• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin nhớ bác sĩ chỉ giúp.!

QuỳnhHp

E mới mua 1 e bắc kinh như trong hình :

E mua cún ở chợ, cũng k biết cún mắc bệnh, người buôn chó nói là cún được hơn 1 tháng tuổi, đã ăn đc cháo hạt. Nhưng khi mang cún về nhà, e thấy cún nôn liên tục, uống nước cũng nôn và nằm ỉu xìu, e rất buồn, ngay hôm đó e đã mang cún đi chữa rất nhiều nơi, nhưng mang đến bs bảo cún bị mắc virut mang về bán đi thôi.... thực sự e rất buồn, e tự mình ra mua thuốc của người cho cún uống gồm ( B1, C và thuốc chống nôn ), nhưng hôm sau e thấy cún bắt đầu có hiện tượng ở mí mắt và mũi nổi những đốm đỏ, mũi thì chảy nước vàng, nhìn rất thương, lúc đó nghe ai nói bác sĩ nào e cũng theo, cầu trời khấn phật gặp đc bs cứu đc cún, e đã gặp đc 1 bs , e cũng k rõ bs ấy như nào chỉ biết nta bảo gọi điện cho bs này đến, cô ý giỏi lắm , xem có chữa đc k. Khi e gọi đến cô ý bảo chó bị virut ca rê, cô cho e 1 liều chia làm 6 ngày, và nhỏ thuốc nhỏ mắt của trẻ em, loại Natri Clorid nhỏ liên tục, thì sau 3 ngày e thấy cún tỉnh táo hơn, những nốt đỏ lặn hết, cún tự ăn bt, nhưng chỉ ăn đc cháo bột loãng, k ăn đc cháo hạt. Uống hết 6 ngày thì mũi cún k chảy nước vàng nữa và cún nhanh nhẹn hẳn lên. Nhưng sau đợt đó, cún lại tiếp tục đi ỉa ra máu, e rất lo, e cho uống smecta và kháng sinh đặc trị đi ỉa của chó. Đến bây giờ e nuôi cún đc 1 tháng, e cũng k dám cho cún ăn cháo thịt hay bất kể loại thức ăn gì, e chỉ cho cún ăn bột ăn dặm của trẻ em loại "ridielac alpha gạo và trái cây". Thì thấy cún rất thíc ăn và k bị đi ỉa.
Cún ốm như vậy e cũng k cho cún tiêm vacxin đc, hiện tại e thấy cún đã bt, chơi đùa và ăn uống tốt, nhưng chưa ăn đc cháo hạt, chỉ ăn đc cháo bột thôi, nhưng từ hôm qua đến hôm nay e thấy mắt cún có 1 chút dử vàng, k biết có sao k? bs cho e hỏi bây giờ e đã có thể tiêm vacxin cho cún đc chưa? e rất lo vì sợ nhỡ cún vẫn còn bệnh, vậy tiêm vacxin cún có bị sao k? Rất mong sớm nhận được câu trả lời của bác sĩ....