• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thức ăn - dinh dưỡng đôi điều quan tâm

Em cảm ơn bác Dingoo đã chia sẽ thông tin về dinh dưỡng rất bổ ích,em lên mạng tìm những bài viết về dinh dưỡng không thấy topic nói nào về vấn đề này.Khi em vào topic này thấy bác viết về dinh dưỡng rất chi tiết và rất hay nên em tiện thể hỏi bác luôn:D,bác thông cảm cho em nhé,nhân dịp năm mới chúc bác và gia đình năm mới vui vẻ

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Em cảm ơn bác Dingoo nhân dịp năm mới chúc bác và gia đình năm mới vui vẻ
Xin chân thành cám ơn lời chúc mừng năm mới của bạn Quang . Xin Chúc bạn được dồi dào sức khoẻ thành công năm Con Cọp

dingoo

Khi ta phát hiện chú chó có những biểu hiện ra triệu chứng bên ngòai hoặc qua kiểm tra lâm sàng hoặc xét nghiệm…. thì những điều đó có thể là do một hoặc nhiều tác nhân gây ra trên cơ thể chúng .
Ví dụ :
1.Chú chó nôn ói sau khi ăn .
2.Chú chó lông không mượt , chó bị lông rụng nhiều , lông da còi cọc.
3.Thông thường khi chúng ta cho ăn, chúng mừng rở chạy đến thau đựng thức ăn nhưng lần này chúng đến chỉ ngửi và liếm láp rồi bỏ đi . Nếu đói quá thì gắng gượng ăn 1 chút.
4.Chú chó bạn nuôi ngày một ốm , ăn uống ít đi , mệt mỏi , mắt hơi vàng .
5.Chú chó tơ có biểu hiện lên giống nhưng chúng không cho phối , hoặc phối không đậu , nặng có thể xẩy thai hoặc đẻ non.
6.Chó trông giống như bệnh cơ thể ủ rủ , có khi đưa đi chích kháng sinh vẫn không thuyên giảm .
7.Chú chó đã chủng ngừa rồi mà vẫn không đáp ứng được miễn dịch, kiểm tra kháng thể không có ,nên vẫn xảy ra bệnh như chưa từng chủng ngừa.
8.Có những biểu hiện rối lọan về thần kinh , đi đứng không bình thường.
9. Hay lẫn tránh nơi có nhiều ánh sáng thích chui nằm trong xó , kẹt nơi ít ánh sáng .
10. Chó thở hổn hển , nặng nhọc.
11. Chó chết không rỏ nguyên nhân và cứ nghi ngờ là do dịch bệnh gây ra..
(cũng có khi là nghi hàm oan cho Bs Thú y chích không đúng thuốc)
….
Các yếu tố trên có thể xảy riêng lẻ hoặc cũng có khi kết hợp lại cùng xảy ra trên cơ thể chó.
Chính 1 tác nhân này cũng gây ra trong lãnh vực thực phẫm cho con người và họ đặt tên cho tác nhân này có vẻ hơi cường điệu một chút như trong phim ảnh Hollywood là “ Kẻ giết người thầm lặng “ .

dingoo

Aflatoxin

Theo tin từ All about feed đăng ngày 6/1/2009 hàng trăm chú chó tại Đài Bắc đã chết do ngộ độc thức ăn , các nhà chuyên môn về Nông Nghiệp đã phát hiện độc tô Aflatoxin có trong bắp với hàm lượng độc tố cao đã giết chết những chú chó này.
Ngưỡng cho phép độc tố Aflatoxin ở Thức ăn chó NẾU CÓ là mức 20 ppb ( 20/1000.000.000 -tỉ ) trong khi thức ăn này người ta đo được là 150 ppb ( 150 / 1.000.000.000 ) - ppb ( parts per billion )Có bao nhiêu thức ăn bạn tự trộn hoặc thức ăn đóng viên sẳn mà bạn đã mua có chứa bao nhiêu phần tỉ " kẻ giết cún thầm lặng" này ? Và bao nhiêu chú chó đã ra đi trong lặng thầm .

ohcuey

Member
Thực sự thì bây giờ đến thức ăn cho người cũng đầy chất hoá học độc hại chứ nói gì thức ăn cho chó. Đành phải chịu chứ biết làm sao bây giờ. Độc nó đã độc sẵn ở cách chăn nuôi và trồng trọt rồi. Càng về các bước sau cho tới tay người dùng thì nó lại càng độc hơn.