• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tự Tay làm nhà cho cún, miu không khó ^^!

mr.tuan93

Member
Hôm nay mình sẽ giới thiệu cho các bạn 1 cách làm nhà cho cún và miu rất đơn giản mà lại đẹp mà mình sưu tầm được trên mạng :)
_Bạn biết làm thế nào khi bạn mua cho bé một món quà lớn mà vật thừa không dùng đến lại là chiếc bìa các tông? Vâng đây là một hướng dẫn về cách sử dụng bìa các tông và tạo ra một món quà miễn phí. <:p
_ Ta sẽ thực hiện một căn nhà cho cún nhưng những chú miu cũng có thể sử dụng được dễ dàng. Việc bạn làm là chỉ cần sử dụng những thùng các tông cũ, và muốn đẹp hơn thì các bạn có thể dùng các miếng bài màu nhưng phải đảm bảo là chúng đủ cứng ^^!
_ Tiếp theo bạn sẽ cần: 1 tấm bìa các tông, dao rạch giấy, thước kẻ, bút chì, bút vẽ...
_ Bạn hay vẽ hình sau ra nháp, phác thảo, đo tỉ lệ ( các bạn có thể làm to hay nhỏ tùy theo sở thích của mình ) rồi sau đó vẽ bằng bút chì vào bìa các tông....
_ Chú ý mặt trước và mặt sau của nhà các kích thước phải giống nhau, cung như vậy 2 mặt bên kích thước cũng phải giống nhau.
_ Sau khi cắt các hình ra khỏi tấm bìa các tông, đối với mặt trước của ngôi nhà các bạn cắt 1 cánh cửa cho cún có thể ra vào
_ tiếp theo cẳt 2 khe nhỏ ở hai bên giống như trong hình để nắp các tấm lại với nhau ( độ dài các khe chỉ bằng 1/3 chiều dài mặt trước, mặt sau cũng làm tương tự như vậy )
Ta được mặt trước và mặt sau giống hình sau :
_ Đến 2 cạnh bên: các bạn cẳt theo hình dưới đây, các chỗ nhô lên nên để cao tầm 3cm. Để biết chiều dài của các khe để gắn các tấm các tông lại các bạn lấy chiều cao trừ đi độ dài của các khe của mặt đằng trước.
_ Về phần mái: các bạn đo từ chỗ nhô ra ở cạnh bên này sang chỗ nhô ra ở cạnh bên kia rồi cắt thành 4 khe như trong hình bên dưới:
_ Sau đó các bạn ghép các mảnh lại với nhau như này:
_ Các bạn có thể trang trí thêm cho mặt trước giúp cho căn nhà đẹp hơn ^^!:x
_ Đây là ngôi nhà sau khi hoàn thành:
:x

mr.tuan93

Member
Mình cũng đã thử làm 1 cái rồi, thành công 100%, còn cái vẫn đề nó có gặm với cắm không thì mình không biết nữa :-s, chắc tùy từng con nữa bạn ạ. :D

hoangtkv

Active Member
Mình đã từng thử chế tác mấy đồ mày cho mèo rồi, tỷ lệ rất cao là sáng ra chú ta sẽ "tập thể dục móng" lên nhà, do vậy nhà sẽ không bền. Mẫu nhà này rất hay và dễ làm nhưng theo mình các bạn nên mua tấm thảm trải sàn loại miếng ghép ngoài hàng làm vật liệu, mua loại 1 mặt là nỉ dày ý, như vậy mèo sẽ luyện móng chân lên đó luôn, mà nhìn ngôi nhà cũng rất sang trọng.

Thân!

mr.tuan93

Member
Mình đã từng thử chế tác mấy đồ mày cho mèo rồi, tỷ lệ rất cao là sáng ra chú ta sẽ "tập thể dục móng" lên nhà, do vậy nhà sẽ không bền. Mẫu nhà này rất hay và dễ làm nhưng theo mình các bạn nên mua tấm thảm trải sàn loại miếng ghép ngoài hàng làm vật liệu, mua loại 1 mặt là nỉ dày ý, như vậy mèo sẽ luyện móng chân lên đó luôn, mà nhìn ngôi nhà cũng rất sang trọng.

Thân!
ý kiến rất hay, nếu thế thì sẽ giảm được nguy cơ mèo cào thủng nhà ;)). Mình đã làm thử 1 cái bằng bìa, mới xong trông rất đẹp nhưng 1 tuần sau thì..... nhà không còn là nhà nữa rồi.... chúng nó ngứa răng gặm chỗ nào cũng rách hết :-<

Callalily

Member
Các bạn nghĩ sao nếu mình thay thế vật liệu bằng tấm nhựa thông minh ý. Đảm bảo vừa nhẹ vừa đủ cứng. Tớ hôm nay cũng thử làm bằng tấm nhựa xem sao, nếu có kết quả sẽ chụp ảnh cho mọi ng chiêm ngưỡng nhé.

Con Lợn Lòi

Active Member
Các bạn nghĩ sao nếu mình thay thế vật liệu bằng tấm nhựa thông minh ý. Đảm bảo vừa nhẹ vừa đủ cứng. Tớ hôm nay cũng thử làm bằng tấm nhựa xem sao, nếu có kết quả sẽ chụp ảnh cho mọi ng chiêm ngưỡng nhé.
Làm bằng tấm nhựa thông minh hoặc bằng tôn nhựa đều rất ok bạn à, nhưng thiết kế cái sản tách riêng với nền nhà nữa thì tuyệt hơn. Nếu vật liệu có hơi nặng tì làm thêm mấy cái bánh xe cho tiện di chuyển.:D

Callalily

Member
Tớ đã làm thử bằng tấm hợp kim nhôm, rất okie. Còn phần nền tách riêng với sàn nhà thì tớ cũng làm bằng chất liệu hợp kim, cắt hình chữ nhật kích thước như đáy, thiết kế thêm 4-6 tai để gài vào các vách nhà là đc (chỉ có tác dụng với chó nhỏ). Chó to thì tớ đang tính làm nền bằng gỗ, khía các rãnh để khớp với các vách nhà, sao cho đặt ngôi nhà lọt vừa các khía đó, trách xê dịch ý mà. Thế là okie rồi. Chúc mọi ng thành công nhé.

Nhà Thú Cưng

Cám ơn bạn về bài viết nhé. Hoặc các bạn có thể làm nhà cho cún ở đây nhé. Giá cả hợp lý. Liên hê: 0982904878.( Kiên)

Mình cũng từng làm thử, tuy k đẹp lắm nhưng sau khi qua tay con cún mặt mẹt thì tan nát hoang sơ luôn =)))))))