• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Về chuyện xin mèo !

Status
Không mở trả lời sau này.

bsquang

Tui qua nhiều vụ cũng thấy rõ là mấy bạn trong forum thấy người khác xin mèo tây thì lại ghét còn mèo ta thì ko ! Cái rồi đưa ra quá trời lí lẽ này nọ ! Ok đúng hết ! Cỡ nào cũng đúng cã ! Tui ko muốn gây sự với mấy người !

Yêu cầu mấy bạn nào có ý định sinh mèo tây dẹp ngay cái ý tưởng này ở trong forum này ! Vì sẽ ko bao giờ có chuyện đó !

Tui biết sau khi đăng bài này sẽ bị nói tùm lum... cho nên mặc kệ ! Không quan tâm đến vấn đề này nữa ! Còn ai thích gân cổ gì thì cứ nói ! Ko cấm ! Nói đi thoải mái !

MộcLan

Member
Trước khi xin bạn hãy thử tìm hiểu kỹ về mèo xù ở hcm đã nha.
Có bạn muốn mua rẻ với giá 500k còn không có chứ chẳng nói gì xin không như bạn, bạn nói thươn yêu mèo và hay nhặt các bé mèo bị bỏ rơi cho các bạn cần, thì tại sao không giữ lại cho mình một bé, mà còn đi xin mèo xù làm gì? Hay bạn chỉ thấy những bé mèo bị bỏ rơi đáng thương nên nhặt chúng về, mà không có đủ tình thương để chăm nuôi chúng, còn đối với mèo xù thì lại khác phải không?
Mà nói thẳng ra là nếu bạn không đủ điều kiện để mua một em mèo xù thì cũng không đủ điều kiện để chăm sóc tốt đâu.

snowy87

Member
Đọc các bài của bạn mình cũng hiểu ý bạn rồi. Mình biết đúng là bạn đã có cứu 1 em mèo và tặng lại cho 1 người yêu mèo.

Ý bạn đơn giản là : muốn cho mình 1 em mèo xù và có cơ hội sẽ đi tặng tiếp cho những người bạn cũng yêu mèo của mình. Phải không??

Thế thì có gì khó hả bạn. Bạn hãy vận động những người bạn của mình, mỗi người đóng góp 1 ít tiền để mua 1 bé xù. Chăm sóc cẩn thận, và nhân giống.

Nếu nghĩ đơn giản như bạn, thì tôi cũng sẵn sàng xin 1 em American Bully thuần chủng về nhân giống và phân phát miễn phí ( coi như để trả nợ đời ý mà ) hihi
Nhưng có ai cho đâu. Bởi cái gì cũng có giá của nó. Khi bạn mất tiền mua thì bạn mới có cảm giác đó là của mình, mình phải có trách nhiệm với nó, phải yêu thương nó.

Nói thế để bạn nghĩ tích cực về những lời chỉ trích ( đúng hơn là phê bình ) của mọi người. Tích cực vào diễn đàn nữa nhé :)

Piggy

Member
Xin lỗi, chứ nghe quá chịu không nổi. Bạn bsquang Chí Phèo quá, bạn xin mèo thì cứ xin, bạn làm việc tốt thì cứ làm. Chẳng qua ở TPHCM thì không có mèo xù nhiều như ở Hà Nội để mà cho, tặng hay đổi. Thế thôi. Lại còn thêm việc bạn nói không có đủ điều kiện để mua 1 bé mèo xù, thì người ta có dư mèo xù cũng chẳng dám đưa vào tay bạn. Bạn chưa mua được, thì người chủ bé mèo làm sao tin tưởng rằng bạn có đủ khả năng chăm sóc bé về lâu về dài. Mình ít khi nói một cách thẳng thắn hơn mức cần thiết như vậy lắm, chẳng qua vì thấy quá buồn cười khi đọc cà 2 topic bạn lập nên... Đúng là "ai cho tao lương thiện", "ai cho tui mèo xù"... :)

meo_3k

Member
Haiz, nói chung là đúng là ở đây có nhiều bạn thành kiến với những ai đi xin mèo Tây, công nhận trong đó có cả tớ. Căn bản ở đây là hầu hết các bạn đi xin mèo đều không có thành ý lắm, lại có một số trường hợp đi xin mèo rồi lại mang mèo đi bán nên mọi người mới sinh ra định kiến như vậy.

Có điều thế này, mèo nào cũng vậy, trước khi xin mèo thì các bạn nên làm rõ hoàn cảnh của mình có đủ điều kiện nuôi hay không. Thông thường nếu bạn nào không nuôi được mèo kể cả tây hay ta thì đều vào lập topic, các bạn có thể theo đó mà hỏi người ta xem người ta có thể cho mình hay không. Hiển nhiên khi ấy bạn phải nói rõ khả năng tài chính thế nào, nhà cửa ra sao, bố mẹ có cho nuôi không... Để người ta an tâm cho bạn mèo chứ không phải theo kiểu của 1 số bạn lập mỗi người 1 cái topic rồi bảo "AI CÓ MÈO TÂY (CÁI CÀNG TỐT) THÌ CHO TỚ!" xong vứt đấy.

Bạn nói đúng, vào box này cái kiểu như thế chả bao giờ xin được em mèo nào về nuôi đâu.

Bây giờ mèo Tây nói là đắt thì là đắt nhưng tiền nuôi nó còn gấp mấy lần. Thật ra nhiều bạn không có điều kiện nuôi cũng muốn đem cho chứ không phải BÁN nhưng thật tình không thể yên tâm giao mèo cho những người chỉ thích nuôi mèo Tây cho biết chứ còn điều kiện thì không có. Vậy nên người ta mới phải rao bán, có điều giá cả chẳng là bao so với công nuôi đâu.

Nếu bạn thật sự thích nuôi mèo, mèo gì cũng thế thì đầu tiên tự kiếm tiền mà mua mèo, tự kiếm tiền mà cho nó ăn đã. Khi ấy chẳng có ai phàn nàn gì việc bạn thích mèo ta hay tây. Còn tớ thì dị ứng cái kiểu kể nghèo kể khổ để mà xin mèo, xong xin về không nuôi được thì lại đem cho, đem bán. Có nhất thiết phải thế không? Vẫn còn thời gian, tiền bạc để online, để cà phê, để đi chơi thì sao không tiết kiệm lấy? Chẳng có cái lý do nào kiểu vậy cả.

nh0kkUn

Member
Mệt bạn quá, bạn biết rằng lập topic này ra sẽ bị nói này nói nọ thì sao còn lập topic chi nữa, chính bạn mới là người phiền phức.

Trong topic xin mèo kia của bạn, bạn nói là người nước ngoài còn muốn cho bạn mèo, vậy theo tôi, người nước ngoài, thì có mèo xù đấy, sao bạn ko mang nó về,bạn ship nó về, có bao nhiêu tiền đâu, hay là kêu mấy người bên Mỹ ship về giúp bạn, ben đó văn hóa hơn, yêu mèo hơn, giàu hơn, rảnh tiền hơn mà , lên forum này xin làm chi cho bị xỉa xói, nói này nói nọ rồi tỏ ra không thích những người trên forum này, Thôi thì nói thẳng, ở đây( những bạn trên đây và những bạn đọc được mấy cái topic xin mèo, rồi topic này), nếu bạn thấy forum này không xin mèo TÂY được thì qua forum khác xin đi, qua bên đó xin rồi bạn sẽ nhận được câu trả lời của họ.

Bạn đừng có mà ba phải ở đây, nè, bây giờ bạn thử qua 1 nhà nào ở thành phố mà xin mèo đi, hỏi xem người ta cho không.

Mua mèo tây mà bạn không có tiền, đến lúc nuôi( hay cho) mèo TÂY thì bạn nghĩ sao, họ không có tiền mua 1 con mèo tây, bạn đi xin giúp, rồi mang em mèo về nhà mới,thì nó ra sao? BẠN SUY NGHỈ LẠI CÁI HÀNH ĐỘNG MÀ LẬP CÁI TOPIC NÀY RA ĐỀ CHO NGƯỜI TA NGHĨ LÀ MÌNH VÔ TỘI, NÓI LÀ TRONG FORUM NÀY XIN GÌ CŨNG KHÔNG CHO...(................................................)

phuthuynho

Thật ra bsquang xin mèo ko có gì sai cả nhưng vấn đề ở đây là bạn xin một giống mèo người ta chỉ bán chứ ít khi cho (trừ những trường hợp thân quen đặc biệt thôi). không riêng gì với sở thích nuôi mèo, đối với tất cả các niềm đam mê khác (tem, cá cảnh, chim cảnh, động vật, nhiếp ảnh...) cũng vậy.Nếu đã tham gia cộng đồng như vầy thì chẳng ai đem cho cái mình thích và đặc biệt quí (hiếm) hay rất có giá trị trên thị trường, họ chỉ trao đổi với nhau những gì thông thường thôi. giống như không ai cho mình một cái máy ảnh xịn thật xịn đâu nhưng họ sẵn sàng chỉ mình cách chụp, hướng dẫn cách sử dụng hoặc thậm chí cho một vài linh kiện của máy (tùy lòng hảo tâm ^^ ). Là vậy đó!

meo_3k

Member
Nói thật, giờ bạn nào cứ đóng góp cho hội yêu mèo và thể hiện tình yêu thương với các em mèo đi, năm sau tớ đi du học sẽ để lại cho 2 em mèo Anh ;). Nói thật đấy! Tớ cũng chỉ cần bạn nào có lòng yêu mèo nhận về nuôi thôi. Nhưng tình cảm của các bạn phải thể hiện lâu dài chứ không phải tự dưng thích lên lập 1 cái nick vào xin xỏ là được ^^

Hehe có lẽ tớ thuộc dạng cứng đầu và khó tính nên suy nghĩ của tớ là nếu có đủ điều kiện nuôi mèo thì hãy nhận nuôi, còn nếu không thì dù có yêu có thích cũng đừng có cố làm gì. Nói gở chứ sau này bệnh tật nào là tiền thuốc thang đi lại thì làm thế nào.

Phu Dung

Moderator
Các bạn thân mến

Mình nghĩ là khi quyết định nhận nuôi một con mèo thì phải suy nghĩ thấu đáo cẩn thận, chỉ thua việc quyết định đẻ một đứa con chút thôi. Tuy trách nhiệm nuôi mèo nhẹ nhàng hơn nuôi con, không phải cho ăn học, gầy dựng sự nghiệp hay dựng vợ gả chồng nhưng chuyện chăm sóc miếng ăn giấc ngủ, khi ốm đau phải thuốc thang chạy vạy, phải chăm sóc yêu thương, phải tốn thời gian và hi sinh một số cái của riêng mình... thì cũng không kém mấy đâu. Do đó khi nuôi một con mèo phải tự hỏi bản thân mình rất nhiều: có thời gian, công sức, tiền bạc, tình yêu thương dành cho nó liên tục trong suốt 10-15 năm cho đến khi nó chết không?

Nuôi mèo không phải là một ý thích nhất thời, càng không thể theo phong trào hay thời trang. Quyết định nhận nuôi một con mèo đến từ trái tim và trách nhiệm.

Mời các bạn xem lại topic Mẹ ơi, mẹ có nhớ con không? http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=6397 để hình dung hậu quả của một tình yêu mèo nhất thời.

Thiết nghĩ các tranh luận cũng đã tiếp cận đầy đủ vấn đề, mình khóa topic lại ở đây nhé!

Status
Không mở trả lời sau này.