• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

xoáy nam phi nhà em

tonduongPQ

Member
Em xin nhờ các chuyên gia chỉ bảo hộ em về cách giạy em nó:
Em nuôi một em xoáy NP được 9thang rồi, giới tính cái, dáng: cực chuẩn...
Em đang áp dụng các bài giạy cơ bản như: đi theo , dừng, ngồi, nằm em ấy đều thực hiện tốt,
nhưng có một vấn đề là gần đây khi em cho chó đi dạo, đang thả cho bé đi chơi tự nhiên thì có 2 chú béc đuổi theo con Nam phi của em nó sợ chạy thẳng một mạch về nhà (khi về gần đến nhà thì bị vấp vào dây điện ngã khiến chân bị tập tễnh) và từ hôm đó em cho nó đi dạo nó không đi theo nữa cứ đòi đi ngược theo hướng quay về nhà, nhìn thấy chú chó con cũng sợ, em thấy nó nhát quá .... Em lập topic này mong các cao thủ nhận xét và chỉ giáo cho em cách giạy em nó cho xứng đáng với dòng "săn sưu tử " Em xin cảm ơn và hậu tạ...:praying:

hoangtkv

Active Member
Không biết là bạn đã nuôi chú này lâu chưa và nguồn gốc từ đâu. Mình đã nuôi từ chó ta cho đến chó Tây và mình cảm thấy là giống chó nào cũng thế thôi, cũng sẽ có con nọ con kia. Xoáy Nam Phi ở Việt Nam bị nuôi thương mại nhiều nên ngoài cái hình thể ra nó mất hết bản tính chó săn. Mình cũng đang nuôi Xoáy Nam Phi nặng 41kg và cảm nhận thế này:

Ban đầu mới bắt về cơ thể nó suy nhược, hạ bàn, xòe bàn, da bị nấm, cơ thể rất gầy (36kg). Tính tình thì hồi mới về nó sợ người nhưng không sợ ô tô, xe máy hay bất kỳ tiếng động nào bất ngờ qua đó mình thấy là tinh thần nó cũng khá vững. Sau 3 tuần chăm sóc, cho nó chơi đùa hằng ngày với các con chó khác nó hồi phục rất nhanh, hết nấm, cơ bắp cũng xuất hiện. Hiện nay sau 3 tháng nuôi và trải nghiệm mình thấy giống chó này cũng không quá tệ như người ta nói. Dáng dấp và thể lực thì tốt, cơ bắp săn từng múi và rất cứng cáp. Con nhà mình, mình chê nó ở 1 điểm duy nhất là nó không sủa người lạ thôi, việc đơn giản nhất của một con chó đó là trông nhà thi nó không biết (husky và Alaskan cũng vậy).

Về vấn đề chó nhà bạn sợ chó khác thì đúng là nó cũng nhát thật. Con Nam Phi nhà mình hiền với người nhưng sủa những con chó lạ. Hôm mình mới bắt 1 con Rot đực thuộc loại dữ về, mới đầu mình nó cắn thắng cả 2 con chó đực (có con Nam Phi) nhà mình nên mình phải nhốt riêng. Con Nam Phi cứ thấy con Rot là cúp đuôi trốn. Mình thất vọng lắm, nhưng sau 2 tuần cho chúng nó quen hơi nhau, mình đã thả 2 con chung với nhau. Điều mình bất ngờ là chúng nó đã choảng nhau 1 trận tranh quyền lực và con Nam Phi dành chiến thắng. Bây giờ thì con Nam Phi đi đâu con Rot phải nhường. Khi chứng kiến, mình không thể ngờ với vẻ nhút nhát của NP nhưng khi bị dồn đến đường cùng nó vùng lên và chiến đấu giữ như thế. Mình cũng phát hiện ra là kỹ năng chiến đấu của nó cũng rất hay, lúc cắn nhau nó nhảy và di chuyển làm con Rot không cắn kịp kiểu như "mổ 1 cái lại tránh một nhát". Mấy hôm nay thấy tâm tính con Nam Phi cũng thay đổi, đuôi luôn dỏng cao và gầm gừ khi con Rot có biểu hiện xâm chiếm.

Mình kể ra như vậy để nói rằng có thể chó nhà bạn cần có thời gian để bộc lộ, có thể nó còn nhỏ, thể lực đang yếu, vóc dáng phát triển nhanh nhưng trí khôn thì chậm hơn, nên nó nhút nhát cũng nên. Mình thấy càng nuôi con Nam Phi nhà mình càng cứng cáp và cũng dũng cảm hơn. Đấy là cảm nhận thực tế của mình. Chúc bạn luôn yêu quý chú cún và cố gắng chăm sóc nó.

Scoobydoo

Member
Một câu chân thành mong bạn đón nhận nhé, chó bạn quá nhát do thiếu xã hội hóa. Bạn hãy cho cún đi dạo ra phố, vào công viên, càng nhiều loại môi trường, âm thanh càng tốt. Nếu bạn đọc nhiều tài liệu huấn luyện chắc hẳn họ có nhắc đến điều này, nhất là các trại chó danh tiếng về dòng working dogs. Họ luôn nhấn mạnh: Socializing, socializing, socializing...
Chúc bạn thành công với cún yêu của mình.

tran van hoan

Active Member
hi hi

tôi đã bảo ông rồi cho con phú quốc của tôi về nhà ông là hết nhút nhát ngay.chó sống theo bầy đàn 1 con trong đàn mà dũng mãnh thì các con khác sẽ a dua atòng theo ngay(các cụ có câu CHÓ ĐÀN).con cho con của tôi mới bắt về bị 1 con phú quốc lai nó doạ em nó bé nên quay đầu bỏ chạy ,con melo nhà tôi nó sông ra cắn luôn thế là con chó con cung sông ra chiến đấu cùng nhưng là chi đưng vòng ngoài sủa cổ vũ thôi bạn nhé sau 1 phút con kia bỏ chạy không dám cắn lại hôm đó có cả bác CÔNG 1 người anh chơi chó PHÚ QUỐC kỳ kựu chứng kiến,cuối cung anh CÔNG phát biểu thế mới là chó PQ và chó PQ là phải biết đánh nhau.tôi đã nói rồi tôi cho ông mượn con melo nhà tôi về là ông rửa được hận 2 bec kia,mà con xoáy nam phi của ông nó cũng sẽ tự tin lên ngay và sẽ không nhút nhát nữa.có thích không ông bạn??????:)):)):))=))=))=))=))=))=))=))

hoangtkv

Active Member
Mang con PQ về, cho 2 con hòa hợp nhau rồi đi cắn con khác thì e rằng cần nhiều thời gian lắm và cũng chưa chắc đã thành công. Cứ mang con PQ về, Cho chúng nó quen hơi khoảng 1 tuần đã. Sau đó bỏ đói con Xoáy Nam Phi 2 hôm, rồi lúc cho ăn chỉ dùng 1 bát cho 2 con ăn. Con nào kém thì ăn sau, con khỏe ăn trước. Đảm bảo lúc con Nam Phi đói, nó cắn con PQ ra tóp ngay. Tin tôi đi, Rot nhà tôi nặng 40kg, ra đường phải rọ mõm thê mà còn bị nó phang cho nằm bep đây này:

nguyen truong

em PQ nhà mình mới đẻ được 6 em (3 đực và 3 cái)vì mình luôi lần đầu nên rất muốn được mọi người chỉ cách chăm sóc

tonduongPQ

Member
cảm ơn lòng tốt của ông

tôi đã bảo ông rồi cho con phú quốc của tôi về nhà ông là hết nhút nhát ngay.chó sống theo bầy đàn 1 con trong đàn mà dũng mãnh thì các con khác sẽ a dua atòng theo ngay(các cụ có câu CHÓ ĐÀN).con cho con của tôi mới bắt về bị 1 con phú quốc lai nó doạ em nó bé nên quay đầu bỏ chạy ,con melo nhà tôi nó sông ra cắn luôn thế là con chó con cung sông ra chiến đấu cùng nhưng là chi đưng vòng ngoài sủa cổ vũ thôi bạn nhé sau 1 phút con kia bỏ chạy không dám cắn lại hôm đó có cả bác CÔNG 1 người anh chơi chó PHÚ QUỐC kỳ kựu chứng kiến,cuối cung anh CÔNG phát biểu thế mới là chó PQ và chó PQ là phải biết đánh nhau.tôi đã nói rồi tôi cho ông mượn con melo nhà tôi về là ông rửa được hận 2 bec kia,mà con xoáy nam phi của ông nó cũng sẽ tự tin lên ngay và sẽ không nhút nhát nữa.có thích không ông bạn??????:)):)):))=))=))=))=))=))=))=))
Con melo nhà ông máu chiến thật, em nó được đấy, những lúc cho chó đi dạo mà con nào nhìn thấy cũng phải nép thì thích nhỉ,...:)) nhưng không hiểu sao tôi vẫn thích huấn luyện sao cho Em Xoáy Nam phi nó xứng danh với loại chó săn sư tử như trên diẽn đàn đã nói.

tonduongPQ

Member
chúc mừng bạn

em PQ nhà mình mới đẻ được 6 em (3 đực và 3 cái)vì mình luôi lần đầu nên rất muốn được mọi người chỉ cách chăm sóc
Muốn chăm sóc các em nó tốt thì mọi người phải biết chi tiết hơn thì mới chia sé với bạn được, Phú quốc nhà bạn sinh lâu chưa? chó bố mẹ thế nào, các em nó màu gì? nhà bạn ở đâu vậy? anh em còn giao lưu........:-c

tonduongPQ

Member
cảm ơn hoangtkv nhé

Mang con PQ về, cho 2 con hòa hợp nhau rồi đi cắn con khác thì e rằng cần nhiều thời gian lắm và cũng chưa chắc đã thành công. Cứ mang con PQ về, Cho chúng nó quen hơi khoảng 1 tuần đã. Sau đó bỏ đói con Xoáy Nam Phi 2 hôm, rồi lúc cho ăn chỉ dùng 1 bát cho 2 con ăn. Con nào kém thì ăn sau, con khỏe ăn trước. Đảm bảo lúc con Nam Phi đói, nó cắn con PQ ra tóp ngay. Tin tôi đi, Rot nhà tôi nặng 40kg, ra đường phải rọ mõm thê mà còn bị nó phang cho nằm bep đây này:

Thế à! Nhìn con Rot của bạn khủng thế mà bị Nam phi chiến cho nằm bẹp thế à! đúng là xứng danh với vóc dáng của săn sư tử nhỉ, :-bd hôm nào phải cho 2 con nam phi gặp nhau mới được, hình như Nam phi của bạn là đực đúng không? kết thông gia nhé....:love struck:

Xoáy

chào bạn , mình cũng đang nuôi 1 chú chó nam phi 3 tháng tuổi ! Chó nhà mình không nhát , nó đùa với bully cùng hạng cân nhưng cứ khi nào mà có khoảng 3 con chó trở lên là nó cứ lảng vào chỗ nào có quạt mát nằm ! Mình cũng ko hiểu nó bị sao nữa ! Rất vui đc quen các bạn nuôi xoáy nam phi . Mình ở Hoàng Mai Hà Nội , nếu ở Hn mình giao lưu nhé !

DoaiphamBk

Bác Xoáy mua NP nhỏ ở đâu vậy? chỉ giúp tui với tui thích giống này quá.

thắng giagia

thế à. có bác đang chào bán xoáy NP chưa ai lấy đấy
bác vào thử tìm ở trang chotot.com xem còn không