• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thức ăn Viên Hay Cho ăn Cơm Với Thịt?!

Dog EyeDog Eye các bác có bao giờ ngồi ngẫm thữ xem thức ăn viên cho cún hay bất cứ một hình thức nào khác về thức ăn cho cún...có khi nào mình đã lạm dụng quá không ạ!?
theo em được biết các nhà sản xuất đã ghi rất rõ trên bao bì về thành phần: độ đạm,prôtêin.lipid,chất xơ,....vv,và cả cách bảo quản và cách cho cún ăn làm sao,nói chung rất chi tiết và mạch lạc...có thể yên tâm cho cún ăn vô tư..
*nhưng các bác cứ thử nghĩ xem có ai lại ghi là không nên cho ăn nhiều và nên dùng kèm với cái gì không ạ! hoặc là thực phẩm bổ sung??*
+riêng cá nhân cún nhà em thì em vẫn cho cún ăn độn với cơm,đại khái là:8phần cơm với thịt-2phần thức ăn viên..mà chúng nó vẫn mập ầm ầm ra.
+ với lại có nhiều trường hợp đáng tiếc xảy ra "có thể" do ăn đồ ăn công nghiệp..cái này trên net đăng ầm ầm ạ...em thấy cũng ớn ớn:worried::worried:
em dốt văn nên chỉ có ý nhiêu đây..bác nào có cùng quan điểm reply để anh em vietpet thêm kinh nghiệm nhé
thân all!!:D:D

puppy 109

Member
theo mình thì ko nên cho chó ăn thức ăn viên nhiều quá cũng ko tốt,vì mấy thứ này rất nhiều đạm,nếu lạm dụng có thể gây béo phì cho con chó của bạn,nếu đôi khi mà cho ăn 1 ít thì được :)

ectasy

Member
thức ăn là do mình quyêt định thôi bạn ah. còn tuỳ vào hoàn cảnh kinh tế gia đình, cách chọn loại thức ăn, giống mà mình nuôi, nói chung là v..v.. còn riêng mình là ko cho ăn thức ăn sẵn. hoàn toàn là thực phẩm tươi. chỉ cần mình cho ăn đủ chất là đc. đầy đủ thành phần như thịt, cơm, rau, củ.... thì các bé vẫn phát triển bình thường. tốt cho tiêu hoá. ngoài ra tránh chuyện cho ăn thiếu chất hoặc ăn lệch thành phần chất cơ bản thì mình có trộn thêm vào thức ăn bột vi lượng Wow( cái này cực tốt cho các bé ko bao giờ sợ thiếu chất, còn tốt cho lông). đây là theo cách của mình. bạn có thể tham khảo thêm. thân

theo mình nghĩ thức ăn viên thì đủ chất dinh dưỡng cho chó ở thể trạng bình thường nhưng , chó suốt ngày chỉ ăn thức ăn viên không làm cho nó cũng bị ngán chứ và khả năng hấp thụ từng thể trạng,thể trạng chó luôn thay đổi đôi khi phải bổ sung thêm các vitamin hoặc loại chất cần thiết. ví dụ chó đang trưởng thành cần rất nhiều caxi .. chó mới ốm dậy thì cần bổ sung vitamin , chó đang bầu và chó sau khi sinh v.v.. . tóm lại thức ăn viên là chưa đủ để cho 1 chú cún cưng. hehhe

gocphoxua

Member
Trước đây mình cho 2 em GSD ăn cơm với thịt ! sau 10 tháng 2 em nó bị bại chân ! Tội lắm ! Sợ thiếu chất đó BulldogFAT ơi !

ectasy

Member
bại chân là do nhiều nguyên nhân đâu phải do cho ăn cơm với thịt. nếu như vì cho ăn cơm với thịt mà chó nhà bạn bị bại chân thì bạn nên tìm hiểu nguyên nhân chứ sao lại nghĩ do cách cho ăn

gocphoxua

Member
Sợ thiếu chất đó BulldogFAT ơi !
@ ectasy: Em viết thế mà bác không đọc sao bác ? Dĩ nhiên là do nhiều nguyên nhân rồi ! Nhưng thiếu các chất dinh dưỡng cần thiết cũng là 1 nguyên nhân khá quan trọng, mà khi cho cún ăn cơm với thịt ta khó biết nó thiếu cái gì để bổ sung bác ạ !
@BulldogFAT: có gì để anh chat riêng với em ! Mới viết bài lại bị ... ! Hết vui !

ectasy

Member
chính vì thế nên phía trên bài viết của mình mới nói cho ăn thức ăn tươi cần phải cho ăn đủ chất đủ lượng chất. tránh ăn lệch khẩu phần. ngoài ra có trộn bột vi lượng Wou hình như bạn ko đọc kỹ bài phía trên

:D:D ái chà !! anh long vừa mở hàng đã bị nguyên gáo nước lạnh roài hehehehe:(( mấy bữa nay em cũng cho ăn như anh vậy...vừa viên vừa cơm thêm patê xíu mại...lâu lâu ăn thêm hột dzịt lộn,trứng gà nướng kiểu thái lan,tráng miệng bánh flan,rau câu...:D:D hahaha

cho_ompt

Member
nếu như hiểu bioết về thực phẩn,nấu ăn,khẩu phần ăn của chó ...ok nấu cho chó ăn cơm,thịt,rau cải,thêm vitamin va can xi... là tốt nhất,nhưng nếu ngươc lại thì thức an Hột là tốt nhất...còn không thì an hột và tráng miệng bằng các lọai thực phẩm gì mà mình thích ...:))

quangnhoc

Member
nói về thức ăn viên thì theo mình đã nuôi nhiều và cho ăn thức ăn viên thì con chó của bạn sẽ không mập, không mở thừa nhìn con chó sẽ không mập nhưng trọng lượng thì vẩn bình thường. nếu muốn nuôi chó cho mập thì rất đơn giản chỉ cho ăn cơm không nó củng mập( cái này mình xin đảm bảo với mấy bạn) thức ăn viên ghi khẩu phần từng loại chó trên bao bì cho dù bạn có cho ăn thêm nửa con chó củng sẽ không ăn nổi nửa trừ những con tham ăn( lưu ý các bạn là khi ăn nhiều quá con chó có thể bị ngộ độc hoặc đi phân vẩn còn thức ăn ) ! đôi khi nấu nướng theo cách của mình thì chưa chắc đã đủ chất ví dụ mình nuôi một con rott 4 tháng một ngày mình chỉ cho ăn 300 đến 450 gr thức ăn viên thôi nhưng con chó của mình vẩn mạnh khoẽ không có bệnh gì hết nhưng khi nấu ăn lở cho nhiều muối vào có thể dẩn đến rụng lông!

quocdohs

Member
con boxer nhà em nó không thích ăn thức ăn viên, nó ngửi cho có hương vị rồi quậy tiếp, nó chì thích ăn cơm trộn với đầu gà hầm chung với bí đỏ , susu, bí mà thôi

con boxer nhà em nó không thích ăn thức ăn viên, nó ngửi cho có hương vị rồi quậy tiếp, nó chì thích ăn cơm trộn với đầu gà hầm chung với bí đỏ , susu, bí mà thôi
:):) hiện tại bây giờ các chú bull nhà mình đang ăn thức ăn viên (RC) với cơm và đầu gà....vẫn tốt chán...