toàn quốc chứ em thấy nhiêu người muốn nuôi mà sợ ngã nước này ko biết địa chỉ bán chó tốt
Việc này tương đối khó đấy.Kiếm được 1 con PQ tốt đâu phải dễ.Số lượng chó PQ lại hạn chế.Giá bán cũng không hề rẻ.Tôi cũng chưa được sở hữu 1 con PQ nào cả.Đến nay vẫn chỉ mơ thôi:-"

liyuxin

Member
Bác nào có địa chỉ bán chó PQ uy tín không? Em ở HN đang muốn tìm mua mà chẳng biết làm thế nào cả! Các bác giúp em với nhé!
Cảm ơn các bác nhiều!

Em cũng đang muốn mua 1 con đây.Nhưng mà đợi tầm 3 tháng nữa sẽ có nhiều chó con tha hồ mà chọn.Bác ở khu vực nào thì vào hội chó ở đấy liên lạc thử xem

Thực ra đi thì cứ đi chứ còn Đích đến thì thật là ... khó nói!

Ngay kể cả việc trông nhà, bảo vệ nếu xác định là đích đến cho chó PQ thì kể như VỨT LUÔN THƯƠNG HIỆU CHÓ PQ rồi. Vì trông nhà hay Bảo vệ dù là ở cấp độ nào đi chăng nữa cũng không phải là ưu thế xuất xắc riêng có của chó PQ và không đáng đầu tư cho 1 thương hiệu!!!

Trên thực tế mọi cái gọi là Đích đến đều liên quan chặt chẽ với vấn đề thương mại (sẽ cố gắng trao đổi chi tiết sau) chính vì thế hiện nay Chó PQ chỉ đang được coi như 1 "đặc sản du lịch" cùng với những "huyền thoại" về nó. Và cũng chính vì thế nó chẳng khác nào "Rượu Sim" ... PQ (đi thì mua - mua rồi cũng thế)

Khoe nhau chút xíu - Tâm huyết chút xíu - Nhiệt tình chút xíu ... thì được!

Chứ nói chuyện đích đến thì "CÒN 5 KM NỮA"

Có ẽ phải bằng lòng với việc cứ đi đi đã mà thôi
Bằng lòng thì bao giờ chó PQ mới tiến lên được.Bằng lòng em nghĩ cũng là 1 sự áp đặt.
Đích đến liên quan chặt chẽ với vấn đề thương mại.Đúng thế nhưng nó hoàn toàn không phải 1 đặc sản du lịch.Nó cũng đang dần thoát khỏi cái huyền thoại xưa mà.Đích đến là em muốn biến PQ thành Vodka Hà Nội chứ không phải rượu Sim đâu.
5km nhưng nếu cứ bước tiếp thì kiểu gì cũng đến đích.5km cũng nhanh thôi.Và thậm chí là 10km