• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xin giúp đỡ! Thời gian chim con mổ vỏ chui ra là bao lâu!

gestapo

Member
Như tiêu đề, mình muốn hỏi thời gian mà chim con mổ vỏ trứng và chui ra được là khoảng bao nhiêu lâu. Vì mình thấy mấy con chim nhà mình nở, có con khẩy vỏ gần 2 ngày mà nó cũng không ra được, chỉ khẩy lòi cái mỏ ra thôi. Mình thử bóc vỏ bớt cho nó thì có con ra được, có con khi mình bóc bớt vỏ thì nó chảy máu nhiều, nhìn tội lắm mà k biết làm sao. Ra được rồi thì chim con cũng khá yếu.
Dạo này chim con nở toàn như vậy. Gần 2 ngày mà k ra được. Mình cũng mới chơi được vài tháng nên khá bối rối.
Mong anh em có kinh nghiệm chỉ giáo cho mình chút.
Chân thành cảm ơn! Thân!

bocauthai

Member
Chim con khảy vỏ hơn 2 ngày chưa ra được có thể do vỏ trứng hơi dày. Bạn nên xem lại mình có bổ sung cho chim ăn nhiều chất tạo vỏ quá ko (vỏ sò, cát đen, khoáng ... )

Theo kinh nghiệm mình nuôi thường thì thời gian chim con khảy vỏ và chui ra trong vòng 1 ngày, tính từ lúc trứng thủng lỗ nhỏ đầu tiên. Nếu quá thời gian đó chim vẫn chưa ra được thì bạn nên giúp bóc vỏ cho chúng thoát ra nhưng đừng nên lột quá 1/2 trứng. Ưu tiên cho vùng đầu và 2 cánh trước.

Một mẹo nhỏ để kiểm tra tình trạng sức khỏe chim trong trứng là bạn đặt trứng sát vào lỗ tai mình để nghe động tĩnh chim ra sao, nếu vẫn nghe tiếng chim mổ vỏ mồn một thì chứng tỏ chim vẫn đang rất khỏe. Ngược lại thì nên có biện pháp cứu hộ kịp thời :).

Và bạn đừng vì nôn nóng mà thấy trứng chim vừa nứt là bạn đã bóc vỏ dùm nó, khi đó rất dễ gây ra hiện tượng chảy máu gây ảnh hưởng ko tốt đến chim non.

Thân.

gestapo

Member
Chim con khảy vỏ hơn 2 ngày chưa ra được có thể do vỏ trứng hơi dày. Bạn nên xem lại mình có bổ sung cho chim ăn nhiều chất tạo vỏ quá ko (vỏ sò, cát đen, khoáng ... )

Theo kinh nghiệm mình nuôi thường thì thời gian chim con khảy vỏ và chui ra trong vòng 1 ngày, tính từ lúc trứng thủng lỗ nhỏ đầu tiên. Nếu quá thời gian đó chim vẫn chưa ra được thì bạn nên giúp bóc vỏ cho chúng thoát ra nhưng đừng nên lột quá 1/2 trứng. Ưu tiên cho vùng đầu và 2 cánh trước.

Một mẹo nhỏ để kiểm tra tình trạng sức khỏe chim trong trứng là bạn đặt trứng sát vào lỗ tai mình để nghe động tĩnh chim ra sao, nếu vẫn nghe tiếng chim mổ vỏ mồn một thì chứng tỏ chim vẫn đang rất khỏe. Ngược lại thì nên có biện pháp cứu hộ kịp thời :).

Và bạn đừng vì nôn nóng mà thấy trứng chim vừa nứt là bạn đã bóc vỏ dùm nó, khi đó rất dễ gây ra hiện tượng chảy máu gây ảnh hưởng ko tốt đến chim non.

Thân.

Cảm ơn bạn rất nhiều vì chia sẻ kinh nghiệm cùng mình. Mình sẽ thử xem tình hình có cải thiện chút nào ko? Thân!

agribocau

chim nhà em kảy mỏ ngày nay ngày thứ 2 rồi, để lên nghe tiếng trong trứng, tiếng mổ vỏ đó. nhưng chim chưa ra đc, ko biết có bị sao ko, các thánh tư vấn giùm em vioe a

Keo tụ được sử dụng rộng trong xử lí nước thải.Những chất keo tụ truyền thống được dùng là muối Al, hoặc Fe (Al2(SO4)3 ,FeSO4, Fe2(SO4)3...). Ở nước ta phổ thông là xử dụng các loại phèn nhôm(phèn đơn, phèn kép) ...Nhưng xử dụng những chất này tuy rẻ nhưng hiệu quả không cao,đặc biệt là Iron II Chloride làm cho nước sau khi xử lí có pH thấp(do đó cần dùng NaOH,vôi để kiềm hóa), lượng nhôm còn lại trong nước có nhiều trường hợp cao hơn TCVN, liều lượng hóa chất cần cao, phụ thuộc nhiều vào thành phần nước thải ban sơ.

Chính vì vậy mà giờ trên thế giới cũng như tại Việt nam đang chuyển sang xử dụng những chất keo tụ và trợ keo tụ có hiệu quả cao như PAC(polyaluminum chloride) ,kết hợp PAC với một chất keo tụ khác, hoặc với các chất trợ keo tụ cao phân tử(polyacriamid). Ở Nhật PAC đã được sản xuất từ những năm 70-80. Theo volga biết thì ngày nay ở VN có sử dụng PAC nhưng phần đông là nhập ngoại, có một số nghiên cứu, thử nghiệm sx của DHBK HN, DHQG .

Các bác nào có thông tin thêm về thị trường PAC ở VN thì cho thêm ý kiến vợi