• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tham khảo 1 chút về Siberian Husky

nguoihanoi87

Xin chào các bạn cộng đồng việtpet!
Mình rất vui khi tham gia diễn đàn Viêtpet .Nhân thể mình cũng muốn hỏi 1 số câu hỏi về giống chó Siberian Husky ,vì mình thực sự đang muốn có em 1 Siberian Husky để tặng cho con gái đầu lòng của mình.
1: Mình rất yêu chó
2: Mình cũng tham khảo 1 số web nhưng thực sự chưa biết gì nhiều về Siberian Husky,mong được học hỏi cách nuôi và chăm sóc giống chó này
3: Địa chỉ uy tín ở hn về Giống chó này (đọc nhiều bài thấy bán chó bệnh nữa :(( )
Cảm ơn các bạn nhiều!

nguoihanoi87

Thấy bạn ở hn ,bạn có biết chỗ uy tín bán Siberian Husky này không? Cảm ơn bạn về lời khuyên!

nguoihanoi87

chả có chỗ nào uy tín cả....mua trong club là khá tin tưởng rồi...
Vậy thì đặt gạch trên này vậy! Mình muốn có 1 em tặng cho Gấu mẹ và gấu con...Gấu con sắp chào đời rồi! Mình hi vọng có 1 món quà cho con gái mình!
Cảm ơn các bạn!

Bạn nên mua chó được sinh tại Việt Nam ý, cún được sinh ra ở VN thì nó sẽ được tiếp xúc với môi trường ngay lúc chào đời nên chúng sẽ thích nghi tốt hơn so với cún được sinh ra ở TQ hoặc ở quốc gia khác :). Một vấn đề nữa mà những người nuôi Husky cần biết đó là Husky là giống chó kéo xe ưa vận động nên bạn phải thường xuyên cho chúng vui chơi và chạy bộ tập thể dục thường xuyên. Ngoài vấn đề về nhiệt độ và chế độ vận động ra thì giống Husky này nuôi dễ không khác gì nuôi chó ta cả he he :D.
Nhưng mình thấy nhà bạn sắp có em bé thì mình khuyên bạn không nên nuôi Husky vội vì Husky khi thay lông sẽ rụng rất nhiều sẽ gây ảnh hưởng đến em bé. Nếu nhà bạn có không gian rộng thì nuôi được, chứ nhà mà chật thì cũng nảy sinh vấn đề đấy bạn. Đừng để mua về rồi nuôi một thời gian lại phải giao bán sẽ khổ thân cún bạn ah. Đây cũng là một vài kinh nghiệm của bản thân vì mình cũng vừa có cháu xong mong rằng sẽ giúp bạn nhiều trong việc quyết định nuôi dòng Husky này.
Chúc bạn có được những quyết định sáng suốt và tìm được em cún ưng ý để tặng 2 chú Gấu ở nhà hì hì :). Chúc Vợ bạn sinh mẹ tròn con vuông nhé :).
P/S: Nếu quyết định mua thì mình khuyên bạn đừng bao giờ mua chó ở cửa hàng nhé tốt nhất là mua cún sinh ở VN hoặc là cún lớn lớn một tý tầm 6 tháng trở lên thì sẽ dễ nuôi hơn đó. Chứ nhà mà có trẻ con mới sinh sẽ có rất nhiều việc mà vừa phải chăm con nhỏ lại vừa phải chăm sóc chó bệnh thì sẽ rất vất vả đấy :).

dj_pro1102

Member
Ơ thế em không bật được điều hòa thì cho em nó riêng 1 cái quạt máy được không các bác nhỉ ? có sợ quạt không đủ mát cho em nó không hả các bác ?

dj_pro1102

Member
Mình không muốn lập thêm topic nên hỏi luôn các bác có kinh nghiệm ở đây có tiện . Mình thấy có rất nhiều ý kiến , điển hình là có một ý kiến của bác ở trên nói rằng husky chiu nóng rất tệ , và mình cũng đã thấy một số thành viên trên vp nhà mình còn cắt tỉa lại lông cho cún để đỡ nóng trong mùa hè. Nhưng mình lại đọc được một số tài liệu nói rằng husky không những chiu lạnh mà còn chiu được nắng nóng nữa ( Nhiệt độ dưới 40 độ ) việc cắt tỉa lại lông cho cún có thể dẫn đến những bệnh về da và còn có thể nóng hơn khi lông chúng không đủ để chống lại những tia cực từ nắng nóng. Vây tiện đây em muốn hỏi ý kiến của các bác thì tài liệu đó có đúng không ạ ?

Tham khảo về Siberian Husky trên TerrificPets
Phần rating
Chịu lạnh 5 sao.
Chịu nóng 1 sao ==> Thời tiết mùa hè nóng kinh khủng để đảm bảo sức khỏe cho SB, bạn cho nó vào phòng bật điều hòa ở mức 28 độ C tránh cho nó bị rụng lông và suy giảm miễn dịch do trời nóng đặc biệt với SB dưới 1 năm tuổi.

SB trên Animal Planet
@dj: Bài viết bác minhcuong đã nói rõ rồi mà bạn, Husky chịu nóng rất kém. Có lẽ không có loài động vật nào vừa chịu nóng lạnh tốt như nhau đâu. Bộ lông của chó cũng 1 phần giúp nó tránh được những bệnh ngoài da thông thường,việc cắt tỉa lông đương nhiên sẽ làm chó dễ mắc bệnh da liễu hơn.

dj_pro1102

Member
Cảm ơn bác đã giải thích cho em rõ , vì em đọc được tài liệu đó nên thấy hơi khó hiểu hê hê

carulli1990

ffffffhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhggggggggggggggggggggggggggggggggggvggggggggggggggggggggggggggguuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuuoooooooooooooooooooooooooooooooofffffffffffffffffffff

manhcau

Đây là ảnh em copy từ 1 trại bên Thailan, không hiểu người ta nuôi kiểu gì mà lông nó dài hơn cả alaskan malamute. Quá đẹp