• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ông Tây " hâm ".

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ông Tây " hâm ".
Đó là lời xì xào của một số người về một ông Tây đã gần ba tháng, ngày nào cũng dạo qua cái góc phố đầu chợ ấy để thăm nuôi hai con mèo con bị nhốt trong một cũi sắt rỉ, đói ăn và khát nước. Ông ta còn mua cả thức ăn khô Whiskas và nước lavie cho hai con mèo.

Lẽ ra tôi không thể biết được chuyện này nếu như không có sự cố: một trong hai con mèo xổng chuồng, bị tai nạn do xe máy quệt phải. Như có linh tính hay điềm gì đó mà ông Tây kia lại đến được đúng lúc cần đến ông. Không thể nói được tiếng Việt, ông hết sức ra hiệu để mọi người rõ rằng: con mèo phải được tôi đưa đi cấp cứu ngay, tôi có quyền được làm việc này. Mọi người quanh ông thấu hiểu và để cho ông Tây đã mang mèo đi cấp cứu.

Trước mắt tôi, một con mèo không lấy gì làm sạch sẽ lắm, đang bị hôn mê với máu chảy phì phì bọt từ mồm, hai lỗ mũi. Tôi hỏi, ông ta luống cuống chỉ nói rằng do xe máy va phải. Tôi cũng ngạc nhiên sao lại có một người nước ngoài ẩu và vô tâm để mèo gặp nạn như vậy. May mà chỉ là va chạm, không có gẫy xương, tổn thương phủ tạng qua chụp X-quang, chú mèo bình phục sau vài ngày điều trị.

Cám ơn tôi bằng một động tác chắp tay lạy kiểu văn hóa phương Đông, ông Tây khẩn khoản nhờ tôi đến gặp chủ mèo để "trả" và cần tôi giúp đỡ thuyết phục họ nếu ông có thể mua lại con mèo may mắn này. Ông cũng nhờ tôi tìm một chủ mới thật yêu quý nó để trao tặng vì tại khách sạn vợ chồng ông đang ở người ta không cho phép nuôi chó mèo.

Tôi phải làm gì đây? Nói gì đây với những người mà tôi sắp giúp ông Tây thương thuyết vì tôi chưa thể biết được mục đích họ nuôi đôi mèo này làm gì?

Cuối cùng thì mọi việc cũng ổn. Hóa ra họ nuôi nhốt đôi mèo kia chỉ là cần tiếng kêu xua đuổi lũ chuột cho khỏi ăn bánh kẹo mà bà chủ bán hàng khô cần đến. Không thấy dấu hiệu vui mừng vì mèo đã khỏe mạnh, bà chủ và ai đó quanh bà chỉ thốt lên: "Lại cái ông Tây hâm, rách việc lắm, chẳng để cho người ta bán hàng được yên ổn !". Chả là mỗi lần ông ta "lên cơn hâm" chăm sóc mèo thì bao nhiêu người đứng xem, mất thì giờ, mất lãi của bà ta.

Chú mèo đực nhị thể khoảng 5 tháng tuổi đã có chủ mới, một cậu học trò lớp 11, con trai của một nữ Bác sỹ Thú y ở quận Long biên. Cậu bé như bắt được của, ông Tây cũng vui mừng hết đỗi khi chú mèo được chúng tôi đặt tên" LUCKY" đang trong vòng tay, hơi thở ấm áp của cậu học trò có người mẹ là đồng nghiệp của tôi.

Còn đâu đó, ai đó vẫn có cử chỉ nhếch mép, bĩu môi về cái ông Tây "hâm", họ suy nghĩ gì ? Họ có biết chính tôi là người xấu hổ nhất khi giúp đỡ ông Tây "hâm" này.

Mèo Lucky

Anh David đến từ Australia, Giáo viên Tiếng Anh Trung tâm Language Link Hà Nội và Lucky.

Trao Lucky về với Cậu chủ nhỏ.

David khoe với cậu chủ nhỏ về album ảnh mèo của mình ở Úc.

Tất cả đều vui !

l0ve_d0g

Member
Đúng là ở phương Tây người ta đối xử với chó mèo khác hẳn với Vn.Người vn mình ngày càng có nhiều người có tâm hồn phong phú, còn lòng yêu thương như người việt nam những năm về trước.Trái tim họ đã chai lì rồi.Đối với họ chó mèo chỉ là những loại động vật lợi dụng được gì thì lợi dụng cần chăm sóc, cần lo đến nó sống hay chết.Họ vô cảm,họ vô tâm.Thật đáng tiếc vì đất nước mình bây giờ ngày càng có nhiều người như vậy.Thật thất vọng.Nhưng dù sao thì bên cạnh đấy cũng có những người thực sự yêu chó mèo.Đấy là lý do để vp ngày càng phát triển ^^!Thanks bác sĩ vì đã có 1 câu truyện hay cho các thành viên vp

Đúng là ở phương Tây người ta đối xử với chó mèo khác hẳn với Việt Nam. Người Việt Nam mình ngày càng có nhiều người có tâm hồn không phong phú, không còn lòng yêu thương như người Việt Nam những năm về trước. Trái tim họ đã chai lì rồi. Đối với họ chó mèo chỉ là những loại động vật lợi dụng được gì thì lợi dụng không cần chăm sóc, không cần lo đến nó sống hay chết. Họ vô cảm, họ vô tâm. Thật đáng tiếc vì đất nước mình bây giờ ngày càng có nhiều người như vậy. Thật thất vọng. Nhưng dù sao thì bên cạnh đấy cũng có những người thực sự yêu chó mèo. Đấy là lý do để VP ngày càng phát triển ^^! Thanks bác sĩ vì đã có 1 câu chuyện hay cho các thành viên VP.

Chỉ cần >2 chữ "kô" của bạn đã đủ vướng vào bộ lọc ngôn ngữ của diễn đàn rồi, Love_dog ạ. Mà khi bộ lọc giữ lại thì phải đợi mod duyệt thì bài mới hiển thị được. - Phù Dung

Hoan2008

Member
Hâm ư ? Ai cũng hiểu ông Tây ấy và người giúp đỡ ông Tây ấy đã "hâm" để cứu vớt một sinh vật nhỏ bé tội nghiệp, và quan trọng hơn cả là họ đã hâm nóng tình thương yêu loài vật trong mỗi chúng ta qua câu chuyện đậm tình này. Thật là nhân văn.

l0ve_d0g

Member
Cho em hỏi tại sao khi em post bài em thể post đc.???Nhiều lúc thì post đc. các mod bảo là để kiểm tra bài viết nhưng có những bài viết em post 5,6 ngày mà vẫn thể nào post đc.Xin mod giải thích cho em về vấn đề này.

Có lúc MOD duyệt bài cũng bị sót, vì số bài nhiều và không có đủ thời gian. Nếu bạn thấy bài XYZ của mình không hiển thị được thì pm hỏi MOD.

giangLN

Member
Ủa , đây là Mr David, thày giáo cũ của mình ở Language Link đây mà, ông này rất vui tính, giống như Mr Bean vậy :D:D, rất hay đem hình mèo ra khoe ở lớp, ổng làm 1 album hình chụp tụi chúng rồi gọi là con :))

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
ủa , đây là mr david, thày giáo cũ của mình ỏ lânguge link đây mà, ông này rất vui tính, giống như mr bean vậy :D:D, rất hay đem hình mèo ra khoe ở lớp, ổng làm 1 album hình chụp tụi chúng rồi gọi là con :))
Một sự ngẫu nhên tuyệt vời ! Nếu bạn giangLN gặp lại thày David, cho BSGV gửi lời hỏi thăm và đừng quên giới thiệu trang Web VP kỳ diệu này nhé.

Có thể bạn sẽ được kể chi tiết hơn câu chuyện trên , thậm chí còn biết rõ địa chỉ xảy ra câu chuyện. Nhưng xin được không nêu rõ chi tiết tên, địa chỉ chủ cũ của Lucky.

Thân mến.

Vợ chồng anh David vui tính và mèo Lucky.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Đúng là ở phương Tây người ta đối xử với chó mèo khác hẳn với Việt Nam. Người Việt Nam mình ngày càng có nhiều người có tâm hồn không phong phú, không còn lòng yêu thương như người Việt Nam những năm về trước.
Love_dog à, ở nơi đâu cũng có kẻ xấu người tốt cả thôi em ạ. Không thể so sánh tình cảm đối với thú cưng của người phương Tây và người VN như vậy được đâu. Nước ta còn nghèo, điều kiện để nuôi sống gia đình lắm khi còn chật vật cho nên có thể cách chăm sóc vật nuôi không thể bằng các gia đình bên phương Tây. Nhưng tình cảm của họ thì chưa chắc đã kém "mặn mà" đâu nhé. Nếu em đã đọc lão Hạc rồi thì sẽ rõ. Với cả, chị muốn nhấn mạnh lại là ở đâu cũng có rất nhiều loại người. Bên nước ngoài, bên cạnh những người yêu thú cưng ra thì cũng rất nhiều người đối xử tệ bạc với chúng. Họ lột da, lấy lông của chúng để làm những thứ đồ tô điểm cho mình. Hoặc là câu chuyện của phụ nữ người Nga nuôi 130 con mèo bị bỏ rơi đấy thôi, có những người vô tâm đã vứt bỏ chúng ra đường đấy. May mà bà ấy hảo tâm nhận nuôi hết bọn chúng.
Cháu cảm ơn BSGV đã cho mọi người nghe câu chuyện này. Mr. David thật là người có tấm lòng:)

bechabong

Member
Không phải ai cũng có lòng tốt đâu... mình đã từng nghe kể nhiều câu chuyện thương tâm lắm... mèo nhà đẻ.. người ta không nuôi được, thế là vứt hết ra đường... bữa vừa rồi, mình có đưa về một thằng nhóc..tình trạng thảm thương lắm... bị bọn thợ xây đánh cho thừa sống thiếu chết.. lúc mình đem về nhà thì gầy trơ xương đúng nghĩa... lại còn bị tiêu chảy nặng nữa... Cách đây vài hôm điều tra thì được biết,.. gần đấy có một nhà nuôi mèo.. mèo đẻ.. vứt hết cả mèo con ra đường.. hic.. chẳng biết số phận mấy đứa kia thế nào.. may mà cứu được một đứa... Mà tại sao lại có cái quan niệm "mèo là nghèo" nhỉ? thậm chí, có nhiều người. thấy mèo vào nhà là đánh cho từ què đến chết... hic...

tina90

Member
Love_dog à, ở nơi đâu cũng có kẻ xấu người tốt cả thôi em ạ. Không thể so sánh tình cảm đối với thú cưng của người phương Tây và người VN như vậy được đâu. Nước ta còn nghèo, điều kiện để nuôi sống gia đình lắm khi còn chật vật cho nên có thể cách chăm sóc vật nuôi không thể bằng các gia đình bên phương Tây. Nhưng tình cảm của họ thì chưa chắc đã kém "mặn mà" đâu nhé. Nếu em đã đọc lão Hạc rồi thì sẽ rõ. Với cả, chị muốn nhấn mạnh lại là ở đâu cũng có rất nhiều loại người. Bên nước ngoài, bên cạnh những người yêu thú cưng ra thì cũng rất nhiều người đối xử tệ bạc với chúng. Họ lột da, lấy lông của chúng để làm những thứ đồ tô điểm cho mình. Hoặc là câu chuyện của phụ nữ người Nga nuôi 130 con mèo bị bỏ rơi đấy thôi, có những người vô tâm đã vứt bỏ chúng ra đường đấy. May mà bà ấy hảo tâm nhận nuôi hết bọn chúng.
Cháu cảm ơn BSGV đã cho mọi người nghe câu chuyện này. Mr. David thật là người có tấm lòng:)
Nhưng thực sự thì chị Hằng ạ mình không thể phủ nhận được rằng ở bên nước ngoài số người yêu quý động vật rất nhiều và ỏ việt nam mình thì ngược lại con số ấy rất ít.Và thử hỏi rằng việt nam mình đã có bộ luật nào để xử những người hành hạ chó mèo chưa, đã có những người đứng ra để bảo vệ chó mèo chưa.Hay nếu có một người nào đấy thì họ bị cho là hâm.Em nói thật là ngay trong gia đình em khi mà em mua những thức ăn ngon cho chó mèo chăm chút cho nó cũng đều là hâm .Còn có một lẽ nữa cơ chị ạ đấy là phân biệt chó mèo đẹp với không đẹp.Từ đó thì cái cách đối xử nó cũng khác.Chẳng cần xã hội phải tiên tiến hơn mà chính suy nghĩ con người phải tiên tiến hơn

Bong_Xu99

Member
Chà, người nước ngoài họ thương yêu và chăm sóc động vật lắm, kể từ con nhỏ nhất ấy, người Việt nam thì lắm người cũng ác cơ, tớ gặp bao nhiêu người rồi, ai cũng yêu động vật lắm, họ quý trọng tất cả mọi thứ mà

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Mình thì lại nghĩ trên đời này mỗi người có một quan niệm riêng, chẳng thể đánh giá được con người ta. Như chúng ta là những người yêu thương động vật vô hạn, người khác nhìn vào mình toàn nghĩ mình .... hơi hâm hấp vì thấy con gì cũng yêu, cũng thương, nó chết nó bệnh tật, bỏ ăn là lại khóc lóc như con dở người, còn đòi tắm cho con mèo nhà hàng xóm nữa, ai ai cũng bảo mình ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng... Mình cũng chẳng quan tâm, cũng như Mr. David vậy, miễn trong tâm mình thấy việc mình làm là tốt là lòng mình thấy thanh thản rồi. Còn kể cả như những người ăn thịt chó hay không ưa động vật , ta yêu động vật thì ta lên án chỉ trích họ, ghét họ thái quá, nhưng trong số đó thiếu gì người là gia đình, người thân mình..., ta vẫn mang công ơn nuôi dưỡng của họ nên chẳng thể nào ghét. Ở đâu cũng có người xấu kẻ ác, chỉ mỗi tội ở VN chưa có luật pháp gì bảo vệ động vật về chuyện buôn bán, ngược đãi thôi, nhưng mình tin trong tương lai sẽ sớm có chuyện đấy. Mà cũng có thể một trong số những bạn ở ... VP chúng ta sẽ lại là người đem lại công lý cho lũ thú cưng đáng yêu của chúng ta cũng nên :p...

*piru*

Member
hic, đọc bài của bác Báu cảm động quá :X bé lucky đúng là thật may mắn :X

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ủa , đây là Mr David, thày giáo cũ của mình ở Language Link đây mà, ông này rất vui tính, giống như Mr Bean vậy :D:D, rất hay đem hình mèo ra khoe ở lớp, ổng làm 1 album hình chụp tụi chúng rồi gọi là con :))
Thày David " Mr. Bean" đã nhận ra "giangLN" là học trò của mình rồi. Ông sẽ dùng bài trên để luyện học sinh của mình dịch sang tiếng Anh đấy.

BSGV mong có bản dịch post vào box International của Vietpet.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Có thể ông Tây"hâm" đi offline VP.

Có thể ông Tây"hâm" đi offline VP.

Nếu không có gì đột xuất, BSGV sẽ cùng anh David đi offline Hội mèo ngày Chủ nhật 29/6/2008 tại khuôn viên Bảo Sinh. David rất muốn gặp gỡ, trao đổi với các bạn yêu thích mèo. Nhờ Pumpkin giúp phiên dịch cho mọi người.

Đọc xong câu chuyện mình rất cảm động.Lucky thật may mắn,nhưng giá chú mèo còn lại cũng đc mua về chăm sóc tử tế thì tốt hơn biết mấy.Những người không quan tâm đến động vật như người bán hàng kia còn rất nhiều,quan niệm cố hữu của người việt nam cho rằng mèo mang đến sự ko may mắn đã tồn tại từ rất lâu rồi.Riêng mình thì khác,từ ngày nuôi mèo nhà minh khá hẳn lên.Cái quan trọng là tình yêu thương của mình dành chó nó,coi nó như là thành viên trong gia đình.Đối với vật nuôi không quan trọng chủ giàu hay nghèo,đối với chúng đó là tình yêu thương.Tại sao hành động của "ông Tây" bị coi là hâm,đơn giản vì trong cách cư xử giũa con người va con người con chưa mang tính văn hoá thì hành động nghĩa cử kia đối với nhưng con vật đáng thương ấy thật không bình thường.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Rất mong là ngày mai Mr. David sẽ có mặt cùng tham gia buổi off mèo. Cháu cũng hi vọng là BSGV cũng sẽ đến được, 2 lần cháu đi off đều không được gặp bác. À bác ơi, bọn cháu không coi Mr. David là "ông Tây hâm" đâu ạ, bác đừng viết thế nữa nhá, không thì ông ấy biết được lại buồn đấy :D

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Tuyệt vời quá, ngày mai Mr. David sẽ tham gia buổi off mèo. Rất mong được gặp thầy David và cả BS :D.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Đọc xong câu chuyện mình rất cảm động.Lucky thật may mắn,nhưng giá chú mèo còn lại cũng đc mua về chăm sóc tử tế thì tốt hơn biết mấy.Những người không quan tâm đến động vật như người bán hàng kia còn rất nhiều,quan niệm cố hữu của người việt nam cho rằng mèo mang đến sự ko may mắn đã tồn tại từ rất lâu rồi.Riêng mình thì khác,từ ngày nuôi mèo nhà minh khá hẳn lên.Cái quan trọng là tình yêu thương của mình dành chó nó,coi nó như là thành viên trong gia đình.Đối với vật nuôi không quan trọng chủ giàu hay nghèo,đối với chúng đó là tình yêu thương.Tại sao hành động của "ông Tây" bị coi là hâm,đơn giản vì trong cách cư xử giũa con người va con người con chưa mang tính văn hoá thì hành động nghĩa cử kia đối với nhưng con vật đáng thương ấy thật không bình thường.
1. Anh David đã mua nốt con mèo còn lại rồi. Là con cái và đã được BSGV kiểm tra sức khỏe, tiêm vaccine cẩn thận.

2. Tôi đã cho David xem bài viết và giải thích từ "Ông Tây hâm", sau một hồi bàn luận, David hiểu và thấy tương đương với cụm từ " a crazy man " trong tiếng Anh, anh ta cười thỏa mãn.

Tôi hỏi "Có sao không nếu mọi người đùa anh gọi như vậy? Vốn dĩ hài hước như Mr. Bean, Anh nói: "OK, no problems! whoever loves cats they also do the same."

Hôm nay các bạn sẽ trực tiếp giao lưu và vui đùa thoải mái với Mr. Bean ở Việt nam !

đúng`là con người Việt nam chúng ta thật là vô tâm bây giờ nếu em mà là ông David đó thì có ai chửi hâm thì mình mặc kệ

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Gặp lại Mr. Bean !

Gặp lại Mr. Bean !

Vẫn dáng điệu vội vã và luôn kiếm tìm những chó, mèo ở đâu đó trên đường phố Hà nội chưa được chăm sóc chu đáo, David " Ông Tây Hâm" khoe với tôi rằng: David đã cùng một số học sinh của ông cần cù gặp gỡ các chủ nuôi chó mèo và thuyết phục được họ chăm sóc vật nuôi của mình tốt hơn.

Tôi cho rằng: Làm cho các bạn trẻ hiểu biết về văn minh nuôi vật nuôi dễ dàng hơn những người có tuổi. David cười: Không phải đâu, mình kiên trì thì người già cũng hiểu và suy nghĩ lại về thói quen cư xử với vật nuôi của mình.

Tôi giới thiệu vài bạn sinh viên rất yêu chó mèo, muốn thực hành tiếng Anh để giúp cho David thực hiện sở thích của mình. Thật bất ngờ, chính họ đã có lần gặp David đang chăm sóc mèo trên đường phố.

Vui vẻ và hài lòng, David hy vọng sẽ không còn trông thấy cảnh ngược đãi vật nuôi ở Hà nội như câu chuyện kể trên nữa.