• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

thắc mắc về bồ câu thái ấp vú..........

Cho em hỏi là nhà e có 1 cặp thái vú đẻ trứng thứ 1 ngày 10/7 và trứng thứ 2 ngày 12/7.... ngày hôm wa 15/7 cặp bồ câu xòe của e đẻ trứng thứ 1 và chắc ngày 17/7 sẽ đẻ tiếp trứng thứ 2. Thì như vậy e có cho cặp thái vú kia ấp trứng của cặp xòe được không? Và cho e hỏi thêm là bồ câu thái ấp 1 lúc 3 trứng có được không, nó có chịu nuôi 3 con không?
---- Mong nhận được câu trả lời từ các anh! Em cám ơn nhiều! Thân....

bach hac

Member
tốt nhất là không cách nhau quá 3 ngày! theo mình nếu bạn cho ấp thì tỷ lệ thành công 60%!

Chẳng ai dùng thái vú đi ấp xòe cả mà tính với chẳng toán. Chim xòe nó tự biết ấp chim vú mà làm cái gì.

bach hac

Member
Mỗi người 1 sở thích! Thích chim gì thì bóc trứng 10 ngày sau nó lại đẻ ! 1 tháng có thể gây 3 cặp trứng! Gây đàn nó mới nhanh! Bạn hoaducdoanh à!

Mỗi người 1 sở thích! Thích chim gì thì bóc trứng 10 ngày sau nó lại đẻ ! 1 tháng có thể gây 3 cặp trứng! Gây đàn nó mới nhanh! Bạn hoaducdoanh à!
E cám ơn anh đã giải thích dùm e, >:D<
Cho e hỏi thêm là nếu cặp xòe nó đẻ trước ngày 14/7, rồi cặp thái đẻ ngày 18/7 thì cho thái ấp trứng xòe có được không a? Thái nó nuôi 1 lúc 3 con được không a? :D

My_pets

Member
Chim thái nhà mình ấp 1 lần 3 trứng nở hết.Nuôi 3 con được luôn.Còn chim thái của bạn ra sao thì ko rõ.:D

Bóc trứng được hay không còn phụ thuộc vào giàn chim vú của bạn. Đồng ý là thích dòng nào thì bóc trứng dòng ấy. Nhưng bóc trứng theo mình thấy thì chim ra con sẽ không đẹp và trứng hay không có cồ. Đấy là ý kiến riêng của mình. Còn ai cũng có kiểu chơi và cách nuôi riêng đúng không.

Chim bồ câu là loài khá thông minh, nên nếu ấp cỡ chừng 22 ngày mà không thấy nở thì nó bỏ ổ. Vì thế họ hay để chim giống đẻ trước và chim vú đẻ sau vài ba ngày là ok nhất. Muốn nuôi chim vú thì phải biết kỹ thuật tách chim ghép chim rồi kỹ thuật đặt ổ để chúng đẻ cùng đợt với chim giống. mà một cặp chim giống thì phải có chừng 3 cặp chim vú mới đáp ứng được.

bach hac

Member
Bóc trứng được hay không còn phụ thuộc vào giàn chim vú của bạn. Đồng ý là thích dòng nào thì bóc trứng dòng ấy. Nhưng bóc trứng theo mình thấy thì chim ra con sẽ không đẹp và trứng hay không có cồ. Đấy là ý kiến riêng của mình. Còn ai cũng có kiểu chơi và cách nuôi riêng đúng không.
bạn nói rất đúng bóc trứng ! phải phụ thuộc vào chim ấp vú ! mình đùng chim hội để ấp vú rất ok ! 1 cặp thái cần 4 đôi chim vú !

ra con mình thấy vẫn ổn ! quan trọng là chim con được chăm sóc tốt ngay từ lúc nở ! 2 con chim con phải đều như chia !
thân ái

BồCâuHoang

Trứng ung hay chết con thì chim bố mẹ cũng bỏ.
Không biết chúng có chịu nhận trứng lạ không.
Chúng biết trứng lạ đấy.
Chỉ sọ nó bỏ luôn cả ổ thì mất cả 3 trứng.
Tôi chưa hề ghép trứng cho ấp bao giờ, chỉ chớm
có ý nghĩ này thôi.
*

bocau_haiphong

ai bảo bạn bỏ trứng ra là 10 ngày sau nó đẻ tiếp,chim cũng có đôi nọ đôi kia, đôi đẻ dày, đẻ mỏng ,mấy cái cách cho chim vú ấp chỉ áp dụng khi chim bố mẹ có tiền sử ấp kém, chim bố hoặc mẹ có vấn đề, còn ngoài ra đừng áp dụng
nếu 1 tháng mà bạn để nó đẻ 3 cặp trứng thì khả năng trứng ấp nở thành công cũng không cao, ngày mới nuôi tớ cũng thử đủ mọi cách để tăng năng xuất, nào là ghép chim, ghép trứng nhưng mọi cách đều không ổn..

bocau_haiphong

Trứng ung hay chết con thì chim bố mẹ cũng bỏ.
Không biết chúng có chịu nhận trứng lạ không.
Chúng biết trứng lạ đấy.
Chỉ sọ nó bỏ luôn cả ổ thì mất cả 3 trứng.
Tôi chưa hề ghép trứng cho ấp bao giờ, chỉ chớm
có ý nghĩ này thôi.
*
cũng tùy từng đôi hoàng ạ, cũng có đôi nhận, cũng có đôi không, nhưng đa số là nhận, và chuyện ghép chim cũng thế ,
cái giống này cũng đười ươi lắm, tốt nhất bạn lên làm vào buổi tối để tránh làm náo loạn

ntbocau

Cho em hòi là mình dùng bồ câu Pháp ấp vú tốt hơn Thái không? Vì em nuôi bồ câu Bi.