• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thiết kế ổ nằm cho mẹ con cún

minhcuong

Active Member
Cuối tuần rỗi việc, chả biết làm gì, Tarzan thì đã về nhà chủ nó, minhcuong ngồi tự thiết kế khung giường nằm để cho chó cỡ trung bình (28-35kg) đẻ.

Vật liệu lót dưới là 6 tấm nhựa lót chuồng chó.

Khung gỗ bao quanh là gỗ thông được đóng khá chắc chắn. Có quai để nhấc toàn bộ khung gỗ lên khi cần vệ sinh.
Khung gỗ còn có chân cao su để chống nước. Bên trong có gờ để tránh chó mẹ nằm đè lên chó con.

Đây là thành quả gần như cuối cùng, thiếu mỗi hai quai để xách mình chưa bắt vào.

Tổng chi phí khoảng 1000,000 VND vật liệu và 2 ngày công. Ảnh mô tả quá trình làm mình sẽ post vào video cho tiện nhé.

Lúc nào rảnh, mình sẽ sơn chống nước và không độc (non-toxic). Hưng phấn thêm nữa thì vẽ phong cảnh một bãi cỏ và bầu trời, hồ nước mấy con vịt, dăm con bướm vàng. Chó con đẻ ra tha hồ vừa bu tí vừa ngắm tranh minhcuong sáng tác. =))

zinzin80

Member
anh cường cho em hỏi chút cái này nếu không dùng đến có thể tháo lắp để cất đi được không ạ

Hung.tinhyeu

Active Member
Cuối tuần rỗi việc, chả biết làm gì, Tarzan thì đã về nhà chủ nó, minhcuong ngồi tự thiết kế khung giường nằm để cho chó cỡ trung bình (28-35kg) đẻ.

Vật liệu lót dưới là 6 tấm nhựa lót chuồng chó.

Khung gỗ bao quanh là gỗ thông được đóng khá chắc chắn. Có quai để nhấc toàn bộ khung gỗ lên khi cần vệ sinh.
Khung gỗ còn có chân cao su để chống nước. Bên trong có gờ để tránh chó mẹ nằm đè lên chó con.

Đây là thành quả gần như cuối cùng, thiếu mỗi hai quai để xách mình chưa bắt vào.

Tổng chi phí khoảng 1000,000 VND vật liệu và 2 ngày công. Ảnh mô tả quá trình làm mình sẽ post vào video cho tiện nhé.

Lúc nào rảnh, mình sẽ sơn chống nước và không độc (non-toxic). Hưng phấn thêm nữa thì vẽ phong cảnh một bãi cỏ và bầu trời, hồ nước mấy con vịt, dăm con bướm vàng. Chó con đẻ ra tha hồ vừa bu tí vừa ngắm tranh minhcuong sáng tác. =))
Cái khung giường có kích thước như thế này thì Rottweiler cũng vừa và thoải mái nhé. Xin chúc mừng.

mẫu giường này em thấy ổn rồi nhưng có thiết kế tháo lắp đc là tốt nhất bác ah,vì ko phải ai cũng có điều kiện ko gian rộng, khi chó đẻ thì ko nói làm gì,còn bt thì ko biết để gon vào đâu

minhcuong

Active Member
anh cường cho em hỏi chút cái này nếu không dùng đến có thể tháo lắp để cất đi được không ạ
Lười thì em treo nó lên. Nó có quai mà. Khi treo thì nên bó buộc cẩn thận vì gỗ thông khá mềm dễ bị cong vênh.

Cẩn thận hơn thì dùng tuốc nơ vít tháo vít ra thành các tấm gỗ nhét vào dưới gậm giường.:-bd

Hung.tinhyeu

Active Member
mẫu giường này em thấy ổn rồi nhưng có thiết kế tháo lắp đc là tốt nhất bác ah,vì ko phải ai cũng có điều kiện ko gian rộng, khi chó đẻ thì ko nói làm gì,còn bt thì ko biết để gon vào đâu
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=22056...Xem vào tham khảo thêm tại đường link này. Thân

minhcuong

Active Member
Chó đẻ xong, mình vào mục rao vặt bán cả bộ này luôn. Đỡ trật nhà mà lại có ích cho người khác. Đóng cái này lâu công và cần có nhiều dụng cụ chuyên dụng. Nếu dùng cưa tay thì chắc 1 tuần cũng chưa xong.

mr.tuan93

Member
Rất đẹp và tiện lợi chú ạ :) :-bd chúc carla nhà chú mau mẹ tròn con vuông nha. hi :)

minhcuong

Active Member
Đẹp quá chú à! Cái này là để chuẩn bị cho 'ngày ấy' của Carla đây mà. Hehe
Làm gì có "ngày ấy", với chú đã nuôi chó hoặc chơi cái gì, luôn cố gắng ngày nào cũng vui và có ý nghĩa như "ngày ấy".

trangphuong

Active Member
Nhà em có quả truồng inox rồi đáy truồng 6 tấm nhựa sau có chó đẻ em chỉ mấy 100k tiền ống nhựa làm cái viền vòng quanh cho chó mẹ đỡ đè vào con thôi, một công đôi việc..ka..ka...Ngày thường nhốt rott và pit mái thoải.

minhcuong

Active Member
Nhà em có quả truồng inox rồi đáy truồng 6 tấm nhựa sau có chó đẻ em chỉ mấy 100k tiền ống nhựa làm cái viền vòng quanh cho chó mẹ đỡ đè vào con thôi, một công đôi việc..ka..ka...Ngày thường nhốt rott và pit mái thoải.
Chụp ảnh chi tiết để anh em học tập đi TrangPhuong ơi.

vanglai213

Active Member
Làm gì có "ngày ấy", với chú đã nuôi chó hoặc chơi cái gì, luôn cố gắng ngày nào cũng vui và có ý nghĩa như "ngày ấy".
hehe em tâm đắc câu này của anh cường nha " luôn cố gắng ngày nào cũng vui và có ý nghĩa ngày ấy " :D:D phải có ý nghĩa thì còn có lần sau và lần sau nữa chứ phải không anh nhỉ. em cũng mong ngày nào cũng có ý nghĩa

trangphuong

Active Member
Chụp ảnh chi tiết để anh em học tập đi TrangPhuong ơi.
Là cái truồng inox bình thường thôi mà anh 1,2mx1,6m cao 1,8m cả mái, đáy là 6 tấm nhựa ghép vào, khoảng cách thanh inox là 8cm. Truồng nuôi zomy ấy mà, sau này con pitbull có cho đẻ thì em chỉ việc làm cái khung bằng ống nhựa tiền phong 1mx1,5m để trong truồng cách sàn nhựa tầm 15cm là ok thôi anh.
Ka..ka...chiêu này của bác Hùng chỉ cho từ ngày mới nuôi cún anh ạ, đơn giản hiệu quả.

Chán cái nhà ông trangphuon này! Chắc đợt trước về TĐ mà ko chịu qua nhà ông tiền-yêu học tiếng Việt đây mà!

Mình mà là mod thì 1 là toàn bộ chữ CÁI sẽ bị sửa thành CỞI - 2 là TRUỒNG sẽ bị sửa thành CHUỒNG

=)) =)) =)) ^_^

kieumailc

Active Member
Chán cái nhà ông trangphuon này! Chắc đợt trước về TĐ mà ko chịu qua nhà ông tiền-yêu học tiếng Việt đây mà!

Mình mà là mod thì 1 là toàn bộ chữ CÁI sẽ bị sửa thành CỞI - 2 là TRUỒNG sẽ bị sửa thành CHUỒNG

=)) =)) =)) ^_^
hơ hơ ! Trang Phưng online khi đang TẮM mà bác !=))=))=))
XL MC , ĐB bon chen tí ty.

minhcuong

Active Member
"Bỉ quốc khai sinh Malinois, đất Việt khai sáng bởi Minh Cường"
Thế này thì đã được chưa ạ?
Nghe to tát quá bác ạ. Mình chỉ nuôi theo ý thích thôi chứ khai phá ra cái gì mới mẻ đâu.

Phải như cụ Doberman lai tạo ra hẳn một giống chó mới, hay hai anh em nhà bác sỹ ở Achentina tạo ra Dogo mới đúng là người "Thế Thiên Tạo Cẩu"
:)

minhcuong

Active Member
Dự án tiếp theo của minhcuong

Nhược điểm của ổ này là quá to. Nhưng ưu điểm là giúp cách ly chó mẹ và con khi cần thiết. Tránh hiện tượng chó con bú quá nhiều khiến chó mẹ bị thiếu canxi hoặc chó mẹ liếm, chăm sóc chó con quá kỹ khiến chó con thiếu tự chủ khi trưởng thành.