• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Vi khuẩn Brucella

gàsiêunhân

Active Member
Hôm nay em xem 1 bộ film nói về bác sỹ thú ý thấy có nhắc đến loại vi khuẩn này và có vẻ là rất nguy hiểm nên em rất tò mò và đã lên google tìm thì chắc chắn là có loại virus này, không biết ở nước ta đã có trường hợp nào mắc phải loại vi khuẩn này chưa ạ? mong bác Báu, anh chienvet và những người có kinh nghiệm thú ý có thể chia sẻ với em và mọi người được không ạ

1 vài thông tin em biết thì sự lây nhiễm của vi khuẩn Brucella ảnh hưởng đến cơ quan sinh sản của động vật, gây ra sảy thai ở động vật, có thể lây nhiễm cho cả người, nguồn gốc của nó thường đến từ những nơi không sạch sẽ như là bãi rác,...
Brucella còn được phát triển nhằm biến nó thành 1 loại vũ khí sinh học, nếu con người bị lây nhiễm sẽ gây sốt trên 40*C cùng với đó là chứng viêm não, làm ảnh hưởng trực tiếp đến hệ thần kinh trung ương và gây ra viêm màng não và khiến cho người bị nhiễm bệnh bị vô sinh, ở nước ngoài đã có trường hợp tử vong vì loại virus này, và chó cũng là 1 trong những nguồn lây nhiễm
Ở Vn ta chưa có các xét nghiệm kiểm tra thể kháng, trao đổi máu hay PCR vậy có khả năng những con chó của chúng ta có thể mang trong mình loại vi khuẩn này không ạ

gàsiêunhân

Active Member
không có ai trả lời giúp em về vấn đề này à :worried::worried::worried::worried::worried: