• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tác dụng của thuốc diệt bọ chét, ve, chấy, rận.... loại Hantox-spray

cancel

Các ACE cho em hỏi về thuốc diệt bọ chét, ve, chấy, rận.... loại Hantox-spray của hãng Hanvet sản xuất tại nhà máy GMP-WHO tại Hưng Yên.
Hôm nay em mới mua 1 lọ 100ml về dùng để diệt ve, rận cho Kylô nhà em (giống H'mông lông dài, nặng 8kg, khoảng 4 tháng tuổi) em đã sử dụng đúng liều lượng và cách sử dụng, nhưng khi em xịt cho chó lúc 10h30 thi đến khoảng 15h30 sau khi em ngủ dậy thấy mồm mép, cằm, cổ của chó ướt hết, nước dãi nhỏ tòng tòng, nó cứ nhặng xì quậy lên vì ngứa, mõm nó xục khắp người, nước dãi ướt lem nhem hết cả người.
Em sợ quá mang nó đi tắm luôn, mặc kệ hướng dẫn sử dụng bảo là phải sau 48 giờ mới được tắm. sau khi tắm xong thấy nó vẫn chẩy nước dãi nhưng có vẻ ít hơn đôi chút. (chó nhà em đã tiêm 2 mũi 7 bệnh, tiêm dại ngày 26/4/2012) Các bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này chỉ giáo giúp em với.
Đây là hình ảnh của em Kylô:

Sheryl

Active Member
Các ACE cho em hỏi về thuốc diệt bọ chét, ve, chấy, rận.... loại Hantox-spray của hãng Hanvet sản xuất tại nhà máy GMP-WHO tại Hưng Yên.
Hôm nay em mới mua 1 lọ 100ml về dùng để diệt ve, rận cho Kylô nhà em (giống H'mông lông dài, nặng 8kg, khoảng 4 tháng tuổi) em đã sử dụng đúng liều lượng và cách sử dụng, nhưng khi em xịt cho chó lúc 10h30 thi đến khoảng 15h30 sau khi em ngủ dậy thấy mồm mép, cằm, cổ của chó ướt hết, nước dãi nhỏ tòng tòng, nó cứ nhặng xì quậy lên vì ngứa, mõm nó xục khắp người, nước dãi ướt lem nhem hết cả người.
Em sợ quá mang nó đi tắm luôn, mặc kệ hướng dẫn sử dụng bảo là phải sau 48 giờ mới được tắm. sau khi tắm xong thấy nó vẫn chẩy nước dãi nhưng có vẻ ít hơn đôi chút. (chó nhà em đã tiêm 2 mũi 7 bệnh, tiêm dại ngày 26/4/2012) Các bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này chỉ giáo giúp em với.
Bạn tắm là quá đúng luôn rồi. Nhưng cái nước tắm đừng đổ xuống hồ không tôm với mấy động vật phù du bị ảnh hưởng. Chó nhà bạn bị ngộ độc thuốc diệt rận (quá liều hoặc do chó liếm lông) nên phải tắm cho nó bớt thuốc đi. May mà không sao. Lần sau dùng Frontline spot on/ Frontline Plus cho an toàn nhé.

sake

- Chó bị say thuốc rồi, lần sau mà bị như vậy bạn nên pha 1 ít nước đường cho chó uống, uống xong là khỏi liền.
- Lần sau khi xịt bạn nên để ý 1 chút thôi là đc, xoa đều cho nó nhanh thấm vào da và lông, để khô hoặc dọm mõm chó vào.

tyrua

bác nào cho e hỏi,chó nhà e sau khi chích thuốc trị bọ chét thì bị ngộ độc thần kinh hay sao đó. Nó đi đứng k vững,xiên vẹo như người say xỉn,k kiểm xoát được hành động. Bác nào biết cách j chỉ e với!:(

zaizai_89

Member
Trời ạ! Hôm qua Susu nhà mình cũng bị y như trên. MÌnh xịt Hantox spray xong vào tầm 6 h tối, thì đang ngủ tầm 1h kém thấy Susu kêu nhặng xị, dậy phát hiện em ý liếm lông ướt hết, nhặng xì quậy hết lên. Mình hoảng quá liền pha nước âm + nước chè (chè mà ở nhà papa hay uống ý) tắm cho em ý, xong sấy khô ngay và cho em ý uống sữa ấm. Thế là em ý im ngay. Ngủ ngon lành. Sáng dậy thấy chậy nhảy bình thường, ko thấy liếm lông. Đi làm mà ko an tâm lém...

vananh8008

Ngộ độc thuốc diệt ve, rận

Misa & Jackly của mình cũng bị ngộ độc thuốc diệt ve, rận. Minh đã tắm cho 2 đứa ngay sau 30p nhưng 3 hôm nay thấy 2 cậu ăn rất ít, yếu. Mình bơm sữa vào miệng thì thấy nó cứ ho khan như kiểu muốn nôn ra hết. Mình rất lo lắng, không biết xử lý thế nào? các bạn có kinh nghiệm gì về cách chữa trị thì chia sẻ cho mình với. Liệu 2 đứa có chết không? Nhắn tin giúp mình vào số điện thoại càng sớm càng tốt nhé: 0167 6494 246, mình sẽ gọi lại ngay. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Ngộ độc thuốc phun
Chó của bạn bị NĐ thuốc, khi phum cần chú ý
không được để thuốc vào mũi, mắt,mồm chó
để quạt quạt ở đầu chó khi phun thuốc
Phun tối đa 1/3 bề mặt cơ thể thôi
Nếu bị ngộ độc thì sẽ làm như sau
Tắm ngay bằng xà phòng và sấy khô
Cho uống nhiều nước đường glucose, nếu nặng thì truyền dịch và tiêm, hoặc 1 ống Atropin là khỏi.

Ngộ độc Ivermectin
Một số giống chó rất mẫn cảm với Iver,
Nếu tiêm liều cao thì sẽ bị ngộ độc và có triệu chứng buồn bã, chậm chạp, chảy nước mồm, nôn mửa, run rẩy, mất phương hướng, giảm thị lực, hôn mê suy hô hấp và chết.
Điều trị
Truyền dịch
Dùng thuốc hỗ trợ hô hấp, nếu thay khó thở
Diều trị nguyên nhân
không có thuốc, có thể sử dụng hai loại thuốc sau có tác dụng tốt
Tiêm bắp, dưới da Atropin liều 0,004mg/kgp
Glycopyrronate liều 0,011mg/kgP
tránh dùng các loại thuốc kích thích

-llkhùngll-

hic hom nay mình cũng mới xịt thuốc cho con cun nhà mình sau 3h nó cũng bị nôn thốc tháo và niếm đất cát mình gọi ra lệnh lúc nghe lúc ko sau đó mình pha nước đường cho uống hết 1 bát tô nước đường và vẫn liếm đất cát được 1 lúc nó dịu nằm yên rồi nôn thốc tháo và tiếp tục uống nước đường và thấy tỉnh táo ra lệnh nằm và nghe lời rồi mình lấy nước lau 2 chi trước cho ko liếm nữa hiện tại thấy cún tạm ổn hix mất cả giấc ngủ tội quên ko giọ mõm khi xịt thuốc :(