• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Thêm một số phân tích về hình dáng chó PQ trong bản cổ

catsamac

Member
Nếu bác nào có chút kinh nghiệm "giải phẫu học" về chó chắc cũng đồng quan điểm là "cụ" có hệ cơ rất phát triển và linh hoạt. Kiểu cơ này giống như kiểu của các vận động viên thể dục dụng cụ hay bơi lội chứ không phải kiểu của các vận động viên thể hình.

Phán đoán nếu thấy cụ trên thực tế thì độ nhanh không kém Greyhous là bao và tốc độ tăng tốc chắc không kém báo lửa.

1stLady

Member
So sánh tấm ảnh này với những con CPQ hiện nay (chưa bàn về chi tiết) thì chiều dài tổng thể hơi bị thiếu so với chiều cao. Khách quan mà nói thì trong quá trình in ấn có thể ảnh bị bóp méo chăng?
Bác CSM rất đam mê nghiên cứu nhưng cũng nên dựa vào tài liệu thật chuẩn - chứ không thì sai 1 li đi 1 dặm. (tôi ko có ý nói tài liệu sai - chỉ là ý phản biện thôi - tài liệu trích dẫn phải đáng tin cậy)

Vả lại cụ Xoài đã tạ thế hơn trăm năm - chừng đó tgian đủ để hình thành 1 giống chó mới ổn định huống gì là sự biến đổi.
Theo tôi nghĩ đây là tài liệu quí để "tham khảo" - còn xây chuẩn thì phải dựa trên thực tế. Nếu xây chuẩn theo cụ Xoài thì chắc CPQ đc xem là tuyệt chủng vì khó có con cháu nào đạt đc chuẩn này quá?

Muốn xây chuẩn thì từ khi bắt tay đến khi ra chuẩn có khi phải qua hàng chục thế hệ con cháu để so sánh - chọn lựa - đào thải.

Tôi trân trọng những gì bác CSM đang nghiên cứu phân tích, tôi chỉ có vài ý phản biện để giúp bác thôi.

Thân ái :D

sốt vang

nếu xem hình như bác catsamac thì quá chuẩn chó phú quốc rồi còn bàn cãi gì các bác nhỉ:

txtphucan

Mình thấy cho phú quốc có bờm trên lưng mà không biết có đúng không mọi người