• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Trị bệnh hay sủa của chó

minhcuong

Active Member
Hầu hết chúng ta đều sống bên cạnh hàng xóm. Việc chú chó cưng của bạn sủa quá dữ, liên tục bất kể ngày hay đêm đều gây sự khó chịu đối với hàng xóm của bạn. Kết quả thường là, chú chó phải ra đi hay mối quan hệ thân thiện, hữu hảo với hàng xóm không còn nữa.

Tôi xin chia xẻ một số kinh nghiệm thực tế trị tật sủa quá nhiều ở chó:
1- Cần tìm hiểu tại sao chó hay sủa: đói, chồn chân vì thiếu vận động, hồi hộp, sợ hãi vì các tiếng động lớn, đau ốm.

2- Xử lý tận gốc các nguyên nhân trên: đói -> cho ăn, chồn chân -> cho vận động chạy nhảy thoải mái, sợ hãi thì cách lý tiếng động..., chó nhớ chủ -> để cái áo có hơi chủ cho nó chơi...

3- Kể cả bạn đã xử lý các nguyên nhân trên, chó vẫn sủa, thì đây là một thói quen xấu, chú chó thích giải toả bằng sủa, hoặc dùng tiếng sủa để lấn át chó khác trong đàn. Nếu không kịp thời chấn trỉnh, thói sủa bậy sẽ lây lan sang các chó khác, nhà bạn không gì cái chợ vỡ inh ỏi, căng thẳng vì tiếng chó sủa.

Thiết bị vòng chống sủa điện tử thường có một đầu cảm biến rung và 2 điện cực. Khi đeo sát vào cổ chó, nếu chó sủa liên tục, cảm biến rung và đóng mạch, 2 điện cực sẽ phát xung điện khiến chú chó cụt hứng và ngừng sủa.

Thiết bị này chỉ nên đeo trong một khoảng thời gian nhất định chó hay sủa nhất ví dụ từ lúc đêm tới sáng.

Không nên lạm dụng vòng chống sủa quá nhiều và quá lâu. Khi dắt chó đi dạo, nếu có thể hãy để chó bạn sủa, cắn thoải mái. Khi chó đã giảm sủa, chỉ cần đeo vòng nhưng không bật công tắt, nếu chó vẫn duy trì thói quen tốt, một thời gian sau bỏ hẳn vòng chống sủa.

Hai mẫu vòng chống sủa bán trên Amazon. Tôi sử dụng cái thứ nhất, hiệu quả đến ngay đêm đầu tiên.

__Ant__

Member
bạn cho hỏi cái vòng chống sủa đó bao nhiêu tiền vậy bạn, mình mới mua con cún mà tối nào nó cũng sủa in ỏi không cho cả nhà củ.
Nếu được gửi thư qua diễn đàn về giá tiền cho mình nha
Cảm ơn bạn trước

Yann0986414212

Nếu chó sủa vì nhạy cảm với mọi vật xung quanh, sủa vì có người lạ đứng trước cửa, sủa vì có người đứng gần nhà....thì làm thế nào.....

Cụ thể là em đang nuôi Doberman...nó rất dữ và nhạy cảm.....nhất là nhà bên cạnh hay lạch cạch lúc đêm khuya và sáng sớm hay làm việc linh tinh trước cửa...

nh0kkUn

Member
Nếu chó sủa vì nhạy cảm với mọi vật xung quanh, sủa vì có người lạ đứng trước cửa, sủa vì có người đứng gần nhà....thì làm thế nào.....

Cụ thể là em đang nuôi Doberman...nó rất dữ và nhạy cảm.....nhất là nhà bên cạnh hay lạch cạch lúc đêm khuya và sáng sớm hay làm việc linh tinh trước cửa...
Cái đó thuộc về bản năng rồi bạn à, thấy người lạ thường hay sủa... Nếu bạn muốn hạn chế thì tớ nghĩ bạn nên dẫn em nó đi chơi nhiều thì thấy người lạ sẽ không sủa thôi... Mà nếu vậy thì còn gì là Doberman :yawn::yawn::yawn:

chó nhà em tới 6h chiều gặp người lạ mới sủa, còn buổi sáng gặp hàng xóm đi làm thì hông sủa, chiều về gặp ai cũng sủa,mà mỏi lần sủa nghe vui tai, nên cứ cho nó sủa, hàng xóm còn chọc nó sủa nữa:))

giống Chihuahua sủa dai vậy, có thể coi là bản năng, cái này chắc không hạn chế được chứ anh minhcuong

su_ma_xe89

Chó nhà em thì nó sủa theo bố em ghê lắm.Cả nhà em không biết làm thế nào cho nó hết sủa.Đánh nó cũng không chịu thôi.Mà nó sủa dai phải hơn 1 tiếng.Hàng xóm nhà em kêu quá.Các bác nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với.

Ni_Ti cao

anh minhcuong ơi cho em hỏi tí
em có 1 chú rot con ~ 3 tháng tuổi cứ đến tầm 4g sáng khi mẹ em dậy chuẩn bị đi tập thể dục là nó bắt đầu sũa cứ nghĩ là nó buồn ị nên dắt nó đi ị nó cũng ị nhưng khi ị xong dắt vào chuồn tắt đen đi ngủ tiếp thì nó lại tiếp tục điệp khúc tình yêu nửa anh có thể chỉ giúp em làm thế nào cho nó kg hát lại được kg anh thân

Ni_Ti cao

help me

Hầu hết chúng ta đều sống bên cạnh hàng xóm. Việc chú chó cưng của bạn sủa quá dữ, liên tục bất kể ngày hay đêm đều gây sự khó chịu đối với hàng xóm của bạn. Kết quả thường là, chú chó phải ra đi hay mối quan hệ thân thiện, hữu hảo với hàng xóm không còn nữa.

Tôi xin chia xẻ một số kinh nghiệm thực tế trị tật sủa quá nhiều ở chó:
1- Cần tìm hiểu tại sao chó hay sủa: đói, chồn chân vì thiếu vận động, hồi hộp, sợ hãi vì các tiếng động lớn, đau ốm.

2- Xử lý tận gốc các nguyên nhân trên: đói -> cho ăn, chồn chân -> cho vận động chạy nhảy thoải mái, sợ hãi thì cách lý tiếng động..., chó nhớ chủ -> để cái áo có hơi chủ cho nó chơi...

3- Kể cả bạn đã xử lý các nguyên nhân trên, chó vẫn sủa, thì đây là một thói quen xấu, chú chó thích giải toả bằng sủa, hoặc dùng tiếng sủa để lấn át chó khác trong đàn. Nếu không kịp thời chấn trỉnh, thói sủa bậy sẽ lây lan sang các chó khác, nhà bạn không gì cái chợ vỡ inh ỏi, căng thẳng vì tiếng chó sủa.

Thiết bị vòng chống sủa điện tử thường có một đầu cảm biến rung và 2 điện cực. Khi đeo sát vào cổ chó, nếu chó sủa liên tục, cảm biến rung và đóng mạch, 2 điện cực sẽ phát xung điện khiến chú chó cụt hứng và ngừng sủa.

Thiết bị này chỉ nên đeo trong một khoảng thời gian nhất định chó hay sủa nhất ví dụ từ lúc đêm tới sáng.

Không nên lạm dụng vòng chống sủa quá nhiều và quá lâu. Khi dắt chó đi dạo, nếu có thể hãy để chó bạn sủa, cắn thoải mái. Khi chó đã giảm sủa, chỉ cần đeo vòng nhưng không bật công tắt, nếu chó vẫn duy trì thói quen tốt, một thời gian sau bỏ hẳn vòng chống sủa.

Hai mẫu vòng chống sủa bán trên Amazon. Tôi sử dụng cái thứ nhất, hiệu quả đến ngay đêm đầu tiên.
anh minhcuong ơi cho em hỏi tí
em có 1 chú rot con ~ 3 tháng tuổi cứ đến tầm 4g sáng khi mẹ em dậy chuẩn bị đi tập thể dục là nó bắt đầu sũa cứ nghĩ là nó buồn ị nên dắt nó đi ị nó cũng ị nhưng khi ị xong dắt vào chuồn tắt đen đi ngủ tiếp thì nó lại tiếp tục điệp khúc tình yêu nửa anh có thể chỉ giúp em làm thế nào cho nó kg hát lại được kg anh thân:at wits end:

anhthe98

Member

Cái đó thuộc về bản năng rồi bạn à, thấy người lạ thường hay sủa... Nếu bạn muốn hạn chế thì tớ nghĩ bạn nên dẫn em nó đi chơi nhiều thì thấy người lạ sẽ không sủa thôi... Mà nếu vậy thì còn gì là Doberman :yawn::yawn::yawn:

Dob chưa nuôi nên chưa biết như thế nào :( nhưng đã nuôi thử Rot, Gsd, Lab đều có thể dạy chó chỉ sủa khi người lạ vào trong cổng không đi cùng chủ, còn mọi tiếng động .... khác bên ngoài dù như thế nào mấy chú chó ở nhà cũng bơ đi coi như không biết :)).

Hãy dạy từ " Sai " đến khi chó sủa không đúng ý hô " Sai " vài lần là nó sẽ hiểu, còn dạy làm sao để chó thấm nhuần từ " sai " thì các bác đọc lại phần huấn luyện cơ bản :))

minhcuong

Active Member
Sau hai năm nuôi chó, thường xuyên nuôi hai con, còn lại thỉnh thoảng lại có vài chó khách mời đến nhà minhcuong. 100% chú chó đến ở nhà minhcuong đều không sủa dai, thậm chí rất ít lời, trừ khi báo động có người lạ, đứng trước cửa.

minhcuong rút ra một kinh nghiệm thế này khi chó sủa dai chứng tỏ nó đang một vấn đề gì khó chịu, bức xúc, đau đớn, bực bội. Cần tìm hiểu kỹ để điều chỉnh hành vi:

Quá Lạnh, đói, đau bệnh, nhớ chó mẹ, nhớ chủ cũ, ăn quá nó, bồn chồn vì thiếu vận động, ngứa ngáy. Với những con chó thần kinh yếu do bẩm sinh hoặc do điều kiện nuôi không hợp lý, cần tìm cho nó một chỗ nằm dễ chịu (yên tĩnh, ban đêm không có ánh đèn nhấp nháy, khô ráo, thoáng nhưng không bị do lùa), tự khắc nó trấn tĩnh thì sẽ không sủa bậy. Thường những con này có nhu cầu gần chủ rất cao, do đó nếu xắp được chỗ nằm gần chủ là tốt nhất.

Trường hợp vẫn sủa một cách vô lý, chỉ đeo vòng chống sủa hoặc loại rõ mõm phạt một lúc.

Nếu nhà chỉ nuôi một cún thì việc huấn luyện chó chỉ sủa khi cần thiết khá đơn giản, nhiều khi chỉ cần búng tay một cái là cún im. Nhưng khi nhà nuôi từ hai cún trở lên thì việc huấn luyện khá phức tạp, một là từng cún phải được huấn luyện độc lập, hai là làm theo cách anh minhcuong đã hướng dẫn.
Một điểm quan trọng nữa là tùy thuộc từng giống chó, và thần kinh của từng con chó, Những giống như lạp xườn, phốc, phú quốc.. thường sủa nhiều và dai nhưng cũng có giống chó sủa rất ít.

Minh Trang

Chó Phốc nhà em được gần 3 tuổi, nuôi từ lúc còn nhỏ. Hồi bé ở nhà cùng em và mẹ, được nuôi như em bé trong nhà. Cũng chiều nhưng có đánh, mắng lúc làm sai. nhưng nhà em chật và nhiều người nên lúc nào nó cũng thấy người ở nhà
Từ ngày lấy chồng mang về nhà chồng thì nhốt nó ở chuồng dưới tầng 1, 1 mình nó ở dưới đấy với con mèo trong toilet. Em nuôi nó bên nhà chồng cũng được 1 năm rồi, buổi tối ban đầu nó còn kêu gào đòi em, sau đó thì hết.
Độ 1 tuần nay nó trở chứng, cứ rít, rồi kêu rền rĩ mãi những lúc không có ai dưới nhà (lúc em đang ngồi viết nó cũng đang rên đây ạ =.=) chồng em quát mắng cũng không được, mặc dù bình thường nó sợ chồng em lắm.

Không biết là nó làm sao? Ăn uống vẫn bình thường, nhưng nó chưa từng đi đực, có phải nó muốn có bạn trai quá nên trái tính không ạ :(

Minnn

chó nhà em cứ đêm tối ko cho vào nhà là sủa có cách chi để trị ko ạ , nó cx lớn phết rồi khó bảo lắm ạ :-ss%-(

Minnn

Sau hai năm nuôi chó, thường xuyên nuôi hai con, còn lại thỉnh thoảng lại có vài chó khách mời đến nhà minhcuong. 100% chú chó đến ở nhà minhcuong đều không sủa dai, thậm chí rất ít lời, trừ khi báo động có người lạ, đứng trước cửa.

minhcuong rút ra một kinh nghiệm thế này khi chó sủa dai chứng tỏ nó đang một vấn đề gì khó chịu, bức xúc, đau đớn, bực bội. Cần tìm hiểu kỹ để điều chỉnh hành vi:

Quá Lạnh, đói, đau bệnh, nhớ chó mẹ, nhớ chủ cũ, ăn quá nó, bồn chồn vì thiếu vận động, ngứa ngáy. Với những con chó thần kinh yếu do bẩm sinh hoặc do điều kiện nuôi không hợp lý, cần tìm cho nó một chỗ nằm dễ chịu (yên tĩnh, ban đêm không có ánh đèn nhấp nháy, khô ráo, thoáng nhưng không bị do lùa), tự khắc nó trấn tĩnh thì sẽ không sủa bậy. Thường những con này có nhu cầu gần chủ rất cao, do đó nếu xắp được chỗ nằm gần chủ là tốt nhất.

Trường hợp vẫn sủa một cách vô lý, chỉ đeo vòng chống sủa hoặc loại rõ mõm phạt một lúc.
cái vòng chống sủa giá bn và có hại gì cho cún ko a , em chỉ đeo cho nó một thời gian ngắn để dạy nó thui

Jemai

mình đang nuôi 1 em chó 1t. Tính tình thì hiền lành, khờ khạo, tình cảm. Chỉ có điều là nó thích sủa quá. Nhà mình gần chợ, người qua kẻ lại như nêm. Ấy vậy mà bạn ấy cứ đứng dí mõm vào kheo cổng nhìn ra coi có ai đi ngang qua để sủa. Mình quát "im đi" là nó im, nhưng 5s sau thì sủa tiếp, mà người ta thì đi qua từ đời tám hoánh rồi.
Có người đến nhà thu tiền điện, nó sủa từ lúc người ta đến, người ta đi cả 10ph nó vẫn đứng sủa theo hướng đó. Thậm chí mình cầm cây ra bụp nó mấy phát nó vẫn ko hề giảm âm lượng. Mình tức quá, lấy chân đạp lên mõm nó, dí sát xuống đất để coi nó có sủa được nữa ko. Nó vất và vùng ra và sủa tiếp.
Nếu cứ đà này, chắc mình phải tiễn bạn chó này trong thời gian ngắn tới thôi. Các bạn khuyên mình nên làm gì?
Thật sự là rất ức chế cả cho chủ lẫn cho hàng xóm.

tuanddd

mình có nuôi 1 con chó gấu xù ,nó sủa to kinh hồn , ko cần biết quen hay la mới dau..ma vo duoc trong nha roi no lai mung.
hàng xóm ghét nó quá trời. trong xóm có thằng ghét nó lấy thuốc chít nó hoài,....bữa xui hay sao bà chị đi làm về.nó chạy ra ngoài được can cả 2 anh em nhà thằng đó .lam tui den het 2 trieu.......gio noi tieng hung du nhat xom...co cach nao cho no bot sua , nhung phai sua luc thich hop....cho minh canh nha rat ghe,chi cai sua tum lum thoi,,,,,VOI LAI CHO HOI CAI VONG CO MUA O DAU??