• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xử lý tình huống khi gặp cảnh mèo bị ngược đãi.

Status
Không mở trả lời sau này.

ashita

Dịch giả Vietpet
vấn đề em đưa ra là thế này. ví dụ bà em, nhắc bao nhiêu lần là mèo nó đương nhiên ăn vụng, nhưng bà vẫn hay quên, để nồi ko khoá chặt, thức ăn trên bàn. mà mèo nó cũng giỏi, chạn cũng cậy được, lồng bàn biết móc lên, nồi đậy vung rồi biết hất đổ xuống đất ăn vụng! bà em tức nhưng ko đánh nó chỉ mắng và cằn nhằn, nói chung thì em là người nghe hết! nhưng có nhiều người họ ko chịu hiểu, mèo ăn vụng, ko biết con mình ăn hay con hàng xóm ăn, cứ thấy mất miếng cá đổ bát thịt là lôi con mèo ra đánh mắng. nếu mọi người gặp trường hợp như vậy thì làm sao để khuyên người chủ mèo đó bây giờ ?

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
vấn đề em đưa ra là thế này. ví dụ bà em, nhắc bao nhiêu lần là mèo nó đương nhiên ăn vụng, nhưng bà vẫn hay quên, để nồi ko khoá chặt, thức ăn trên bàn. mà mèo nó cũng giỏi, chạn cũng cậy được, lồng bàn biết móc lên, nồi đậy vung rồi biết hất đổ xuống đất ăn vụng! bà em tức nhưng ko đánh nó chỉ mắng và cằn nhằn, nói chung thì em là người nghe hết! nhưng có nhiều người họ ko chịu hiểu, mèo ăn vụng, ko biết con mình ăn hay con hàng xóm ăn, cứ thấy mất miếng cá đổ bát thịt là lôi con mèo ra đánh mắng. nếu mọi người gặp trường hợp như vậy thì làm sao để khuyên người chủ mèo đó bây giờ ?
Chị trả lời tình huống của Ashita nhé:

Chủ mèo:
"Cái con mèo mất dạy này lại thò mõm vào cắp mất cái đuôi cá rồi.. Chết thật cả nhà còn mỗi 2 khúc cá để ăn tối. Mà con mèo mất dạy, dạy mãi không được... (Túm lấy tai mèo, xách lên, xăm xăm đi tìm cái đũa cả).

Mèo con:
"Meo, cháu xin bà, cháu đói quá... Cháu thấy mùi cá thơm, cháu đói, cháu không cầm được... Bà ơi, bà tha cho cháu với, meo meo..."

Chủ mèo: "Cái đũa đâu rồi, đây, cho mày chết!" (Đét 1 cái quật vào lưng chú mèo con, chú oằn lại vì đau đớn. Cái tai bị xách ngược đau không thể tả, mắt chú xệch đi, miếng cá như sắp ọi ra...).

Chị Pumpkin: (nhảy ngay vào): "Chết, bác ơi, sao bác đánh con mèo tội nghiệp thế?" (Hai tay đỡ lấy chú mèo từ tay chủ, nếu chủ mèo chưa bỏ tay ra, dùng tay đỡ đòn cho bé mèo).

Chủ mèo: "Ơ cái chị này từ đâu đến đấy? Mèo nhà tôi nó ăn vụng, phải quật cho nó chừa đi chứ.."

Chị Pumpkin: "Dạ, cháu xin lỗi vì xông vào nhà bác.. Bác thứ lỗi ạ, cháu rất yêu mèo, nên cứ nhìn thấy chú mèo nào bị đánh là cháu không cầm lòng được... Hâm lắm phải không bác, nhưng... cháu chả biết làm thế nào cả bác ạ. Thôi bác tha cho con mèo này nhé. Bác bình tĩnh, cháu có cách để mèo không bao giờ ăn vụng nữa đâu bác ạ, để cháu hướng dẫn bác nhé".

Chủ mèo
(ngạc nhiên, nhưng cũng dừng tay).

Chị Pumpkin: "Bác ơi, mèo chỉ ăn vụng khi đói thôi bác ạ. Con miu nhà cháu ấy à, có mà đặt cả đĩa cá trước mặt nó, cả đĩa thịt trước mặt nó, nó cũng chẳng ăn, vì cháu không bao giờ để nó đói. Mà bác biết không, khi nuôi mèo, người ta kiêng để cho mèo gầy gò ốm yếu, vì mèo gầy thì nhà hay mất lộc... Đặc biệt, ở Trung Quốc người ta tránh cực kỳ việc để mèo chết non, vì mèo chết là hay mang tai họa lắm (Bốc phét 100% đấy nhưng phải tỏ ra thật là chân thành vào). Cháu cũng nghiệm thấy chính gia đình cháu đây, hồi em mèo nhà cháu chết vì bị hàng xóm đánh bả, mà ông anh trai cháu ngay hôm đấy bị tai nạn tưởng đi bác ạ, may quá mà cứu được.."

Chủ mèo: "Nhưng để mèo no thì lấy cái gì mà bắt chuột, nhà này lắm chuột lắm..."

Chị Pumpkin: "Bác ơi, chỉ cần nghe tiếng mèo là chuột chạy biến rồi, bác cứ khéo lo... Cháu chắc chắn là nhà bác bây giờ chả còn mống chuột nào đâu ạ... Hoặc có, thì chúng cũng không thể phá được nữa".

Chủ mèo: "Thì có ai bỏ đói nó, cơm đấy nó có ăn đâu.."

Chị Pumpkin: "Bác cho mèo ăn cơm với gì ạ"

Chủ mèo: "Dào, nhà ăn gì nó ăn nấy.. Tiền của đâu mà nuôi mèo hả chị".

Chị Pumpkin: "Bác ơi, có vài đồng bạc mua được 2 lạng cá dầu, bác mang về cho vào cái xoong, thêm tí mắm muối, rang khô lên, mỗi bữa xúc cho nó một thìa trộn đều với cơm. Cứ cho nó ăn no thì nó không ăn vụng nữa đâu bác ạ, cháu bảo đảm đấy... Mà 2 lạng cá, bác cho ăn được cả tuần"..

Chủ mèo:....

Trên đây là phương án của tớ, ai có ý kiến gì khác, thì úm ba la cả nhà cùng biết nhé...

Nào, cùng chung tay bảo vệ những bé mèoooooooooooooooooooooooo.

Miewmiew

Member

Chủ mèo:
"Cái con mèo mất dạy này lại thò mõm vào cắp mất cái đuôi cá rồi.. Chết thật cả nhà còn mỗi 2 khúc cá để ăn tối. Mà con mèo mất dạy, dạy mãi không được... (Túm lấy tai mèo, xách lên, xăm xăm đi tìm cái đũa cả).

Mèo con:
"Meo, cháu xin bà, cháu đói quá... Cháu thấy mùi cá thơm, cháu đói, cháu không cầm được... Bà ơi, bà tha cho cháu với, meo meo..."

Chủ mèo: "Cái đũa đâu rồi, đây, cho mày chết!" (Đét 1 cái quật vào lưng chú mèo con, chú oằn lại vì đau đớn. Cái tai bị xách ngược đau không thể tả, mắt chú xệch đi, miếng cá như sắp ọi ra...).

Chị Pumpkin: (nhảy ngay vào): "Chết, bác ơi, sao bác đánh con mèo tội nghiệp thế?" (Hai tay đỡ lấy chú mèo từ tay chủ, nếu chủ mèo chưa bỏ tay ra, dùng tay đỡ đòn cho bé mèo).

Chủ mèo: "Ơ cái chị này từ đâu đến đấy? Mèo nhà tôi nó ăn vụng, phải quật cho nó chừa đi chứ.."

Chị Pumpkin: "Dạ, cháu xin lỗi vì xông vào nhà bác.. Bác thứ lỗi ạ, cháu rất yêu mèo, nên cứ nhìn thấy chú mèo nào bị đánh là cháu không cầm lòng được... Hâm lắm phải không bác, nhưng... cháu chả biết làm thế nào cả bác ạ. Thôi bác tha cho con mèo này nhé. Bác bình tĩnh, cháu có cách để mèo không bao giờ ăn vụng nữa đâu bác ạ, để cháu hướng dẫn bác nhé".

Chủ mèo

Chị Pumpkin: "Bác ơi, mèo chỉ ăn vụng khi đói thôi bác ạ. Con miu nhà cháu ấy à, có mà đặt cả đĩa cá trước mặt nó, cả đĩa thịt trước mặt nó, nó cũng chẳng ăn, vì cháu không bao giờ để nó đói. Mà bác biết không, khi nuôi mèo, người ta kiêng để cho mèo gầy gò ốm yếu, vì mèo gầy thì nhà hay mất lộc... Đặc biệt, ở Trung Quốc người ta tránh cực kỳ việc để mèo chết non, vì mèo chết là hay mang tai họa lắm (Bốc phét 100% đấy nhưng phải tỏ ra thật là chân thành vào). Cháu cũng nghiệm thấy chính gia đình cháu đây, hồi em mèo nhà cháu chết vì bị hàng xóm đánh bả, mà ông anh trai cháu ngay hôm đấy bị tai nạn tưởng đi bác ạ, may quá mà cứu được.."

Chủ mèo: "Nhưng để mèo no thì lấy cái gì mà bắt chuột, nhà này lắm chuột lắm..."

Chị Pumpkin: "Bác ơi, chỉ cần nghe tiếng mèo là chuột chạy biến rồi, bác cứ khéo lo... Cháu chắc chắn là nhà bác bây giờ chả còn mống chuột nào đâu ạ... Hoặc có, thì chúng cũng không thể phá được nữa".

Chị Pumpkin: "Bác ơi, có vài đồng bạc mua được 2 lạng cá dầu, bác mang về cho vào cái xoong, thêm tí mắm muối, rang khô lên, mỗi bữa xúc cho nó một thìa trộn đều với cơm. Cứ cho nó ăn no thì nó không ăn vụng nữa đâu bác ạ, cháu bảo đảm đấy... Mà 2 lạng cá, bác cho ăn được cả tuần"..

Trên đây là phương án của tớ, ai có ý kiến gì khác, thì úm ba la cả nhà cùng biết nhé...

Hoan hô pumpkin, mọi người trong diễn đàn cũng biết Pumpkin là người yêu mèo như thế nào rồi, nên đôi khi vì quá bức xúc trước nhưng việc mèo bị ngược đãi nên mọi người đừng soi từng lời bạn ý nói, mình biết bạn ý ko có ý gì xấu mà chỉ lo lắng cho những chú mèo đáng yêu như vậy thôi.
Riêng mình cũng vậy, đại ka ti nhà mình nó rất hiếu động, hay đi lòng vòng trong xóm, rồi bị chó nhà hàng xóm rượt về tận nhà:raised eyebrow:, nhưng xui cho con chó nào khi có mình ở đó, dép bay thẳng vào mặt cho bỏ tật ỷ lớn hiếp nhỏ nhá:-".
Và mình cũng cực kì lên án những người chủ chỉ xem mèo như một cỗ máy bắt chuột. Thật tội cho những chú mèo đó nhưng sức người cũng có hạn, trường hợp nào mà trước mắt mình mình thấy quá đáng quá thì có thể mình sẽ rình để bắt chú mèo đó rồi đem về xem ai thích nuôi mèo thì cho :waiting:

Nhabaovn

Tôi làm trong ngành xây dựng và cũng hay ra công trường. Anh em công nhân đa số là dân ngọai tỉnh nghèo nên bữa ăn rất đơn sơ đạm bạc và thiếu chất. Họ thường chế ra các lọai bẫy để bắt mèo đi rông, mèo hoang lọt vào công trường để cải thiện bữa ăn. Họ kho thịt mèo mặn chát và cho vào hũ dành ăn dần với cơm. Thi thỏang sang hơn thì 1 bữa cải thiện nếu may mắn bắt được rắn.

Tôi phải nói gì với họ khi họ quá nghèo và luôn thiếu trước hụt sau? Ý thức của họ cũng có phần hạn chế do ít được học hành và sống quá cơ cực.

Trong hòan cảnh này không thể trách họ được - họ đáng thương hơn là đáng trách.

Đa số những nguời nuôi thú cưng đều có 1 gia đình khá sung túc - tình cảm dành thú cưng ko sai nhưng nó sẽ hòan tòan sai nếu đặt thú cưng cao hơn vị trí con người trong bất cứ hòan cảnh nào.

Dog Eye
Tôi không đồng ý với bạn...chẳng nhẽ vì thế mà nói họ không có tội..vì bắt trộm mèo của người khác là hành vi trộm cắp tài sản, không thể vì cho là nghèo mà cảm thông được...

Tôi cũng chứng kiến rất nhiều người đi làm thuê, cuộc sống khó khăn nhưng lại thích ăn chơi, nhậu nhẹt...và họ sinh ra nhiều tệ nạn cờ bạc, trộm cắp....

Vì vậy không thể biện minh vì nghèo mà làm càn được...xã hội phải có kỉ cương , pháp luật, trộm cắp dù dưới hình thức gì cũng phải bị xử lý....Huống chi với những người yêu mèo, con mèo con hơn cả một tài sản giá trị đó!

I'm Neko

Dịch giả Vietpet

Chủ mèo:

Mèo con:

Chủ mèo

Ôi câu chuyện của chị nghe buồn cười quá, em tưởng tượng ra cảnh chị Phượng nhà ta khoác áo choàng xanh đỏ, bay từ trên giời xuống như Siêu nhân cứu mèo con bị ngược đãi =)). Cách giải quyết của bác hay lắm, phải nói là nghe bác thuyết phục thì khó ai có thể không tin được, bác nói năng siêu quá nên bốc phét người ta tin được:)).

1stLady

Member
Lạy Chúa, xin đừng có bàn những cái khác ngoài 2 thứ ở đây, đó là "Đưa ra tình huống""Giải quyết tình huống" trong trường hợp mèo cần giúp. Đây là Gia đình mèo của chúng tôi, những bạn không cuồng mèo thiết nghĩ đừng nên bàn những việc khác ngoài chủ đề đó, để cuối cùng lại đi đến cái đích vớ vẩn như mọi topic đã từng bị là Cãi nhau -> Close topic. Topic này lập ra Cho người yêu mèo giải quyết theo cách của Hội Yêu Mèo chúng tôi, topic rất có ích trong đời sống vì vậy xin các bạn đừng có cố biến nó trở thành một Close Topic.

Tôi xin Chân thành cám ơn ạ!
Chính xác đấy ạ - đưa ra tình huống và giải quyết tình huống là trọng tâm. Và cũng nên thảo luận giải quyết tình huống bằng cách nào cho văn minh và lịch sự - tránh xô xát và chửi bới. Mọi chuyện đi chệch hướng xuất phát từ những câu chửi hoặc đánh giá "quá khích" những người "ko thích mèo". Nếu chúng ta bênh vực mèo không đúng cách như chửi những người hành hạ mèo, hạ nhục họ vì quá bức xúc...thì vô tình chúng ta lại càng làm họ ghét mèo hơn và đối xử với chúng thậm tệ hơn mỗi lần có dịp.

"Đây là gia đình mèo của chúng tôi" ? Đây là diễn đàn công cộng và open bạn ạ - mọi người đều có quyền phát biểu và tranh luận miễn sao ko vi phạm nội qui. Và tôi nghĩ tôi sẽ welcome những ngừoi ghét mèo vào topic để biết họ nghĩ gì và tại sao họ ghét mèo. Phản biện và tranh luận tuy đôi lúc gây bực mình nhưng nó lại là nhân tố chính để phát triển và tiến bộ.

Gâu gâu Dog Eye

tra7124119

Member
Pa tớ bảo: "Chó mèo cũng giống như trẻ con thôi, nó chẳng biết gì cả. Nên là mình phải dạy nó thì nó sẽ nghe lời mình. Như thế thì nó sẽ đi wc đúng chỗ, ngủ đúng chỗ, ko ăn vụng......"
Tớ nghĩ vậy là rất đúng. Khi Thối nhà tớ làm sai việc j, tớ sẽ bắt nó nhìn thẳng vào mắt tớ rồi tớ nói cho nó 1 bài: làm như vậy là sai, làm như này là đúng, mày làm thế thì mẹ sẽ càng thêm ghét mày, mày sẽ mau chóng rời xa chị. Mày làm thế là mày ko thương chị, mày ko thương pa chị và ko thương cả chính bản thân mày nữa. Mày nghe rõ chưa con Thối kia??
Rồi tớ tét vào mông nó cho chừa, sau rồi thơm vào cái mũi xinh của nó ^^ Đúng kiểu vừa đấm vừa xoa í :D
Thế là sau vài lần, nó dần dần chừa cái thói ăn vụng và đi wc ko đúng chỗ.

@ Chị Pumkin: E sẽ còn phải học tập chị nhiều lắm. E cũng chẳng vui vẻ gì khi thấy chó mèo nhà ng khác bị đánh đập, hành hạ :( Mặc dù ko phải chó mèo nhà mình, nhg dù sao mình yêu nó thì "con nào mà chả là con", ko phân biệt đối xử con mình con người đc
Nhg mà cái tài ăn nói + 1 chút bốc phét cũng hay ho và có tác dụng gớm chị nhỉ :D

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Chính xác đấy ạ - đưa ra tình huống và giải quyết tình huống là trọng tâm. Và cũng nên thảo luận giải quyết tình huống bằng cách nào cho văn minh và lịch sự - tránh xô xát và chửi bới. Mọi chuyện đi chệch hướng xuất phát từ những câu chửi hoặc đánh giá "quá khích" những người "ko thích mèo". Nếu chúng ta bênh vực mèo không đúng cách như chửi những người hành hạ mèo, hạ nhục họ vì quá bức xúc...thì vô tình chúng ta lại càng làm họ ghét mèo hơn và đối xử với chúng thậm tệ hơn mỗi lần có dịp.

"Đây là gia đình mèo của chúng tôi" ? Đây là diễn đàn công cộng và open bạn ạ - mọi người đều có quyền phát biểu và tranh luận miễn sao ko vi phạm nội qui. Và tôi nghĩ tôi sẽ welcome những ngừoi ghét mèo vào topic để biết họ nghĩ gì và tại sao họ ghét mèo. Phản biện và tranh luận tuy đôi lúc gây bực mình nhưng nó lại là nhân tố chính để phát triển và tiến bộ.

Gâu gâu Dog Eye
Vâng tôi nghĩ mình nói "Đây là gia đình mèo của chúng tôi" có sai gì đâu ạ, vì rõ ràng là như vậy mà, tôi cũng có nói đây không phải là diễn đàn công cộng và open đâu? Xin lỗi bạn, bạn có thể dành chút thời gian chỉ cho tôi cái sai của mình không, tôi sẵn sàng tiếp thu thôi.

Còn việc chào đón những người ghét mèo ư? Tôi nói thật, con người có tính ích kỷ, nếu họ ghét mèo thì chẳng việc gì họ quan tâm đến cái họ ghét cả, vì thế chẳng hơi đâu mà vào đây xem, có xem cũng chỉ ghét thêm thì xem làm gì, họ có biết quý trọng tình cảm của mèo đâu. Bản thân tôi thì tôi chả chơi với ai ghét mèo nên tôi chả thích welcome wel kiếc gì hết, đấy là bản chất của con người - ích kỷ mà, chẳng hơi đâu để ý cái mình không thích. Tại sao họ ghét mèo ư? Vì họ không thích mèo, không yêu mèo, không thích nó ăn vụng, không thích nó luẩn quẩn, không thích nó rụng lông, không thích nó hôi, không thích nó tè bậy, không thích nó cào cấu, không thích nó vì sợ nó gây bệnh.... Tôi có thể kể muôn đời những chuyện không thích mèo, vâng bản chất sinh ra đã vậy, bản thân tôi muốn thay đổi chính bản chất của mình còn khó, nói gì đến việc thay đổi người khác, tôi đã cố làm vậy với vài người như chả có kết quả, trên mạng lại chỉ là lời viết, càng chẳng được gì hơn.

Bạn nói: "Nếu chúng ta bênh vực mèo không đúng cách như chửi những người hành hạ mèo, hạ nhục họ vì quá bức xúc...thì vô tình chúng ta lại càng làm họ ghét mèo hơn và đối xử với chúng thậm tệ hơn mỗi lần có dịp."
--- Vâng tôi hoàn toàn đồng ý với bạn, vì vậy trong bài giải quyết tình huống của tôi, tôi cũng đề cập đến việc cần ăn nói hòa nhã với người chủ mèo. Và tôi đã cố đọc đi đọc lại rất nhiều lần Cách giải quyết của tôi, của Pumpkin... nhưng thề có Chúa là tôi chưa thấy lời nói nào gây xúc phạm như chửi chủ mèo khiến họ càng ghét mèo hơn. Bọn tôi chẳng hề làm thế, vì vậy nếu có thắc mắc và đóng góp về cách giải quyết của chúng tôi, bạn có thể đề ra cách giải quyết của mình và cho chúng tôi biết như thế nào là hợp lý. Tôi cũng đã làm như vậy đấy, vì có phải ai cũng đưa ra cách triệt để đâu phải không ạ.

Kí tên roèn roẹt, đóng dấu cồm cộp:
Neko

Nhabaovn

@ 1stLady

Tôi không biết bạn yêu chó, mèo hay yêu thứ gì...Nhưng trên diễn đàn này tôi thấy bạn không hề tôn trọng những thành viên ở đây.

Tại sao bạn lại luôn tranh luận với một lý sự luôn mang ý khích bác như thế? Bạn đã đọc lại câu Slogan của hội Việt Pet chưa: "Kết nối đam mê"

Phải, nơi đây chính là nơi kết nối đam mê, nếu bạn không thích thì có ai ép bạn đâu mà bạn phải tỏ ra bực tức với những người yêu chó, mèo..???

Còn những lý do bạn đưa ra nghe có vẻ cao thượng, chân chính lắm nhưng thực tế thật sáo rỗng...những triết lý của bạn không đủ thuyết phục và dường như ẩn ý trong đó luôn là sự thù ghét những hành động yêu thương thú vật.

Xin lỗi nếu có nói gì quá đáng, nhưng từ topic "ăn thịt chó" cho đến Topic này tôi thấy bạn luôn chọc gậy bánh xe...vì vậy một lần nữa mong bạn hãy suy nghĩ kỹ trước khi nói kẻo mất lòng nhiều người!

missxuto

Member
Em cũng đồng ý với ý kiến của chị Pumpkin, bạn Neko, bạn Nhabaovn.
Bạn 1stLady thân mến, có lẽ vì vội vàng mà bạn đã quên không đọc slogan của diễn đàn:Kết nối đam mê của những người yêu thú cưng Việt Nam và tên của Hội chúng tôi: Hội yêu mèo. Vì thế việc chúng tôi thể hiện tình yêu với các bé mèo cưng thì không có gì là thái quá cả. Bạn có nhớ mỗi lần đăng nhập, trên trang chủ có dòng chữ:Chào mừng bạn đến với diễn đàn Vietpet:MÁI NHÀ CHUNG CỦA NGƯỜI YÊU THÚ CƯNG VIỆT NAM không?. Có lẽ diễn đàn này không hợp với bạn vì bạn chẳng có(tôi khẳng định đấy) tình yêu mèo nói riêng và tình yêu thú cưng nói chung (như topic “ăn thịt chó”, đủ biết là thế nào). Dẫu biết rằng đây là diễn đàn công cộng, tự do ngôn luận nhưng vì mục đích chung của diễn đàn bạn hãy nghĩ lại trước khi đăng nhập vì chúng tôi chỉ welcome những người yêu thú cưng thôi bạn ạ. Thân ái.

1stLady

Member
Những từ "gia đình mèo" (nói chung) dùng để nói về những người "ngọai đạo": chết dẫm chết đạp, khốn khiếp, vô nhân đạo, súc sinh, nghèo ---> hèn.... và thường được cám ơn cổ vũ nồng nhiệt.

Tôi chỉ muốn các bạn hạn chế dùng những từ ngữ như thế chứ ko có ý gì hơn. Nếu các bạn cìon dùng những từ như thế, thái độ như thế tôi sẽ còn tiếp tục lên tiếng phản đối.

Gâu gâu

jackavell

Member
Những từ "gia đình mèo" (nói chung) dùng để nói về những người "ngọai đạo": chết dẫm chết đạp, khốn khiếp, vô nhân đạo, súc sinh, nghèo ---> hèn.... và thường được cám ơn cổ vũ nồng nhiệt.

Tôi chỉ muốn các bạn hạn chế dùng những từ ngữ như thế chứ ko có ý gì hơn. Nếu các bạn cìon dùng những từ như thế, thái độ như thế tôi sẽ còn tiếp tục lên tiếng phản đối.

Gâu gâu
Chào bạn! Sau khi tôi đã xem kỹ các nội dung mà mọi người đã tranh cãi, mình đặc biệt chú ý đến bạn và những bài viết hàm ý phản đối. Và tôi xin phép góp 1 số ý kiến cho bài viết gần đây nhất của bạn.
Bạn nói "Những từ...: chết dẫm chết đạp,khốn kiếp,vô nhân đạo,súc sinh, nghèo=> hèn..." là những từ để chỉ những kẻ ngoại đạo? Xin thưa, đó là những từ chúng tôi nói chung và tôi nói riêng dùng để ám chỉ những loại người hành hạ động vật. Chẵng lẽ bạn cũng thuộc loại người ấy hay sao mà lại lên tiếng phản đối chúng tôi như vậy? "Có tật thì giật mình" mà.
Và ở đây, chúng tôi xem mèo như 1 người bạn nên mọi vui, buồn, ghét, hận khi người bạn của mình bị như thế nào là chuyện đương nhiên. Cớ sao bạn lại chỉ trích? Tôi thử hỏi nhé: nếu 1 người thân hoặc bạn bè của bạn có bị 1 ai đó hành hạ thì bạn sẽ làm gì? Bạn sẽ xử sự như chúng tôi hay dùng những lời lẽ nhẹ nhàng chửi bới? (Tôi không cho là như vậy:raised eyebrow:). Và nếu bạn không đồng ý với những ý kiến của mọi người về bạn thì xin bạn đừng xen vô chuyện của chúng tôi ( giúp không được mà cố ý đạp đổ thì ^:)^). Mong bạn xem hiểu được những lời trên! Xin cám ơn vì đã đọc
P/s: Xin lỗi bạn nếu nội dung trên có ý xúc pham!:-$

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Lạy Chúa, cái gì đến cuối cùng cũng phải đến, chắc mai topic này sẽ bị Close....

Thiết nghĩ chị Missxuto ơi, kiềm chế cảm xúc một chút chị ạ, không lại để topic tốt đẹp này bị Close. Em đề nghị là nếu mà các bạn thích nhận xét về nhau thì nên gặp riêng, đừng lôi chuyện cũ ra làm luận chứng để chứng minh, em thực sự rất hiểu cảm nhận của Nhabaovn và chị Missxuto, bởi vì em cũng yêu mèo điên cuồng, và em cũng căm ghét những kẻ hành hạ động vật. Có thể 1stLady có lời lẽ khiến chị em mình cảm thấy không đồng tình thì thôi, mình bỏ qua đi để tránh lặp lại những sai lầm, cần lấy gương bé Love_dog, em thấy bé cũng không có ý gì nhưng chỉ vì lời nói mang tính cá nhân quá nên bị banned luôn chứ:|, em rất quý Love_dog đấy nên hôm đó hơi bị bức xúc 1 tẹo.

Còn bạn 1stLady, tôi hiểu bạn theo chủ nghĩa không cuồng mèo, vì vậy bạn thấy "thông cảm" cho những người "phải lấy chó mèo ra làm thức ăn nuôi sống bản thân", sau bao nhiêu lần cãi nhau về chuyện ai đúng ai sai đấy, có lẽ nên thôi đừng lặp lại, ai thích cái này thì kệ họ, mình thích gì thì mình theo, chủ nghĩa của mỗi người rất khác, không thể lấy cái này đè cái kia, vì vậy mong bạn thông cảm cho chúng tôi. Khi những gì chúng tôi yêu thương bị làm hại, chúng tôi thấy rất đau khổ, chuyện chúng tôi có những lời lẽ hơi quá phải chăng cũng là chuyện thường tình mà thôi. Ai mà xúc phạm tôi thì tôi khinh cho mà bỏ qua chứ đã xúc phạm đến gia đình tôi, người thân tôi, những gì tôi yêu quý như những chú mèo chẳng hạn, là tôi tát luôn thẳng vào mặt chứ không có nể nang cái gì đâu. Chủ topic này là một người rất yêu mèo, vì vậy chị ấy dù có lời lẽ hơi quá thì tôi cho là quá bình thường, bạn nên đặt địa vị của mình vào chị ấy - một người yêu mèo như chính con đẻ mình vậy, để hiểu được tình cảm của người khác mà bỏ qua. Chúng tôi dù có hơi độc mồm độc miệng thì cũng chưa làm hại đến ai, còn hơn rất nhiều bọn cầm thú lấy vật nuôi của người khác ra làm đồ ăn thức uống, chúng không thể so sánh được với bất kỳ thứ gì cả.

Xin cám ơn!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Yêu cầu mọi người bình tĩnh ! Nôn nóng là hỏng việc dễ biến một "sân chơi" thành một "sàn đấu" mất thôi.
Cũng xin miễn bàn ai đúng, ai sai vì: Nếu người ta sai 9 thì mình có chút sai 1 ! Chỉ có ai đó không làm cái gì thì mới perfect. Nên suy nghĩ cái 1/9 trước là ổn thôi mà.

BSGV thiết nghĩ : khi quyết định đăng ký thành viên của Vietpet thì ai cũng có tình cảm nhất định giành cho vật cưng của mình, tất nhiên biểu hiện mỗi người khác nhau, nhưng chúng ta đều có điểm chung là : Pets- vật nuôi yêu quý. Không lý do gì mà những người cùng chung một sở thích lại mâu thuẫn với nhau.

Hãy lượng thứ và vị tha để chúng ta gần gũi với nhau hơn.

Rất tiếc topic này đã xuất phát từ một ý tưởng trong sáng: chống ngược đãi vật nuôi ! Nhưng có thể do hiểu lầm hoặc cách dùng từ ngữ chưa hợp lý nên chiều hướng của topic đã có phần lệch lạc.

Xin được dừng topic tại đây, mọi ý kiến thắc mắc làm ơn pm cho greenvet-hanoi.

Status
Không mở trả lời sau này.