• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Xây Dựng Quỹ Từ Thiện Vietpet Hà Nội

KyCauGo

Chủ Nhiệm CLB Cuối Tuần Hà Nội
VIETPET.COM KẾT NỐI ĐAM MÊ đó là khẩu hiệu của diễn đàn yêu thú cưng không chỉ của thành viên là người VIỆT NAM mà còn dành cho bạn bè khắp năm châu bốn biển cùng hướng tới một sân chơi lành mạnh bổ ích .Sau gần ba năm hoạt động hiện nay trang WEB này đã có tới hơn mười nghìn thành viên trong và ngoài nước biết đến diễn đàn của chúng ta .Không chỉ ngoài việc yêu thú cưng mà trong những thời gian gần đây diễn đàn chúng ta đã làm không ít công việc cho xã hội đặc biệt là công tác TỪ THIỆN đây cũng là nét riêng của trang WEB VIETPET.COM.Ít nhiều chúng ta đã và đang góp phần làm đẹp thêm tô điểm thêm cuộc sống ,cá nhân KYCAUGO nghĩ đây là một việc làm đáng trân trọng,đáng quý và nên làm,vừa qua BCN và BQT có họp bàn về FESTIVAL 2008 nhưng nội dung trong buổi FESTIVAL 2008 thiết nghĩ không nên thiếu 1 việc làm đó là TỪ THIỆN,và đối tượng chúng ta quan tâm là các bà các mẹ các cháu nhỏ không nơi nương tựa và có những cháu đang nhiễm bệnh hiểm nghèo HIV đang được các vị sư chùa BỒ ĐỀ chăm sóc.Thưa toàn thể anh chị em ,chúng ta nuôi con chó con mèo ,nó bị ốm đau bệnh tật chúng ta còn xót xa huống chi đây lại là con người,là đồng bào của chúng ta .Hiện nay anh chị em HẢI DƯƠNG đã phát hoả việc làm từ thiện này cá nhân KYCAUGO xin chân thành cám ơn tấm lòng của anh chị em HẢI DƯƠNG.Từ nay đến FESTIVAL còn gần 3 tuần KYCAUGO xin đứng lên kêu gọi những tấm lòng vàng của toàn thể anh chị em trên mọi miền tổ quốc.

KYCAUGO vừa cùng anh CƯỜNG_TOSA từ bên chùa về đến nhà. Anh em chúng tôi đã gặp vị sư thầy trụ trì chùa BỒ ĐỀ mang pháp danh THÍCH ĐÀM LAN, thầy trò chúng tôi trò chuyện trao đổi một lúc thì sư thầy THÍCH ĐÀM HÂN dẫn hai anh em tôi đến nơi ăn chốn ở của các cháu.

Thật đáng kinh ngạc, thật đáng khâm phục các vị sư chùa BỒ ĐỀ, số lượng các em bé có số phận kém may mắn này là con số ngoài sức tưởng tượng: 60 cháu (trong đó có 3 cháu nhiễm HIV, lớn nhất đã học đến lớp 5, bé nhất thì vẫn còn ãm ngửa) đang được một số em sinh viên tình nguyện đến chăm sóc.

Ấn tượng hơn nữa là trong số đó có hơn 10 cụ già có cụ đã gần 100 tuổi không nơi nương tựa,ăn và vệ sinh tại chỗ (các cụ đã lẫn), trong đó có 1 cụ là BÀ MẸ VIỆT NAM ANH HÙNG, sư thầy THÍCH ĐÀM HÂN vừa dẫn anh em chúng tôi đi thăm các cháu các cụ vừa giới thiệu sơ lược qua những số phận éo le, thiếu may mắn đó, có những cháu còn đỏ hỏn đã bị người mẹ vứt tại chân tháp trong sân chùa, có cháu thì dân trong làng nhặt ngoài đường đưa vào, nhưng nhiều nhất là những cháu bị mẹ bỏ lại trong bệnh viện đa khoa ĐỨC GIANG...v...v

Thật cảm động thật đau xót phải không anh chị em, nếu như không có những nhà sư có tấm lòng BỒ TÁT đó thì không hiểu những sinh linh, những cuộc đời đó sẽ đi về đâu? đúng như câu ĐỨC PHẬT TỪ BI!

Tuy hai anh em tôi không phải những người dễ xúc động nhưng cũng không khỏi GAI người thậm chí nếu không có người lạ lúc đó chắc cũng phải rơi lệ khi tận mắt nhìn thấy mấy em sinh viên đang cho 1 cháu đã phát bệnh HIV bú bình sữa, bụng cháu đã chướng to, toàn thân nổi nhiều hạt đỏ, tôi tin chắc nếu các bạn cũng được chứng kiến cảnh đó thì cái cảm giác ập đến cũng không thể khác hai anh em chúng tôi!

Thưa toàn thể anh chị em, chúng ta những con người, những số phận may mắn hơn họ, chúng ta có mẹ có cha, có gia đình, có cuộc sống ổn định, có thú chơi xả strees, KYCAUGO thiết nghĩ và xin thỉnh cầu những tấm lòng vàng của các bạn, chúng ta hãy cùng nhau của ít lòng nhiều, ủng hộ các cháu và các cụ các mẹ không nơi nương tựa đó. Vì họ cũng dòng máu LẠC HỒNG, cũng DA VÀNG MÁU ĐỎ bởi vậy họ cũng có khác gì ruột thịt của tất cả chúng ta đâu?

KYCAUGO còn muốn viết nhiều lắm nhưng quả thật viết đến đây là đã không cầm nổi nước mắt. Cũng chỉ ngày mai hai anh em chúng tôi sẽ gửi tới các bạn những tấm hình phóng sự nóng hổi để mọi người cùng suy ngẫm, cùng một lòng hướng THIỆN.
Sau khi anh em tôi chào sư thầy để ra về bên tai tôi chợt văng vẳng lời bài hát DẤU CHẤM HỎI của tác giả nào đó CHA ƠI CHA Ở ĐÂU ? MẸ ƠI MẸ Ở........ ĐÂU............ ?............?????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????

Mọi thông tin hoặc các bạn tỉnh xa có thể liên lạc với BCN
CƯỜNG_TOSA :0979719999
ROSE :0972999282
DIEU THUY :0903441234

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Anh Kỳ ơi,

Em cũng đã đến đó, mặc dù không phải người thích khóc, nhưng em cũng đã khóc... Khi bế một sinh linh bé nhỏ, xinh xắn trắng trẻo, cái miệng hồng ngây thơ và đôi mắt dài dại thiếu tình yêu thương của mẹ... Em không thể cầm lòng được..

Em cảm ơn anh Kỳ đã viết nên những dòng hết sức chân thành trên..

Không biết nói gì hơn, em mong rằng Quỹ này sẽ được mở rộng hơn nữa... Các em bé bị bỏ rơi không chỉ cần vật chất, các bé cần được chăm sóc để trở thành Người... Vì vật chất làm người ta lớn, nhưng giáo dục & tình yêu thương mới đưa con người trở thành người tốt được...

Em mong rằng ngoài sự giúp đỡ tài chính, sẽ có những trái tim yêu thương đến cùng các em bé hàng tuần, hàng tháng, để tặng các em ấy những lời nói ngọt ngào, những cái nắm tay, những cái ôm chứa đựng tình cảm của con người... Em đặc biệt gửi lời kêu gọi tới các chị gái, những người đã làm mẹ & có thể sẽ làm mẹ, hãy đến để cho các em ấy tình cảm của người phụ nữ, của người mẹ, dù là ngắn ngủi..

Vài lời muốn nói,

Em Pumpkin.

Hoasua

Em cũng mong VP sẽ thành lập quỹ từ thiện, và giúp đỡ không chỉ các bé bên chùa Bồ Đề mà còn biết bao các hoàn cảnh đáng thương khác nữa, nhất là các em bé... Tội nghiệp lắm, bệnh hiểm nghèo, bị bố mẹ bỏ rơi, chịu một lúc hai nỗi đau... Những trường hợp như vậy trong BV Nhi rất nhiều, rất nhiều. Mong các bố mẹ bớt chút thời gian và vật chất hỗ trợ các thiên thần bé bỏng vượt qua những nỗi đau. Em đang tham gia ở bên này http://www.webtretho.com/forum/forumdisplay.php?f=27 nên xin chỉ ủng hộ ý tưởng thành lập thôi. Mong rằng ý tưởng thành lập Quỹ từ thiện của VP sẽ sớm thành hiện thực.
Em xin tham gia một ý kiến nhỏ thế này ạ: Để các thành viên của VP trên khắp mọi miền TQ có thể chia sẻ vật chất, nên thống nhất cử 1 đại diện (hoặc một số đại diện tại các miền đất nước) mở tài khoản tại ngân hàng, public số tk, tên chủ tk để mọi thành viên có thể dễ dàng chuyển tiền (chứ như vụ làm thẻ, các bác cứ bắt đi lên tận HHT nộp tiền mặt thì... :), vừa mất công đi lại, vừa khó cho người thu tiền mặt).

KyCauGo

Vài ảnh phóng sự tại chùa BỒ ĐỀ

Hôm nay 4 anh em tôi có mặt tại chùa ghi lại vài hình ảnh của các cháu trẻ mồ côi không nơi nương tựa ,mấy hình đầu này là cháu TÙNG ANH (bị nhiễm HIV đã phát bệnh,còn 2 cháu nhỏ đang còn ãm ngửa nữa thì đã được cô chăm sóc đưa vào làng chơi)

KyCauGo

tiếp

và đây là khung cảnh các cháu nhỏ mồ côi ,bệnh tật ,tuy nhiên anh em tôi không thể chụp hết các cháu vì có vài cháu đang phải đi viện ,một số thì đi học chưa về

KyCauGo

Tiếp

Tuy thời gian gần gũi các cháu chỉ vài tiếng đồng hồ nhưng quả thật 4 anh em tôi cũng thấy vui khi chứng kiến chúng chơi đùa hồn nhiên ,vô tư và đối với anh em tôi các cháu không hề coi là người lạ.

bocun2006

Phó Nhòm Vietpet
Khe Cửa Hẹp

trong cuộc sống đôi khi chúng ta bỏ qua những việc cảm tưởng như không liên quan j đến mình. nhưng khi chúng ta đối diện với sự thật ....ta cảm thấy ngỡ ngàng....xung quanh mình còn nhiều điều mình chưa biết......và có lẽ sẽ không bao giờ biết ... nếu như không chứng kiến tận mắt ...mình quá vô tâm và vô cảm với những gì đang diễn ra xung quanh mình ....như em bé ở trong tấm hình này ..... còn một khe cửa hẹp nào cho em ....................

Khi gặp Tùng Anh...thấy nhiều lúc em cứ thơ thẩn một mình ...nếu bạn là người chứng kiến bạn sẽ thấy và sẽ cảm nhận được cảm giác .......................thật khó tả ..........mình là một người đã trưởng thành nhưng nếu mình rơi vào tình trạng như vậy ...chắc mình không chịu nổi...không thể chịu nổi .....chắc các bạn sẽ hiểu được cảm giác này .......

và đây nữa , em bé này tên là Phương Anh....cái tên này chắc là do nhà chùa đặt vì mình chắc ràng nhũnwg người sinh ra nod không thể đặt cho em một cái tên như vậy..........vì nếu cha mẹ em đặt được cái tên như vậy thì đã không thể nhẫn tâm mang em bo lại ..không một chút luyến tiếc ....

ngồi chơi với các em một lúc ....mình đi ra sau nhà rút điện thoại ra và gọi về cho bà xã....em ơi cho anh nói chuyện với con.............

Khủng long

Active Member
KL rất xúc động khi vào đọc bài này và cũng rất vui khi các anh chị đã lập ra một topic GÂY QUĨ TỪ THIỆN để giúp đở cho những bé mồ côi và nhiễm H .
Chúc cho topic này gây được nhiều sự quan tâm của mọi người trong và ngoài diễn đàn VP trên khắp mọi miền .....nhìn hình ảnh các bé thơ trong hoàn cảnh như thế thật khó có ai cầm lòng nổi .
Chúc cho QUĨ TỪ THIỆN ngày càng phát triển lớn mạnh , để chúng ta có thể giúp cho các bé con và làm thêm nhiều việc có ích cho cộng đồng hơn .

@ Chú Bocun : nhìn "A và ta" của chú "hầm hố " quá mà sao lời bình cho ảnh của chú thật tình cảm nghe đâu đó có nhiều điều chua xót quá .
.....
Hãy ngoảnh lại , ngoảnh lại mà nhìn .
Để thầm trách sao mình vô tâm thế ?
Hãy chia sẻ , khi mình còn có thể
.......
KL.

tosa-inu

Member
Biết nói gì bây giờ nữa, thật là khó nói các bạn ạ, chúng ta hãy hành động, hãy làm tất cả những gì có thể để giúp các em nhỏ đang trong hoàn cảnh thật đáng thương này, rất mong mọi người hãy quan tâm và giúp đỡ cho các cháu dù là 1 chút nhỏ nhoi trong khả năng của mình.

Về phần cá nhân em xin đóng góp 200K để chuyển tới các cháu có hoàn cảnh đáng thương ở chùa Bồ Đề, hình thức như nào mong BCN cho em biết với ( trước Festi hay đúng hôm Festi ạ)

KyCauGo

Hoàng à ! topíc này kêu gọi để anh chị em biết tinh thần và ủng hộ ,và hôm Festival đó mới chính thức ủng hộ tại chỗ mấy cháu đó em à ! rất cám ơn tấm lòng vàng của Hoàng

xuandu74

Member
Anh Kỳ ơi! theo em anh thông báo một số tài khoản và địa chỉ của ai trong BCN VP Hà Nội để ACE trên mọi miền tổ quốc không có điều kiện về dự Festival, nhưng có tấm lòng nhân ái thì vẫn có thể ủng hộ tiền hoặc hiện vật (quần áo chẳng hạn) cho các cháu được. Còn việc xây dựng quỹ từ thiện cần phải nhân rộng và ngày càng lớn mạnh hơn nữa, vì trong xã hội này còn nhiều mảnh đời cần những tấm lòng nhân ái, nên quỹ phải duy trì được thường xuyên anh ạ!

Thuy_nguyen

Phó chủ nhiệm CLB cuối tuần Hà Nội
Xem mấy cái ảnh này xong thấy NGAO NGÁN cho cái XÃ HỘI này. Cảnh đời cảnh người thật buồn tủi. Nhiều khi bi quan thấy chẳng có gì tốt đẹp và đáng tin nữa rồi. 2 đứa nhóc nhà tôi bám ba bám mẹ như đỉa. Mấy nhóc tỳ này thì biết bám ai đây.
Dù biết có đóng góp bao nhiêu thì cũng là kô đủ nhưng e cũng xin mạn phép xin đc đóng góp 1 triệu đồng. Lúc nào rối e sẽ đi cùng các bác sang đấy để gửi luôn!

KyCauGo

Anh Kỳ ơi! theo em anh thông báo một số tài khoản và địa chỉ của ai trong BCN VP Hà Nội để ACE trên mọi miền tổ quốc không có điều kiện về dự Festival, nhưng có tấm lòng nhân ái thì vẫn có thể ủng hộ tiền hoặc hiện vật (quần áo chẳng hạn) cho các cháu được. Còn việc xây dựng quỹ từ thiện cần phải nhân rộng và ngày càng lớn mạnh hơn nữa, vì trong xã hội này còn nhiều mảnh đời cần những tấm lòng nhân ái, nên quỹ phải duy trì được thường xuyên anh ạ!
Cám ơn chú nhắc nhở anh ,anh sẽ bàn với anh em ,chắc việc này bác Cường phải lĩnh ẤN tiên phong rồi ,vì công việc hàng ngày của bác Cường là ra giao dịch với ngân hàng mà:D

KyCauGo

Xem mấy cái ảnh này xong thấy NGAO NGÁN cho cái XÃ HỘI này. Cảnh đời cảnh người thật buồn tủi. Nhiều khi bi quan thấy chẳng có gì tốt đẹp và đáng tin nữa rồi. 2 đứa nhóc nhà tôi bám ba bám mẹ như đỉa. Mấy nhóc tỳ này thì biết bám ai đây.
Dù biết có đóng góp bao nhiêu thì cũng là kô đủ nhưng e cũng xin mạn phép xin đc đóng góp 1 triệu đồng. Lúc nào rối e sẽ đi cùng các bác sang đấy để gửi luôn!
Cám ơn chú ! Biết là bao nhiêu cho đủ nhưng miễn mình có tâm là được ,Mong sao mọi điều tốt lành nhất đến với bọn nhóc đó :praying::praying::praying: